ผู้เขียน หัวข้อ: ดูแล้ว...ท่าทาง SoundFont จะไปไม่รอดแล้วล่ะครับ ท่านผู้อ่านทั้งหลาย  (อ่าน 5219 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
 :-\ ดูแล้ว...ท่าทาง SoundFont จะไปไม่รอดแล้วล่ะครับ ท่านผู้อ่านทั้งหลาย

Sound Blaster Live เอย Audigy เอย ต่างเลิกผลิตกันไปแล้ว หาซื้อมือหนึ่งก็ไม่มี

ที่เหลืออยู่ ที่มีขาย ก็พวกซาวนด์การ์ดรุ่นที่ตัดความสามารถทางด้าน SoundFont กันออกไปหมด เหลือไว้ให้เจ็บใจอีกเล็กน้อยเท่านั้นเอง

ความหวังเดียวของพวกเราก็คือ X-Fi Xtreme Music ซึ่งหลาย ๆ คนยังพอเอื้อมได้อยู่ในราคา 4 พันกว่าบาท...

แต่...

ล่าสุด ไปหาซื้อ... ไม่มีอีกแล้วครับท่านผู้อ่าน

ของขาดตลาด ไม่นำเข้ามาขายหรืออย่างไรก็ไม่รู้

มีรุ่นใหม่มาแทน X-Fi Xtreme Gamer ซึ่งดูจากลักษณะโหงวเฮ้งของการ์ดแล้ว กลัวจะเป็นอีหรอปเดิม คือเล่นได้ เท่านั้น

ไม่ได้ใส่คำว่าเล่นได้ดี ในพจนานุกรมเข้าไปเลย

ใครที่คิดจะซื้อ X-Fi Xteme Music และยังหาได้อยู่ ให้รีบเลยนะครับ เพราะอาจจะไม่มีมาให้ท่านได้ซื้อกันอีกต่อไป

สรุป...ตอนนี้ ที่ยังมีให้น่าซื้ออยู่ก็...

Audigy 4 (ตัวธรรมดา) 3 พันกว่าบาท ผู้เขียนเคยใช้มาแล้ว ใช้งานได้ดี
X-Fi Xtreme Music  4 พันกว่าบาท ถ้ายังหาได้อยู่
X-Fi Xtreme Gamer Fatal1ty FPS  6 พันกว่าบาท (มี X-RAM มาด้วย น่าจะใช้งานได้ดีในงาน Audio)
X-Fi Platinum  9 พันกว่าบาท (ถ้ายังหาได้)

รวมถึงพวก
Audigy 2 ทั้งหลาย ที่เหลืออยู่ตามศูนย์ไอทีต่าง ๆ ถ้าเห็นและคิดจะใช้ ก็ซื้อไว้เลยครับ

X-Fi Xtreme Gamer ตัวใหม่ที่ราคา 4 พันกว่าบาท ยังไม่ได้ทดสอบครับ (เพราะแพงเกินที่จะซื้อมาทดสอบให้ทราบกัน) ถ้าใครมีอยู่ หรือใครที่อยู่ร้านขาย ก็ลองทดสอบดูละกันนะครับ ได้ผลประการใด ก็บอกกล่าวกันในหมู่สมาชิกด้วยก็แล้วกัน  หรือถ้าตัวแทนร้าน หรือตัวแทนของ A&L ผ่านเข้ามา จะให้ผมเป็น Tester ให้ก็ยินดีครับ... (ว่าก็ว่า...Review EMU-1212M ยังไม่ได้ทำเลย ตา x-men คงเคืองผมน่าดู ไว้ได้ของตัวใหม่จากป๋ามาก่อน แล้วจะทดสอบกันอีกทีครับ ตอนนี้ลืมไปแล้ว เหลือแค่ความทรงจำเรื่องเสียงดีแค่นั้นเอง ;D )

ส่วนท่านที่ยังชื่นชอบ SoundFont อยู่ และจะใช้หลาย ๆ การ์ด ในการออกงานกลางแจ้ง...
ท่านลองหาซื้อ Creative Sound Blaster 5.1 ซัก 2 - 3 การ์ด มาลองดูครับ การ์ดเดียวคงไม่น่าปลื้มเท่าไหร่ อย่างที่รู้ ๆ กัน ว่า Voice Polyphonic มันไม่พอ ทำให้เสียงขาด ๆ หาย ๆ ได้ แต่..ถ้าใช้ 2 - 3 การ์ด แยกเครื่องดนตรี เบส กลอง ออกจากกัน แล้วเอามามิกซ์ที่ Mixer เอง จะช่วยได้เยอะครับ SB 5.1 นี้มีผู้ทดสอบแล้วครับ ป๋าลำดวน นั่นเอง บอกว่าใช้งานได้ดี (ไม่รู้จริงหรือเปล่า) เอ้า...คราวนี้จะลองเชื่อดูสักครั้ง ถ้าไม่จริง ก็...ไปเฉ่งเอากับแกเองก็แล้วกัน 555+ ;D

