ผู้เขียน หัวข้อ: Download build 8 beta 2 bugfix  (อ่าน 21166 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: Download build 8 beta 2 bugfix
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2007, 22:19:19 น. »
ถ้าเราปรับแต่งแล้วจะเซฟจะต้องทำอย่างไรครับ เช่นเสียงสแนของผมเป็นเสียง
 E2.Elec.Snare  เสียงที่ต้องการคือ D2.Aco Snare ผมอยากทราบว่า
เราจะเซฟให้เป็นD2.Aco Snare อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

อันนี้ เข้าใจว่า   ไม่อยากเล่นเสียง E2    แต่อยากให้มันเป็นเสียง  D2  แทน

ตัวนี้ drum mapper ช่วยได้ครับ

รอท่าน x-men  บรรจุไว้ใน build ต่อๆ ไป ครับ

ส่วน  ถ้าจะแต่งเสียงตัวเองแล้วเซฟไว้   มันจะไปอยู่อีก bank ครับ
ซึ่ง  เปิดมิดี้  ยังไง มันก็ไม่ไปเล่น bank นั้นให้ครับ

ต้องรอ  build ต่อไป   ซึ่งจะมีตัว patch/bank mapper  ให้ด้วยครับ

;) ;) ;)

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
Re: Download build 8 beta 2 bugfix
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2007, 22:54:17 น. »
ฟังเพลงที่บันทึกมาของท่านเด็กบางมดแล้วอยากทราบจริงๆ ว่าออร์แกนท่านใช้ของอะไร ;D ;D เสียงบาดใจชวนฝันเลย..... :angel:

หากท่านว่างๆ เด้อ..พอจะนำข้อมูลการปรับแต่ง kxdriver และ/หรือ VSTi เด็ดๆ ที่น่าลองมาให้มวลหมู่สมาชิกได้ประดับความรู้ดีไหมท่าน (พอให้บอร์ดครึกครื้น) ;D ;D ;D

mildly

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2007, 22:58:21 น. »
จะยังไงผมก็ยังมีใจรัก Soundfont อยู่ครับ ตอนนี้ต้องตามกระแสหน่อยเดี๋ยวตกยุค

เห็นมีแต่ใช้ HyperCanvas กัน จะหันไปหาตัวอื่นก็ไม่มีแนวร่วมไม่อยากนั่งงงคนเดียว อิอิ  :D  :D

ปู่โสม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2007, 23:07:49 น. »
ขอบคุณท่าน HS4PMH มากครับ ผมRemove โปรแกรมออก แล้วลงใหม่
มันยังจำค่าเก่าอยู่  จะทำอย่างไรถึงจะถอนรากออกให้หมดได้ครับ ขอบคุณครับ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2007, 23:40:51 น. »
ฟังเพลงที่บันทึกมาของท่านเด็กบางมดแล้วอยากทราบจริงๆ ว่าออร์แกนท่านใช้ของอะไร ;D ;D เสียงบาดใจชวนฝันเลย..... :angel:

หากท่านว่างๆ เด้อ..พอจะนำข้อมูลการปรับแต่ง kxdriver และ/หรือ VSTi เด็ดๆ ที่น่าลองมาให้มวลหมู่สมาชิกได้ประดับความรู้ดีไหมท่าน (พอให้บอร์ดครึกครื้น) ;D ;D ;D

callsign ใกล้ๆ กัน  อิอิ

ตอนนี้ผมใช้ซาวน์ออนบอร์ดอยู่ครับ   เก็บเงินซื้อซาวน์ทำเพลงตัวใหม่อยู่ครับ

เพลงที่อัดมาให้ฟังนั่นก็ทำบนซาวน์ออนบอร์ด

:D :D :D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 00:33:23 น. »
:) :) สาเหตุหนึ่งที่ทำให้ตัว VSTi เล่นกับ SB Live 0220 แล้วไม่มีเสียงน่าจะมาจากการทำไฉไล เพราะตอนนั้นทั้ง Hyper Canvas 1.02 และ 1.53 และตัวอื่น ๆ อีก 4-5 ตัวที่เอามาลองดู ไม่มีเสียงดนตรีมีแต่เสียงอู้อี้ฟังไม่รู้เรื่อง

