ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอมฯเสียงไม่มีครับ  (อ่าน 3724 ครั้ง)

ประวิทย์

• บุคคลทั่วไป
เครื่องคอมฯเสียงไม่มีครับ
« เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 09:31:18 น. »
วันอาทิตย์ที่ผ่านมายกเครื่องเสียงคาราโอเกะไปงานวันเกิดเพื่อนกะว่าจะเอาไปโชว์ให้เพื่อนฟัง ;Dเลยได้ฟังกันอย่างเดียว ;Dไม่ได้ร้องเพลงเลยครับ
กะว่าจะเอาไมค์ต่อที่ด้านหลัง soundcard creative ก็เลยไม่ได้เอา แอมป์ที่มีช่องเสียบไมค์ไปด้วย ใช้ไมค์เสียบที่souncard แล้วเสี่ยงไม่ออกก็เลยปรับที่ตัวควบคุมไมค์ปรับทุกอย่างแล้วเหลือแค่ตัวควบคุม HQ ของ Creative ที่คลิกเท่าไหรมันก็ไม่มาคิดว่าคงจะปิดเสียงไมค์ที่ตัวนี้ก็เลยไม่ได้ร้องเพลงฟังอย่างเดียว ??? เตรียมตัวมาเกือบอาทิตย์เสียอารมย์นิดหน่อยเอาไว้แก้ตัวคราวหน้าขนาดเพื่อนๆได้ฟังกันนั่งนิ่ง
นึกว่าเปิดแผ่นซีดี ;D :D กลับมาบ้าน ก็เลย uninstall โปรแกรม Creative ออกจนหมดแล้วลงใหม่ปรับระบบเสียงใหม่แล้วเปิดฟังลองดู
ไม่มีเสียงออกมาเลยครับผมว่าผมปรับถูกต้องแล้ว ???หรือว่าไปผิดพลาดตรงส่วนไหน ::) ??? ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 09:32:52 น. โดย BKSK2 »

chollathee

Re: เครื่องคอมฯเสียงไม่มีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 09:40:16 น. »
อย่าลืมดู Digital Out นะครับ "ห้ามติ๊ก" โดยเด็ดขาด

เพราะมันจะไม่มีเสียงให้เราได้ยินเลย ถ้าเราไม่ใช่แอมป์แบบ Digital Input (Coaxial)

ลองไปหาดูครับ อยู่ใน Surround Mixer นั่นแหละครับ ;D ;D ;D

ประวิทย์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 09:49:43 น. »
เอาเครื่องหมายถูกออกแล้วครับยังไม่มีเสียงอีก ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 15:34:53 น. โดย BKSK2 »

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 09:57:08 น. »
กด Test แล้ว ก็ยังไม่มีเหรอครับ ??

แน่ใจนะครับ ว่าตั้ง Default Sound ใน Control Panel ถูกตัวน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 09:58:55 น. โดย C-CEW SERVICE »

ประวิทย์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 10:14:38 น. »
ครับตั้งถูกแล้วครับ ???

ประวิทย์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 15:00:34 น. »
เสี่ยงมาแล้วครับ ;D ;D ;D ฉลองงานวันเกิดเพื่อนหนักไปหน่อยตื่นแต่เช้าต้องขนเครื่องเสียงจากท้ายรถปิคอัพขึ้นไปเก็บที่ชั้นสองอีกมันยังแฮงค์เบลอๆอยู่กว่าจะเสร็จประมาณ 10 เที่ยวได้มั้งขนเสร็จมานั่งเซ็ตระบบเสี่ยงใหม่เลยข้ามขั้นตอนไปหน่อย ขอบคุณท่านหนุ่มเมืองน่านที่แนะนำ แต่จริงๆแล้วสาเหตุที่เสียงม้นหายไปมันไม่ได้หายไปไหนทุกอย่างทำถูกต้องหมดสาเหตุคือ ผมลืมลงทะเบียน (Product Registration)  ;D มันเลยไม่มีเสียง ;D

chollathee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2006, 16:39:50 น. »
เกี่ยวกันด้วยเหรอ??

ตั้งแต่ผมซื้อมาใช้ ยังไม่เคยลงทะเบียนเลยอ่ะ อิ อิ ;D

ประวิทย์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 01:01:44 น. »
ก่อนหน้านี้ผมก็ install ปกติลงครบทุกอย่าง full install แต่จะข้ามขั้นตอนการลงทะเบียนมันเลยไม่มีเสียงแต่พอลงทะเบียนมันผ่านเสียงมาปกติ มันจะมีการ install 3 แบบ full install, customer, driver install   ;D