เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงในบ้าน (Home Used/High Fidelity )

อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับ

(1/5) > >>

kitsana:
อยากทราบเทคนิคการปรับเสียงไมค์หน่อยครับว่าปรับกันยังไงเสียงถึงดีครับขอบคุณท่านผู้รู้หน่อยครับ

chollathee:
มีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ...

kitsana:
1.มีมิกเซอร์ ที่สามรถปรับ เบส กลาง และแหลมครับ
2.ส่วนไมนั้นผมใช้ไมค์ชัว SM 58 ครับท่าน
 คืออยากจะทราบว่า การปรับเสียงไมค์นั้น เรา จะต้องเน้นออกเสียงกลางก่อน และตามมาคือเสียงแหลม
และตามมาทีหลัง เสียงเบส ใช้ไหมครับ คือผมปรับไม่ค่อยเก่งแต่อยากจะรู้ว่า ที่จริงแล้วเขาปรับกันยังไงครับท่าน ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

chollathee:
ปรับแหลมเพื่อให้ได้ประกายเสียงของนักร้อง แบบ ซซซซซ ซิบ ซิบ
แต่ต้องไม่ให้มัน Oscillate กับลำโพง ไม่งั้นจะเกิดอาการไมค์หอนครับ  ลำโพงหรือแอมป์อาจจะพังได้...

ปรับกลาง ส่วนมากมักจะไม่ค่อยปรับกัน หรืออาจจะปรับบ้าง เมื่อขนาดของลำโพงเสียงกลาง มีขนาดต่างกัน
ลำโพงเล็กก็อาจจะชดเชยขึ้นบ้าง ลำโพงใหญ่ก็ปรับลดลงตามความเหมาะสม ปรับมากเสียงก็เพี้ยน เพราะย่านเสียงกลางคือย่านที่เป็นเสียงคนร้อง
เสียงผู้ชายกับผู้หญิงต่างกัน ต้องปรับชดเชยให้ถูก  รวมถึงลักษณะการจับถือไมค์ด้วย เพราะบางคนชอบกำหัวไมค์ (ไม่รู้จะกำทำไม)  และต้องคอยระวังการ Oscillate เช่นกันครับ  ไม่งั้นก็มีสิทธิ์เจอหอน

ปรับทุ้ม ส่วนมากก็มักไม่ค่อยปรับเหมือนกันครับ จะอยู่ตรงกลางเลย
แต่...ก็มีชดเชียเสียงเหมือนเสียงกลางแหละครับ ปรับตามนั้นเลย  ที่สำคัญ...หูเราต้องเป็นกลางด้วย

การปรับ Parametric Equalizer นี้ ใช้ได้ทั้งในบ้านและกลางแจ้งครับ

nimitmai:
 ;D ถ้าเป็นไมค์ลอย ที่ใช้ถ่านแบบ 9 โวล์ท หรือจะขนาดกี่โวล์ทก็แล้วแต่จะเป็นแบบใช้จนหมดไฟแล้วทิ้งถังขยะไป
หรือนำกลับมาชาร์จใหม่นะครับ ดูแลในเรื่องนี้ด้วยก็ดีนะเพราะเคยสังเกตุ ว่าถ้าถ่านกำลังไฟอ่อนเมื่อใด
มันอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เสียงมันหอนได้ ถึงจะตั้งใจปรับอย่างไรก็ไม่หายสักที ถ้าเราลืมตรงจุดนี้ไปนะครับ........

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version