:) :) พอเปลี่ยน Driver เป็นตัวที่มากับการ์ด  VSTi เสียงออกทุกตัวเลย

เสียงอู้อี้เหมือนกันกับผมเลยครับ แต่ผมใช้การ์ด Audigy Platinum SB0090 ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่ไดรเวอร์ Audigy4
ลองถอนไดรเวอร์ออกหมด แค่ Search ไดรเวอร์ให้วินโดว์มองเห็นการ์ดเท่านั้นมันก็ยังเป็นเลยอ่ะ
แต่พอเปลี่ยนเป็น Creative ASIO มันกลับเล่นได้ปกติ ตอนนี้ผมเลยใช้ไดรเวอร์ของ Digital Music SX
ซึ่งโปรแกรมเสริมต่างๆของมันใช้ได้กับ Audigy
  ผมต้องเล่น VSTi ใน Xtreme โดยเลือกไดรเวอร์เป็น Creative ASIO เมื่อเล่นกับการ์ด Audigy
แล้วเลือก CREATIVE ASIO USB เมื่อเล่นกับ DM SX เลือกเป็น ASIO4ALL บ่ได้เลยครับ เล่นแล้วเสียงอู้อี้
แต่เล่นกับซอร์ฟแวร์ดนตรีอื่นๆเช้น Sonar เลือก ASIO4ALL กลับไม่มีปาหัน ก็ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเป็นแบบนี้หรือเปล่า
  ผมคิดว่าการเล่น VSTi ใน Xtreme โดยใช้ ASIO4ALL น่าจะเหมาะกับพวกออนบอร์ดมากกว่าครับ
การ์ด Creative ที่โมดิฟายไดรเวอร์รุ่นใหม่ๆ หรือการ์ดรุ่นที่มี ASIO อยู่แล้วก็ควรจะใช้ไดรเวอร์ของมันจะดีกว่า
หรือเป็นเพราะท่าน xmen พัฒนาโดยใช้ออนบอร์ดกับ ASIO4ALL เป็นส่วนใหญ่เลยไม่เห็นปัญหานี้ อิอิ... ฝากเบิ่งด้วยเด้อ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 08:33:32 น. »
อันนี้ เข้าใจว่า   ไม่อยากเล่นเสียง E2    แต่อยากให้มันเป็นเสียง  D2  แทน

ตัวนี้ drum mapper ช่วยได้ครับ

รอท่าน x-men  บรรจุไว้ใน build ต่อๆ ไป ครับ

ส่วน  ถ้าจะแต่งเสียงตัวเองแล้วเซฟไว้   มันจะไปอยู่อีก bank ครับ
ซึ่ง  เปิดมิดี้  ยังไง มันก็ไม่ไปเล่น bank นั้นให้ครับ

ต้องรอ  build ต่อไป   ซึ่งจะมีตัว patch/bank mapper  ให้ด้วยครับ

;) ;) ;)

OK Confirm เมื่อคืนลองแล้ว Work เปลี่ยน Snare ได้แล้ว  ;D ;D

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 14:52:53 น. »
พอดีผมเพิ่งได้ HYPER CANVAS แต่ยังปรับไม่เป็น วอนท่านผู้รู้ทั้งช่วยแนะวีธีการใช้งานและการปรับแต่งด้วยครับ ขอบคุณครับ
ช่วยเหลือผมหน่อยนะครับผมมือใหม่ พึ่งโหลดมาเหมือนกัน ผมพยายามทำตามขั้นตอนแล้วนะครับลองดูแล้วกันนะครับ  ตัว Hyper Canvas ก็มีไฟขึ้นตามเสียงเพลงดูเหมือนมันจะทำงานนะครับ แต่มันไม่มีเสียงนะครับผมใช้ SB0220 ไดร์เวอร์ก็ของตัวมันเองนะครับ ตัวไดร์เวอร์ กับปลักอินของ Canvas ก็เป็นตัวที่ท่าน X-man ให้มานะครับ

ใครรู้เชี่ยวชาญช่วยบอกให้หน่อยครับ หรือบอกขั้นตอนที่ถูกต้องให้หน่อยครับ
                                  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 15:06:18 น. »
ท่าน Na-ka-ta ลองลงไดรเวอร์ปกติของซาวด์การ์ด ถ้าท่านลง ASIO4ALL ลองตั้งค่าไดรเวอร์ในโปรแกรมเป็น ASIO4ALL v2
ลองดูนะครับ ส่วนเสียงที่ออก VSTi มันจะเป็น Wave แล้วเด้อท่านมานพ

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 15:28:34 น. »
เปิดแผ่น mp3 หรือ cd เพลงมีเสียงหรือไม่ครับ หรือเป็นเฉพาะ midi ลองตรวจสอบ
ครับผมเปิดเพลงก็มีเสียงนะครับ ลองเปลี่ยนกลับมาใช้ ซาล์วการ์ด ไม่ใช้ Vsti มันก็ดังนะครับแต่พอเปลี่ยนมาใช่ Vsti ก็เงียบเหมือนเดิมนะครับ
ไดร์เวอร์ Vsti ก็ใช้ตัว ASIO4ALL v2 นะครับ

