ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำสารบัญเพลงใน eXtreme Karaoke กันครับ  (อ่าน 26060 ครั้ง)

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
มาทำสารบัญเพลงใน eXtreme Karaoke กันครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 21:06:13 น. »
การทำสารบัญเพลง หรือการทำสมุดเพลงก็เพื่อประโยชน์ไว้เปิดดูในตอนเราลืมชื่อเพลง ชื่อนักร้อง และในรายละเอียดอื่น ๆ
ซึ่งเราสามารถนำเอาสารบัญเพลงที่เราทำไว้เป็นรูปเล่มขึ้นมาเปิดดูได้ วิธีทำนั้นมีดังนี้ครับ

ไฟล์ที่เราจะนำมาใช้ในการทำสารบัญเพลงคือไฟล์ SONG.DBF
ซึ่งไฟล์นี้จะอยู่ในโฟดเดอร์ Data ในตำแหน่งที่เราติดตั้งโปรแกรม Xtreme Karaoke ตามรูปครับ

เมื่อเรารู้ตำแน่งของไฟล์ SONG.DBF แล้วนะครับ เราจะนำเอาไฟล์ดังกล่าวนี้มาเปิดเพื่อทำสารบัญเพลง
ด้วยโปรแกรม Microsoft Excel และในการทำบทความนี้ผมใช้ Microsoft Excel 2003

เมื่อเราเปิดไฟล์ SONG.DBF ขึ้นมาด้วยโปรแกรม Microsoft Excel แล้วก็จะมีหน้าตาดังในรูปข้างล่าง
จะเห็นว่ามีการจัดเรียงรหัสเพลง (CODE) รูปแบบ (TYPE) .......... ในคอลัมส์ต่าง ๆ เรียงมาตามลำดับ

ถ้าเราสังเกตุดูในรูปข้างบนโปรแกรม Microsoft Excel จะจัดเรียงตามตัวอักษรให้เราจากน้อยไปหามากตามรหัสเพลง (CODE)
แต่เราจะจัดทำใหม่โดยการให้เรียงตามชื่อเพลง (TITLE) และให้เรียงตามตัวอักษรจากน้อยไปหามากด้วยครับ

โปรแกรม Microsoft Excel จะจัดเรียงตามรายชื่อเพลง (TITLE) ให้เราใหม่ตามตัวอักษรจากน้อยไปหามากตามรูปครับ

ซึ่งเมื่อได้ข้อมูลต่าง ๆ ตรงกับความต้องการของเราแล้ว เราก็ทำการพิมพ์จัดเป็นรูปเล่มไว้ใช้งานต่อไป
และก่อนจะปิดโปรแกรม Microsoft Excel อย่าลืม บันทึกเป็น...(Save As...) ไฟล์ SONG.DBF
เป็น SONG.xls เก็บไว้ใน My Document ก็ได้นะครับเผื่อไว้ใช้งาน หรือแก้ไขในวันหน้าครับ ......

หรือจะทำเป็นแบบให้จัดเรียงอยู่ในคอลัมส์เดียวกันอย่างที่ท่านฅนราศีตุล บอกไว้ก็ได้นะครับแล้วแต่
สมาชิกจะสะดวกเลือกให้เหมาะกับการใช้งานครับ

ขั้นตอนแรกเราจะลบในคอลัมส์ที่เราคิดว่าไม่ใช้งานออกไปก่อนนะครับ
( ท่านจะไม่ลบก็ได้นะครับ เพียงแต่ผมจะแสดงให้ท่านมองเห็นได้ชัดเจนขึ้นนะครับ)
ให้เรากดปุ่ม Ctrl ไว้แล้วใช้เม๊าส์คลิกในคอลัมส์ที่ต้องการจะลบ แล้วคลิกเม๊าส์ขวาแล้วคลิกที่แถบลบครับ

ก็จะเหลือคอลัมส์ A คือ CODE (ชื่อรหัสเพลง) คอลัมส์ B คือ TITLE (ชื่อเพลง) คอลัมส์ C คือ ARTIST(ชื่อศิลปิน นักร้อง)

เมื่อเรากด Enter ผลที่ได้จะเป็นอย่างในรูปล่างครับ

โค๊ด: [Select]
=A2& " - " &B2& " - " &C2
นี้ครับ นำไปไว้ ในช่องที่ต้องการให้แสดง
        A         B               C        D
     CODE    TITLE   ARTIST

2  U0077    4 นาที   กะลา          =A2& " - " &B2& " - " &C2

เซล D จะได้  U0077 - 4 นาที - กะลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤษภาคม 2010, 20:40:06 น. โดย นิมิตใหม่ »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: มาทำสารบัญเพลงใน eXtreme Karaoke กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 21:11:44 น. »
Save เป็น Excel ดีกว่าไหมครับ..

