ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 1727 ครั้ง)

ASOUND524

• บุคคลทั่วไป
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2007, 19:15:13 น. »
แบบว่า  เรียก  Guitar Rig  ใน Sonar 6  ครับ
แล้วทำไมมันไม่มีสัญญานเข้าที่  Guitar Rig  อ่ะครับ
ไปไม่ถูกเลยท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2007, 20:12:00 น. »
Guitar ระริก   มันเป็น VST Effect เด้อ
ไม่ใช่ instrument

เพราะฉะนั้น  ต้องต่อ ณ จุด insert นะครับ

เช่น  สร้างแทร็ก audio  รับสัญญาณจาก line in

ดูจากผังสัญญาณนี้นะครับ

Guitar -> Preamp -> Line In ของคอม (ASIO IN)

ใน sonar ก็สร้างแทร็ก audio ขึ้นมา
รับสัญญาณจาก ASIO In -> Preamp (Trim) -> Guitar Rig -> Pan/Vol -> Bus

พอมองเห็นจุดต่อมั๊ยครับ

จากนั้น ก็  ปิดวอลุ่มที่ volume control ของ วินโดวส์ไว้

แล้วใช้การ director monitor ใน sonar เอาครับ

ถ้าจำไม่ผิด sonar เค้าใช้คำว่า input cho แทนคำว่า direct monitor มั้ง

:D :D

ASOUND524

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2007, 12:06:54 น. »
ขอบคุณครับท่านเด็กบางมด
จะลองดูอีกซักตั้งครับ
ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานครับ

ASOUND524

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2007, 12:10:30 น. »
ถ้างั้นมันก็เล่นกับไฟล์มิดี้ไม่ได้สิครับ
หรือว่าได้ ???
ช่วยให้ทางสว่างแก่ผู้รู้น้อยหน่อยครับ
เกรอว่าต้องหาโปรแกรมกีต้าอื่นมาแทนอ่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