ผู้เขียน หัวข้อ: ดึงMidi จาก AIO มาปรับแต่งเสียงด้วยSonarทำไมไม่ได้ครับ  (อ่าน 2201 ครั้ง)

manitd

• บุคคลทั่วไป
ดึงMidi จาก AIO มาปรับแต่งเสียงด้วยSonarทำไมไม่ได้ครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2007, 16:56:14 น. »
ขอรบกวนถามสัก 2 ข้อ ครับผม
            1.ผมชอบแก้ไขเสียงเช่น Melody ของMidi จากเพลงที่ชอบ  โดยดึงMidiทั่วไปมาปรับแต่งในSonarก็ได้ปกติดี
แต่พอจะดึงMidiของNCNที่อยู่ใน AIO มาปรับแต่งเสียงในSonar ดันมีหน้าต่างขึ้นมาฟ้องว่า Not Format File ทำนองนี้แหละครับ
หรือว่าพอลงใน AIO แล้ว Format File ของMidi จะเปลี่ยนไปกับระบบของAIOแล้ว จะปรับแต่งอีกไม่ได้แล้วหรือครับ
               2. การปรับแต่งMidi บาง Track ใน Sonar ยังดังไม่สะใจเลยเช่นเสียงกีต้าร์ ทั้งๆที่เร่ง Volume ของ Trackนั้นจนถึง 127แล้ว ก็ยังไม่ค่อยจะได้ยินเลย ในSonar ไม่รู้ว่าจะเพิ่มความดังในแต่ละTrackจากMidi ปกติได้อีกหรือเปล่า ยังหาคำสั่งไม่เจอเลย
               แนะนำหน่อยครับ........ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
Re: ดึงMidi จาก AIO มาปรับแต่งเสียงด้วยSonarทำไมไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2007, 18:03:01 น. »
 ;D ;D...

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: ดึงMidi จาก AIO มาปรับแต่งเสียงด้วยSonarทำไมไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2007, 18:41:15 น. »
2. การปรับแต่งMidi บาง Track ใน Sonar ยังดังไม่สะใจเลยเช่นเสียงกีต้าร์ ทั้งๆที่เร่ง Volume ของ Trackนั้นจนถึง 127แล้ว ก็ยังไม่ค่อยจะได้ยินเลย ในSonar ไม่รู้ว่าจะเพิ่มความดังในแต่ละTrackจากMidi ปกติได้อีกหรือเปล่า ยังหาคำสั่งไม่เจอเลย

ถ้าหมายถึงการเร่งในหน้าต่าง Console แล้วบันทึก แน่นอนมันไม่จำหรอกครับ ต้องไปใส่คำสั่งใน Event List
หรือใส่ตามรูปตรงที่เป็นเลข 96 น่ะครับ แต่ถ้าเพลงมิดี้ที่ท่านต้องการแก้เขาใส่คำสั่งไว้ใน Event List วิธีนี้ก็ไม่ได้ผล
ถ้ายังไม่สะใจอีก ท่านก็ต้องไปปรับเสียงอื่นๆให้เบาลงเพื่อให้เสียงที่ท่านต้องการมันเด่ชัดขึ้นก็ได้นะครับ
อ้อ... ขึ้นอยู่กับซาวนด์ของท่านด้วยเด้อ