ใช่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 21:21:54 น. โดย นิมิตใหม่ »

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: มาทำสารบัญเพลงใน eXtreme Karaoke กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 21:16:34 น. »

ซึ่งเมื่อได้ข้อมูลต่าง ๆ ตรงกับความต้องการของเราแล้ว เราก็ทำการพิมพ์จัดเป็นรูปเล่มไว้ใช้งานต่อไป
และก่อนจะปิดโปรแกรม Microsoft Excel อย่าลืม บันทึกเป็น...(Save As...) ไฟล์ SONG.DBF
เก็บไว้ใน My Document ก็ได้นะครับเผื่อไว้ใช้งาน หรือแก้ไขในวันหน้าครับ ......

Save เป็น Excel ดีกว่าไหมครับ..

น่าจะถูกแล้วนะพี่อนันต์.. คือ Save As.. ไฟล์ SONG.DBF ที่เราเปิดด้วย Excel
แล้วไฟล์ SONG.DBFเดิมก็ไม่เสีย.. แล้วก็จะมีไฟล์ .xls เพิ่ม 1 ไฟล์สำหรับพิมพ์สารบัญเพลง...

ถูกต้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 21:22:20 น. โดย นิมิตใหม่ »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 21:28:48 น. »
งานนี้ผมขอเสริมด้วย เพราะก่อนปีใหม่ทุกปี ผมจะพิมพ์ เป็นเล่มออกมา ให้คนร้องเพลง
เพื่อความสวยงาน ให้ใช้ cell D ครับ แล้วซ่อน ABC ไว้

ลองไปดูตามไฟล์แนบนะครับ..เทพ

แต่ xcel มันพิพม์ 2 คอลัมน์ต่อหน้าได้ไหม ไม่แน่ใจ
แต่ผมยกมันไป ใส่ word อีกที่ จัด 2 คอลัมน์ พิมพ์ หน้าหลัง ..หุ หุ  เทพ....

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 22:05:49 น. »
แต่ xcel มันพิพม์ 2 คอลัมน์ต่อหน้าได้ไหม ไม่แน่ใจ
แต่ผมยกมันไป ใส่ word อีกที่ จัด 2 คอลัมน์ พิมพ์ หน้าหลัง ..หุ หุ เทพ....

ใช่แล้วครับ ทำใน Exel แล้วมาจัดใน Word สะดวกกว่าครับ ลองดูของผม โคตรเทพ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9495.msg110292#new

somjainuk74

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 22:38:54 น. »
เยียมมาก +1 ไม่เคยรู้เลย อยากดูชื่อเพลง ไม่รู้จะทำอย่างไร
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2008, 22:55:21 น. »
เยียมมาก +1 ไม่เคยรู้เลย อยากดูชื่อเพลง ไม่รู้จะทำอย่างไร
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ขอบพระคุณครับ แถมปกด้วยครับ หลังจากนั้นทำมานิดเดียวแล้วไม่ได้เพิ่มเลยครับ.

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2008, 07:20:36 น. »
งานนี้ต้องขอบคุณท่านนิมิตรใหม่ครับ ที่ได้กระจายให้ผม ใหม่
 + 1 ทุกคน

kookea

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 09:06:53 น. »
ขอบคุณมากครับ

chatchai74

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 09:02:33 น. »
ไฟล์ mk ทำไม่ได้ครับ

nimitmai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 09:13:35 น. »
ไฟล์ mk ทำไม่ได้ครับ

ท่านทำอย่างไรครับ ท่านถึงทำไม่ได้ ?
จริง ๆ ทำได้หมดแหละ ทำได้ทุกเพลงเลยครับ  :em01: