ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอาซาวด์ที่โหลดมาเล่นในextreme ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5732 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
จะเอาซาวด์ที่โหลดมาเล่นในextreme ได้หรือเปล่าครับ
« เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 04:59:03 น. »
ผมโหลดโปรแกรม น่าจะเป็นซาวด์ฟ้อนท์ชื่อ GMx36r2 จะเอาเข้ามาเล่นในextremeได้ไหมครับ  ถ้าได้ ต้องทำไงบ้างครับ  แต่ผมไม่รู้นะครับว่าซาวด์เกี่ยวกับอะไร จะเป็นกลองแรงๆหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ

poom

• บุคคลทั่วไป
Re: จะเอาซาวด์ที่โหลดมาเล่นในextreme ได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 07:41:39 น. »
ผมโหลดโปรแกรม น่าจะเป็นซาวด์ฟ้อนท์ชื่อ GMx36r2 จะเอาเข้ามาเล่นในextremeได้ไหมครับ  ถ้าได้ ต้องทำไงบ้างครับ  แต่ผมไม่รู้นะครับว่าซาวด์เกี่ยวกับอะไร จะเป็นกลองแรงๆหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ

;D ดูเรื่องการใช้งาน Soundfont ที่ http://www.karaoke-soft.com/karaoke/extreme/doc/mvmc/mvmc.html

chollathee

Re: จะเอาซาวด์ที่โหลดมาเล่นในextreme ได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 09:12:33 น. »
ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก ก็...อย่าสนับสนุนของละเมิดลิขสิทธิ์สมาชิกด้วยกันเองเลยนะครับ  :) ;)

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 14:15:27 น. »
GMx36r2 โหลดมาจากไหนครับ ตอนนี้ผมมีแต่ BMX
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 14:41:29 น. โดย หนุ่มนากระแซง »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 16:19:10 น. »
อ้าวเหรอครับ  ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าเป็นของสมาชิกด้วยกัน  บังเอิญเข้าไปถามปัญหาคอมกับคุณวัฒนาเค้าเข้า  แล้วเจอมาก็เลยโหลดมา  ป่านนี้มิโหลดกันเป็นร้อยแล้วหรือนี่ ผมโหลดมาก็ครึ่งเดือนกว่าแล้ว  เก็บเอาไว้เฉยๆ ยังไม่ได้แตกไฟล์เลย กลัวของแถม  ถึงเข้ามาถามในบอร์ดไงครับ  ทำไงดีล่ะครับจะทิ้งก็เสียดาย  จะใช้ก็ไม่เป็น  โอ๊ยปวดหัว  อันที่จริงก็ไม่ทราบจริงๆครับว่าของมีลิขสิทธิ์เห็นในไดร์เวอร์ซาวด์ของผมยังมีซาวด์ฟ้อนท์อยู่ด้วยเลยคิดว่าครีเอทีฟเค้าคงทำแจกมา  ท่านใดเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ผมกราบขออภัยนะครับ  ของฟรีน่ะชอบ  แต่ของขโมยไม่ชอบครับ

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2006, 16:29:15 น. »
คงไม่เป็นไรหรอกครับ...ใช้ ๆ ไปเถอะครับ

แต่...อย่าเอาไปกระจายต่อ ให้คนทำเสียหายไปกว่านี้ก็พอแล้วล่ะครับ  คนทำเขาคงไม่ใจแคบขนาดสั่งให้ลบทิ้งหรอกครับ  ;) :D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2006, 10:34:47 น. »
แหมใครจะไปทำอย่างนั้น  เราต้องเคารพในสิทธิ์ของเจ้าของเค้าและทุกครั้งที่ใช้ก็ควรระลึกถึงเจ้าของที่เมตตาเพียรพยายามทำออกมาด้วยความยากลำบาก   อีกอย่างผมแค่นั่งพิมพ์ก็แทบมือหงิกแล้วต้องจิ้มทีละตัว  คอมพิวเตอร์เป็นของใหม่สำหรับผม  สมัยผมต้องขี่ม้าก้านกล้วย  ปั้นดินมาเป็นปืนเล่นพระเอกผู้ร้าย  ทีวีก็มี2 ช่องเอง  อย่าห่วงเลยครับผมทำไม่เป็นหรอก  นอกจากมีความสุขจากการฟังเพลงและร้องเพลง(เก่า)ไปวันๆเท่านั้นครับ 

jung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2006, 11:55:19 น. »
GMx36r2....มันใช่ ของท่านหนุ่มเมืองน่านหรือเปล่าครับ....เห็นชื่อคล้าย ๆ กัน ...

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2006, 12:30:27 น. »
ไม่ใช่ครับ
ของท่านหนุ่มเมืองน่าน คือ GM ThaiMix 3.6

ตัวที่เอาไปแจก มีการนำไปปรับแต่งบางอย่าง แล้วเปลี่ยนชื่อเอาครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 21:57:27 น. »
สรุปแล้วผมเอามาใช้ได้ใช่ไหมครับแล้วเค้าใช้กันยังไงล่ะครับ  ไม่ทำบุญอีกสักหน่อยหรือครับ  ผมลองแบบที่พี่ภูมเค้าแนะนำแล้วก็เห็นมันเฉยๆ หรือว่าผมทำไม่เป็นครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2006, 07:35:02 น. »
สรุปแล้วผมเอามาใช้ได้ใช่ไหมครับแล้วเค้าใช้กันยังไงล่ะครับ  ไม่ทำบุญอีกสักหน่อยหรือครับ  ผมลองแบบที่พี่ภูมเค้าแนะนำแล้วก็เห็นมันเฉยๆ หรือว่าผมทำไม่เป็นครับ
ที่มันใช้ไม่ได้หน่ะ มันไม่ใช่ของแท้  ???  ??? อย่าพยายามเลย เสียน้ำใจคนบอกวิธีเซตุ๊บด้วย

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2006, 14:48:51 น. »
ผมก็มีเก็บไว้อยู่ในเครื่องนะครับ แต่ไม่ได้มีเนื้อที่ว่างเหลือให้ใช้แล้วใช้หลายตัวก็เลือกไม่ถูกว่าอันไหนจะดีกว่ากัน ขี้เกียจเทียบให้นะครับ แต่ผมว่าเค้าก็ตั้งใจกันทำมาดีแทบทุกเจ้าแหละนะครับท่านพ่อแม่พี่น้อง อุดหนุนพวกเค้าหน่อยซิอย่ามัวแต่หาเอาแต่ของฟรี นี้ขนาดผมไม่ได้อะไรเลยไรผมยัง.....อ่ะนะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2006, 06:29:20 น. »
ผมลบทิ้งไปแล้ว  มีไว้ก็ใช้ไม่เป็นรกเครื่องเปล่าๆ  ทราบโดยทั่วกัน  และโปรดอย่าเข้าใจว่าผมชอบของละเมิด  หรืออยากได้แต่ของฟรี  ทีแรกก็คิดว่าที่นี่มีแต่เพื่อน  เพียงแต่ไปโหลดโปรแกรมที่เขาแจกกันมาเท่านั้นเอง  ทำยังกับผมเป็นโจรร้าย ผมอุดหนุนของคนไทยมาโดยตลอด อันที่จริงผมก็มีคาราโอเกะอยู่เยอะ  ก็ยังอุดหนุนเอกซ์ทรีมอีก  และคิดที่จะอุดหนุนอีกหลายอย่างที่ได้ทำขึ้นมา  และชักชวนเพื่อนๆในแนวทางเดียวกันให้เข้ามาอุดหนุนด้วยซ้ำไป  ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่าเสียงเพลงจะเป็นสื่อที่ดีต่อกัน  ผิดหวังอย่างแรงและไม่คิดที่จะใช้บอร์ดอีกต่อไป  มีปัญหาก็จะไม่เข้ามาถาม  เล่นได้แค่ไหนก็พอใจแค่นั้น  เล่นไม่ได้ก็เลิกเล่น

tharachdx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2006, 06:44:54 น. »
ไม่ได้ดั่งใจ เลยงอนไปอีกคน!!  ;D

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2006, 08:08:08 น. »
ใจเย็น ๆ ครับที่ไม่เข้ามาตอบก็เพราะว่า มันมีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว
ตามที่ท่าน ภูม ตอบมาเลยครับ  :)

mildly

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2006, 09:43:00 น. »
อย่างที่ท่าน x-men ว่านั่นแหละครับ บางคำถามคนที่เข้ามาอ่านบางทีเค้าเห็นคำตอบลักษณะนี้มาหลายกระทู้แล้ว ก็อาจจะดูแล้วเฉย ๆ เพราะมันมีคำตอบอยู่แล้ว แต่ก็มีหลายท่านที่กระตือรือล้นคอยตอบปัญหาให้แม้ว่ามันจะเป็นคำถามที่ถามกันมาแล้วเป็นสิบๆ ครั้ง บางทีเราเข้ามาตั้งคำถามไว้ แล้วไม่มีใครตอบ ใจเย็นนิดนึงครับ ผมว่าทุกคำถามมีคำตอบแน่นอน เพียงแต่ว่าอาจจะไม่ได้รับคำตอบในทันทีเพราะบอร์ดนี้ไม่ได้คนเฝ้าประจำและคอยตอบปัญหาให้โดยเฉพาะส่วนมากทุกคนก็จะมีงานประจำทำอยู่แล้วว่าง ๆ ก็จะแวะเข้ามาถ้ามีความรู้ในเรื่องที่ถามก็จะตอบให้ถ้าไม่รู้ก็คงต้องปล่อยผ่านไปรอให้ท่านอื่นที่มีความรู้เข้ามาตอบกัน

เรื่อง Soundfont GMx36r2 ตัวนี้ผมก็โหลดมาเหมือนกัน ใช้ไปเถอะครับไม่มีใครว่าหรอกครับ หรือใครจะว่าก็ว่ากันไปผมจะใช้ซะอย่างมีอะไรไหม อิอิ  ในนี้ผมก็อุดหนุนหลายท่านเหมือนกัน แต่ละตัวก็มีดีแตกต่างกันไป บางตัวเสียงกลองหนักแน่นแต่เสียงเกากีตาร์แปร่ง ๆ ไป ก็มีบ้างที่จะนำมายำใหม่ให้ตรงกับรสนิยมของเรา(วิธียำก็หาได้ในบอร์ดนี้แหละ) แต่ผมก็ไม่ได้จำหน่ายจ่ายแจกให้ใครต่อนะครับ ผมว่าก็อาจมีบ้างที่บางท่านจะทำแบบผมแล้วก็อยากจะฟังความคิดเห็นของคนอื่นว่าที่สิ่งที่ได้ทำไปเป็นยังไงก็เลยนำมาแจกให้ไปลองฟังกันดู ก็อาจจะไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น(หรือว่ามีก็ไม่รู้)

ใจเย็น ๆ นิดนึงครับ ในนี้เราเข้ามาเหมือนเป็นเพี่อน เป็นพี่ เป็นน้อง บางครั้งก็มีแซวกันบ้าง อำกันบ้าง บางกระทู้คนโพสก็อยากรู้จริง ๆ แต่ก็ออกทะเลไปไหนต่อไหนไม่รู้ บางคำพูดอาจจะดูเหมือนแรง ก็ขอให้สนุกสนานกันไปให้อภัยกันไป ในที่นี้ผมก็ไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัวซะกะคน ผมเชื่อว่าทุกท่านที่เข้ามาในนี้ต่างก็มีใจรักเหมือนกัน คือรักในเสียงเพลง รักในการร้องเพลง  ผมเองก็เล่น Nick Karaoke มานานแล้วตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว ไม่ได้ร้องเองหรอกครับส่วนมากจะทำตอนที่มีงานสัมมนาแล้วก็มีสังสรรค์หลังจากสัมมนาเสร็จ ก็มีหน้าที่จัดหาสื่อบันเทิงจะทำทีก็ต้องไปยืมเครื่องคอมของหน่วยงานหนึ่ง CD-rom ความเร็ว 2X ของอีกหน่วยงานหนึ่ง SoundCard ของอีกหน่วยงานหนึ่ง และแผ่น Nick ของเพื่อนอีกคนหนึ่ง เล่นตั้งแต่ Dos -> windows 3.11 -> Windows 95 ตั้งแต่ยุคที่การติดตั้ง sondcard เป็นเรื่องเครียดพอสมควรเพราะต้องเซตุ๊บกันเป็นวันต้องหาค่า IRQ เอง ทำเสร็จแล้วนำแผ่น Nick มาก็ใช่ว่าจะเล่นได้เลยต้องมาเซ็ทไดร์เวอร์ หาพอร์ท หาอะไรอีกมากมายบางเครื่องเล่นตัว Pro ไม่ได้ เล่นได้แต่ตัว Home เราก็ถูไถเล่นกันไป ถามหาคนที่มีความรู้ด้านนี้ก็ไม่มี เน็ตก็ยังไม่เกิด ดีใจนะที่มีบอร์ดให้เราเข้ามาหาความรู้ วันไหนไม่ได้แวะเข้ามารู้สึกเหมือนว่ามันขาดอะไรไปซักอย่าง

poom

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2006, 10:21:25 น. »
ผมลบทิ้งไปแล้ว  มีไว้ก็ใช้ไม่เป็นรกเครื่องเปล่าๆ  ทราบโดยทั่วกัน  และโปรดอย่าเข้าใจว่าผมชอบของละเมิด  หรืออยากได้แต่ของฟรี  ทีแรกก็คิดว่าที่นี่มีแต่เพื่อน  เพียงแต่ไปโหลดโปรแกรมที่เขาแจกกันมาเท่านั้นเอง  ทำยังกับผมเป็นโจรร้าย ผมอุดหนุนของคนไทยมาโดยตลอด อันที่จริงผมก็มีคาราโอเกะอยู่เยอะ  ก็ยังอุดหนุนเอกซ์ทรีมอีก  และคิดที่จะอุดหนุนอีกหลายอย่างที่ได้ทำขึ้นมา  และชักชวนเพื่อนๆในแนวทางเดียวกันให้เข้ามาอุดหนุนด้วยซ้ำไป  ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่าเสียงเพลงจะเป็นสื่อที่ดีต่อกัน  ผิดหวังอย่างแรงและไม่คิดที่จะใช้บอร์ดอีกต่อไป  มีปัญหาก็จะไม่เข้ามาถาม  เล่นได้แค่ไหนก็พอใจแค่นั้น  เล่นไม่ได้ก็เลิกเล่น

;D ใจเย็น ๆๆๆๆๆๆๆ  คร๊าบ   ท่าน ในการตอบคำถามวิธีนำเข้า soundfont  มาใช้กับเอ็กทรีม  ผมได้ตอบไปแล้ว  อยู่ด้านบนนะ
 ;D ดูเรื่องการใช้งาน Soundfont ที่ http://www.karaoke-soft.com/karaoke/extreme/doc/mvmc/mvmc.html

;D แต่...ถ้าท่านทำตามแล้วใช้ไม่ได้  ท่านต้องบอกรายละเอียดเพิ่มเติมมาด้วยครับ  เช่น
 ;D ใช้ Soundfont กับ Soundcard ออนบอร์ด 
        - (มีคำตอบอยู่แล้วในบอร์ด  ตามลิ้งค์ข้างบน)
 ;D ใช้ Soundfont กับ Soundcard Creative รุ่น........
      -  (มีคำตอบอยู่แล้วในบอร์ดหัวข้อ Sound Card & SoundFont ที่ http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&board=4.0)

----------------------------------------------
 ;D ในการตอบคำถาม  ถ้าผมรู้ในเรื่องที่ท่านถาม  ผมจะตอบให้ท่านทราบทันที 
 ;D แต่ถ้าผมไม่รู้ในเรื่องที่ท่านถาม ผมจะทดลองทำก่อน แล้วจะเข้ามาตอบ
(แต่ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ผมมี ถ้าไม่มีอุปกรณ์ให้ทดสอบ คำถามที่ถามมา ผมจะไม่ตอบ จะอ่านแล้วผ่านเลยไป)

;D ;D ;D ;D ;D