ลองดูครับ ใช้ของที่มีอยู่ให้เป็นประโยชน์ ใช้ 2 - 3 การ์ด ดูครับ เห็นขายกันเกลื่อนเลย SB5.1 มีขายเยอะ เพราะคนไม่สนใจหรือเปล่าก็ไม่รู้ แถมราคาถูกด้วย
ซื้อมาใช้ซัก 3 ตัว คงจะพอถู ๆ ไถ ๆ ไปได้  แต่...ต้องใช้กับ SoundFont เวอร์ชั่นที่แยกเครื่องดนตรี และโปรแกรม Xtreme Karaoke หรือ Karalite (เขียนถูกหรือเปล่าหว่า) เท่านั้นครับ...

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

tharachdx

สำหรับท่านที่หา Soundcard ที่ Support Soundfont ไม่ได้ ก็ใช้ SOB หรือ Sound อื่นๆ เล่น Soundfont ก็ได้นี่ครับ ใช้ Xtreme หรือ BMK เล่นก็ได้ครับ เสียงSF บางตัวบางรุ่นที่ทำออกมาในตอนนี้รู้สึกว่าจะเน้น Support SOB เสียงที่ออกมาเทียบกับ Creative ได้ถึง 92.84 %

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
 ;D ;D 92.84%   สงสัยจัง .84 วัดยังไงเหรอท่านผู้ใหญ่เบี๊ยว

mildly

เจ้าพ่อ Soundfont เมืองไทย (อิอิ ล้อเล่น) ออกมายืนยันอย่างนี้
พ่อค้าที่กั๊กของไว้เยอะยิ้มแก้มบานเลยดิ ถือโอกาสปรับราคาของขึ้นอีกแน่เลย
ใครยังไม่มีรีบเก็บซะก่อนราคาของเก่าจะถีบตัวขึ้นสูงกว่านี้
อาทิตย์ที่แล้วเห็นที่เซียร์ SB 5.1 มือสองขายตั้ง 750 บาท

ตัว X-Fi Xtreme Gamer และตัวอื่น ๆ 
ถ้ามีโอกาสจะขอเดโมจาก A&L มาให้ทดสอบดูครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม เมืองลำดวน

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • จับ อิด นึ้ง ขุนดาบไร้น้ำใจ
Sound ประเภท SOB ให้หาโปรแกรม SRS มาติดตั้งด้วยนะครับ แล้วเสียงจะดีขึ้นเป็น 95.84%

chollathee

SOB แหวะ...รับไม่ได้... :P

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
นั่นล่ะ ผมถึงต้องกอด Audigy Platinum กับ SBLive ไว้แน่นเลย เพราะเหลือสมบัติอยู่แค่ 2 ตัวนี้เท่านั้น

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
แล้ว SOB มันคืออะไร งง

• ระดับ 4
  • **
SOB ภาษาชั้นสูง  หรือที่ย่อมาจาก Sound on Board ครับกระผม อิอิ

ท่านหนุ่มนากระแซง ท่านกอดไว้ 2 ตัว นี้ผมกอด Audigy 2 ZS ไม่ปล่อยเลย รุ่น Import Edition อิอิ

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
สำหรับท่านที่หา Soundcard ที่ Support Soundfont ไม่ได้ ก็ใช้ SOB หรือ Sound อื่นๆ เล่น Soundfont ก็ได้นี่ครับ ใช้ Xtreme หรือ BMK เล่นก็ได้ครับ เสียงSF บางตัวบางรุ่นที่ทำออกมาในตอนนี้รู้สึกว่าจะเน้น Support SOB เสียงที่ออกมาเทียบกับ Creative ได้ถึง 92.84 %

ตามที่ได้ทดสอบดู
ผมว่า Soind on Board เล่น Sound Font ได้มนระดับหนึ่งเท่านั้น
เสียงที่ออกมา ยังไงก็สู้เล่นผ่าน Sound Card ไม่ได้ครับ