ผมก็เลยงงไม่รู้ว่าต้องตั้งค่าตรงไหนอีกหรือเปล่านะครับ  ว่าจะลองลงใหม่หมดดูนะว่าจะดังไหม
 ผมก็หวังว่ามันจะดังซักทีนะครับ
        อออีกเรื่องผมลงอีกเครื่องที่ใช้ซาล์วออนบอดนะครับไฟของ Hyper ไม่ขึ้นเลยและไม่มีเสียงด้วยเลยไม่ได้ลองฟังเสยงซักที่นะครับ

ว้า..........แย่จัง

morin studio

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 18:40:53 น. »
ของผมเปิดขึ้นแล้วเครื่องแฮงครับทำไงดี

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 18:53:58 น. »
ตัว VSTI ของผม รันทีไรก็ยัง Error เหมือนเดิม  เซ็งกับชีวิต.. ??? ???

ผมกับคุณต้นเจอปัญหาเดียวกันแก้ไงครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 21:01:28 น. »
ไม่มีใครรู้เลยหรอ :-[ :-[

ออฟไลน์ pac

• ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 21:41:35 น. »
ช่วยเหลือผมหน่อยนะครับผมมือใหม่ พึ่งโหลดมาเหมือนกัน ผมพยายามทำตามขั้นตอนแล้วนะครับลองดูแล้วกันนะครับ  ตัว Hyper Canvas ก็มีไฟขึ้นตามเสียงเพลงดูเหมือนมันจะทำงานนะครับ แต่มันไม่มีเสียงนะครับผมใช้ SB0220 ไดร์เวอร์ก็ของตัวมันเองนะครับ ตัวไดร์เวอร์ กับปลักอินของ Canvas ก็เป็นตัวที่ท่าน X-man ให้มานะครับ

ตอนนแรกของผมก็เป็นอย่างนั้นแหล่ะครับแต่ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาเดี่ยวกันกับผมหรือเปล่า ผมลองไปปรับเปลี่ยนที่ลำโพงครับจากเดิมตั้งให้ออกที่ 5.1 ปรับให้เป็น 2/2.1 speaker แล้วเสียงมันก็ออกน๊ะ ก็งงอยู่ครับว่าทำถูกทำผิดหรือเปล่า

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2007, 21:50:32 น. »
คุณ morin studio เคยลอง VSTi ตัวอื่นหรือยังครับ แล้วมีอาการเหมือนของ hypercanvas หรือเปล่า อาการนี้เคยเกิดกับผมอยู่ครั้งหนึ่งผมใช้วิธี ลงวินโดว์ใหม่อาการนี้ก็หายไป

ถ้าจะวิเคราะห์สาเหตุชัดๆ ก็ต้องรู้ข้อมูลการลอง VSTi ตัวอื่นๆ ก่อนว่าใช้ได้หรือเปล่า ระบบวินโดว์เสถียรหรือไม่

ก่อนอื่นไปแก้ไขไฟล์ c:\windows\x-karaoke.ini ตามรูปข้างล่างนี้นะครับ เพื่อให้เข้าไปตั้งค่าในโปรแกรม karaplayer_vsti ได้ครับผม แล้วจะลองดูให้ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 09:26:42 น. »
ขอบคุณครับ HS4PMH

birdshock

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 09:53:15 น. »
สำหรับผม  พอโหลด VSTI  มัน rror ครับ  ทำงัยดีช่วยด้วยครับ

ปู่โสม

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 11:20:33 น. »
OK Confirm เมื่อคืนลองแล้ว Work เปลี่ยน Snare ได้แล้ว  ;D ;D

ผมยอมลงวินโดว์ใหม่ ยังไม่ได้ไปเซ็ทอะไรก็ออกเป็นเสียง E2 เลยครับ
ตอนกดปุ่ม Preview ก็เป็นเสียง D2 ครับ เกิดปัญหาอะไรขึ้นครับ ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 11:28:56 น. »
F3 คงต้องแก้ไขใหม่แล้วครับท่าน x-men มันส่งไม่เนียน เสียงมันขาดหายไป ประมาณจังหวะที่ 4

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 12:21:13 น. »
F3 คงต้องแก้ไขใหม่แล้วครับท่าน x-men มันส่งไม่เนียน เสียงมันขาดหายไป ประมาณจังหวะที่ 4

