ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถาม เรื่องเบิร์นครับ ว่าจำเป็นไหม เบิร์นอย่างไร เบิร์นเท่าไหร่ อยากรู้ครับ  (อ่าน 2413 ครั้ง)

ออฟไลน์ เทพหรรษา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#68E53C80 ดช.เคยโสด
ขอทราบหลักการ วิธีการ ครับท่าน  ตอนนี้ก็กำลังเบิร์น DAC อยู่ครับ เบิร์นแบบไม่มีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
อ้างถึง
ขอทราบหลักการ วิธีการ ครับท่าน  ตอนนี้ก็กำลังเบิร์น DAC อยู่ครับ เบิร์นแบบไม่มีข้อมูลครับ
ท่าน มานพ / โอร์ม ไฮไฟ
ช่วยแนะให้ด้วยครับว่าทำอย่างไร

• ระดับ 4
  • *
ความคิดเห็นส่วนครับ.....ผมก็ม่ะรู้เหมือนกัน....
ผมคิดว่าน่า...จะเป็นการวอร์ม..การทำงานเครื่อง.หรืออุปกรณ์ ที่จะใช้งานจริง แบบทั่วไป...แต่เป็นการใช้เวลาให้มากกว่าปรกติ เพื่อดูการทำงานว่ามีปัญหาหรือไม่...ซึ่งมีประโยชน์แน่นอน... และมีความจำเป็น ครับผม
อาทิเช่น เราซื้อลำโพงมา 1 เซตใหม่ๆ ก่อนใช้งานควรเบิร์นไว้....เป็นวันๆ หรือ 2-3 วันเพื่อให้กระดาษมีความยืดหยุ่น และทำงานได้ดี กว่าที่เราจะไปอัด ตั๊บๆๆๆๆๆๆๆๆ โดยไม่ทำการเบิร์น....มันจะเหมือนนักกีฬา...ที่ไม่มีการวอร์มอัพ ก่อน....บอกได้เลยแพ้อย่างเดี๋ยว อิ อิ ....รอผู้เชี่ยวชาญ อีกที ครับ ผมเดาเอา เหอๆๆๆๆ :cheer:

ขอบคุณท่านไทครับ
ผมก็คิดยังงั้นหล่ะครับ  แต่อยากทราบแบบรายละเอียด - และหลักการนิดหน่อยน่ะครับ 

singlepete

• บุคคลทั่วไป
แนวทางการเบิร์นอิน

ผมว่ามันน่าจะคล้าย ๆ กันนะครับ  ลองไปศึกษาดูครับ  ที่ทำคงคล้าย ๆ กันกับการวอร์มอัพร่างกายของนักกีฬาก่อนลงเล่นกีฬาน่ะครับ

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
จะยากอะไรพี่เทพเอามาให้ผมเบิร์นให้ก็สิ้นเรื่อง................อิอิ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
CASCADE NOISE™  BURN-IN DISC
Featuring specifically designed cascade noise and frequency sweeps to burn-in

thepsuksan

• บุคคลทั่วไป

ร้านขายแผ่นครับ หรือตามร้าน HIFI AUDIO

• ระดับ 4
  • *
ร้านขายแผ่นครับ หรือตามร้าน HIFI AUDIO

อยากได๊ อยากได๊ โอ่ย อยากได๊เด...

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
เรียนถามท่านผู้รู้ครับ

ระหว่าง ใช้
- Pink Noise
- White Noise
- Brown Noise

กับการใช้ Sweep tone ไล่ตั้งแต่ความถี่ 20-20000Hz
อะไรดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
อีกคำถามนึงครับ

คำถามเดียวกันกับท่านเทพหรรษา

อุปกรณ์เสียง ที่ไม่ใช่ output
ที่เอาไว้กำเนิดสัญญาณเสียง หรือ เอาไว้ให้สัญญาณเสียงไหลผ่าน
เช่น
DAC  EQ  MIX  AMP

ต้องเบิร์นมั๊ยครับ

เบิร์นแล้วมันทำให้ frequency response แตกต่างไปมากมั๊ยครับ

ผมเคยเห็นแต่บรรดาเทพเครื่องเสียงเค้าเบิร์นลำโพงกับหูฟังกัน

ขอบพระคุณครับ