หากมีกำลังทรัพย์พอจะหาซื้อ Sound Card ได้ รีบซื้อมาใช้ดีกว่าครับ
แต่ถ้าหาซื้อไม่ได้จริง ๆ
ค่อยหันมาเล่น Sound Font  กับ Sound on Board
ซึ่งตอนนี้ การพัฒนา ก็ได้ผลดี ถึงดีมาก
แม้เสียงจะสู้เล่นผ่าน Sound Card ไม่ได้
แต่ก็นับว่าดีครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: ดูแล้ว...ท่าทาง SoundFont จะไปไม่รอดแล้วล่ะครับ ท่านผู้อ่านทั้งหลาย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2007, 20:30:13 น. »
 ;D เป็นอย่างนี้แล้วกระผมต้องนอนกอด Audigy NX ต่อไปซินะ อิอิ  ;D ;Dกอดต่อ ::) ::)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ดูแล้ว...ท่าทาง SoundFont จะไปไม่รอดแล้วล่ะครับ ท่านผู้อ่านทั้งหลาย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2007, 21:13:42 น. »
เห็นในเว็ปมี X-FI สำหรับ pcmcia ใครเคยเอามาลองหรือยัง ราคาเป็นไงบ้างหนอ

ยังไม่เคยสัมผัสเจ้าตัวนี้ครับ

แต่ผมสังเกตเห็นเห็นหลายท่านใช้ X-FI สำหรับ pcmia  น่ะครับ

(พีซีเมีย)

:D

038868075

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2007, 07:05:51 น. »
จะอย่างไรก็รอ GM THAI MIX VER. ใหม่ ของท่าน หนุ่ม

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2007, 09:07:58 น. »
ท่านหนุ่มนากระแซง ท่านกอดไว้ 2 ตัว นี้ผมกอด Audigy 2 ZS ไม่ปล่อยเลย รุ่น Import Edition อิอิ

เมื่อเดือนกว่าๆที่แล้ว เพื่อนผมมันสอย Audigy 2 ZS มือสองมาจากพันทิพย์แค่ 1,200 โค ตะ ระคุ้มเลย ขอซื้อต่อมันก็ไม่ยอม   :-\

อยากจะมีคาถาเรียกคืนจังเลย การ์ดที่ผมเคยใช้และขายไปทั้งหลาย ตอนนี้หาซื้อไม่ได้และหายากขึ้นทุกวัน ราคามือสองก็โขกซะ....

ออฟไลน์ TUM_DGO

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 02:20:02 น. »
ผู้ใหญ่เค้าหูทอง..

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 07:39:27 น. »
เมื่อเดือนกว่าๆที่แล้ว เพื่อนผมมันสอย Audigy 2 ZS มือสองมาจากพันทิพย์แค่ 1,200 โค ตะ ระคุ้มเลย ขอซื้อต่อมันก็ไม่ยอม   :-\

อยากจะมีคาถาเรียกคืนจังเลย การ์ดที่ผมเคยใช้และขายไปทั้งหลาย ตอนนี้หาซื้อไม่ได้และหายากขึ้นทุกวัน ราคามือสองก็โขกซะ....

ที่มันแพง ลองมองในแง่มุมของวัตถุโบราณ ดูซิ เพราะมันไม่มีผลิตหรือสร้างขึ้นใหม่แล้วนิครับ ใครอยากได้ครอบครอง บางครั้งถึงกับประมูลกันเลย จะมาเอาสมัยมันหาจับต้องที่ไหนก็ได้คงไม่มีใครคิดจะทำกันหรอก อิอิ

แต่เดี๊ยวนี้พันธุ์ทิพย์เปลี่ยนไป ในตู้แทนที่จะมีอุปกรณ์คอม แต่ครึ่งตู้กลับกลายเป็นจตุคามรามเทพไปหมด แปลกจริงๆ ผลิตกันจังเลย แถมราคาก็ไม่ใช่ถูกนะบางรุ่นอะ

mildly

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 07:56:46 น. »
 ;D ;D วัตถุโบราณมันเป็นคุณค่าทางใจ สะสมไว้ชื่นชมอาจจะมีเพียงไม่กี่ชิ้น
 ;D ;D ของใช้งานมันมีค่าเสื่อมราคา มูลค่ามันลดลงทุกวัน

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 10:52:31 น. »
ผมก็กอด Ct 4830 ไว้แน่นเหมือนกัน 555+

chollathee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 11:05:36 น. »
ผมก็กอด Ct 4830 ไว้แน่นเหมือนกัน 555+

ติด Heat Sink หรือยัง... ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 11:15:09 น. »
ติด Heat Sink หรือยัง... ;D

ติดทามมาย ก็นายบอกว่าติดแล้วเสียงมานจาเพี้ยนไม่ใช่เหรอ 555+

chollathee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2007, 13:24:57 น. »
จะเอาเสียงแย่ลงนิดหน่อย หรือจะให้มันพังล่ะ เอิ้ก ๆ ๆ  >:D