หูทองฝังเพชร สิบหกกะรัต ปานน้องฟ้าของอ้าย พาราดอน  เลยนะครับพ่อพี่ผู้ใหญ่

สุดยอดดดดดด  จริง ๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 13:27:22 น. »
ผมยอมลงวินโดว์ใหม่ ยังไม่ได้ไปเซ็ทอะไรก็ออกเป็นเสียง E2 เลยครับ
ตอนกดปุ่ม Preview ก็เป็นเสียง D2 ครับ เกิดปัญหาอะไรขึ้นครับ ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจจุดประสงค์ท่านถูกต้องรึเปล่านะครับ

คิดว่า  ท่านต้องการเปลี่ยนเสียง สแนร์ใช่มั๊ยครับ

ท่านชอบเสียงสแนร์ตัวเร  มากกว่าตัวมี

อันนี้ ต้องรอตัว drummap ครับ  ทีจะออกมาในรุ่นต่อๆ ไป

ท่านต้อง map  40 ให้กลายเป็น 38
แล้วเสียงนั้น  แล้วเสียงสแนร์เบอร์ 40  จะไม่มาให้ท่านได้ยินเลยครับ

พิเศษกว่านั้น

ท่านสามารถ map มันให้ไปใช้ patch  ที่ท่าน save ไว้ได้

คือ  เซฟ เป็น user drum set
แล้วล็อก bank ให้มันไปเล่น bank นั้นครับ

เข้าใจว่าตอนนี้ท่าน x-men กำลังซุ่มพัฒนาตรงนี้อยู่ครับ
ใจเย็นๆ

เอ้ะ  ผมเข้าใจความต้องการของท่านถูกต้องรึเปล่า เหอๆ

ปู่โสม

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 15:16:10 น. »
ไม่รู้ผมเข้าใจจุดประสงค์ท่านถูกต้องรึเปล่านะครับ

คิดว่า  ท่านต้องการเปลี่ยนเสียง สแนร์ใช่มั๊ยครับ

ท่านชอบเสียงสแนร์ตัวเร  มากกว่าตัวมี

อันนี้ ต้องรอตัว drummap ครับ  ทีจะออกมาในรุ่นต่อๆ ไป

ท่านต้อง map  40 ให้กลายเป็น 38
แล้วเสียงนั้น  แล้วเสียงสแนร์เบอร์ 40  จะไม่มาให้ท่านได้ยินเลยครับ

พิเศษกว่านั้น

ท่านสามารถ map มันให้ไปใช้ patch  ที่ท่าน save ไว้ได้

คือ  เซฟ เป็น user drum set
แล้วล็อก bank ให้มันไปเล่น bank นั้นครับ

เข้าใจว่าตอนนี้ท่าน x-men กำลังซุ่มพัฒนาตรงนี้อยู่ครับ
ใจเย็นๆ

เอ้ะ  ผมเข้าใจความต้องการของท่านถูกต้องรึเปล่า เหอๆ

ท่าน HS4PMH เข้าใจถูกแล้วครับ เสียง E2.Elec.Snareเป็นเสียงของกลองไฟฟ้านะครับ
ที่ไม่ต้องการE2 ก็เพราะสแน จะดังเป็นกลองไฟฟ้า  มันไม่ป้องๆ มันดังปุ๊วๆ..(พิมพ์ยากจัง)ครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากไป ผมขอวิธีทำที่ละเอียดอีกสักนิดนะครับ ผมยังมือใหม่อยู่ครับ ขอบคุณครับ

birdshock

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2007, 23:34:35 น. »
ช่วยด้วยครับ รัน VSTi ไม่ได้ มันฟ้อง rror  เป็นเหมือนคุณต้น
ผมลงทุน ลงวินโดส์ใหม่   update  hyper canvas  ทำทุกอย่างแล้วก็ยังไม่ได้
สงสัยจะหมดโอกาสได้ฟังเสียงที่ไพเราะสุดยอดแล้ว
ลืมบอก  ผมใช้โน๊ตบุค  pentium m 1.6  ram 512
วอนผู้รู้ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณล่วงหน้า

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2007, 00:04:21 น. »
ลองแก้ไขแบบคุณ HS4PMH บอกน่าจะได้ แต่ยังแก้ที่เสียงสะแนร์ไม่ได้

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2007, 22:43:56 น. »
ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ
เมื่อเปิดเล่นด้วยโปรแกรม build8_b_2
ไม่ว่าจะเป็นตัว karaplayer ธรรมดา หรือตัว VSTi
จะสังเกตุว่า เครื่องมันอืดผิดปกติ
กด Ctrl+Atl+Del ดู
จะเห็นค่า sfsynth.dll มันโหลด 50% ตลอดเวลา

ตรงนี้ไมทราบว่าเป็นค่าปกติ หรือว่าเป็นเพราะเครื่องผมไม่ปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2007, 22:47:26 น. โดย ฅนคอน »