ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ pre-karaoke ต่อผ่านคอม เข้าลำโพง Active Sub. Woofer ได้ไหมครับ  (อ่าน 6035 ครั้ง)

neda

• บุคคลทั่วไป
1.จากซาวการ์ดคอม เข้า pre karaoke
จากpre karaoke ออกลำโพง Active Sub. Woofer

กับ

2.prekaraoke เข้า ปรีไมค์ซาวการ์ดคอม ใช้ตัวprekaraoke ในการปรับเสียงไมค์
จากซาวการ์ดคอม ออก ลำโพง Active Sub. Woofer

ทั้ง2อย่างทำได้ไหมครับ พอดีมี ลำโพง Active Sub. Woofer อยุ่มีampในตัว แต่พอเสียบไมค์ เสียงก็แย่ มันมีไห้ปรับแค่ วอลุ่ม กับ แอกโค่

จะต่อเข้า ปรีไมค์ซาวการ์ดคอมโดยตรง ก็เสียงเบา

เลยจะซื้อ pre-karaoke มาช่วยเรื่องไมค์
โดยไม่มีเครื่องamp ได้ไหมครับ และต่อ2แบบข้างบน แบบใหน ช่วยให้เสียงไมค์ดีสุดครับ

pre karaoke npe ck001 รุ่นนี้ครับ ถ้าได้ จะได้ซื้อร้องปีใหม่เลย

ขอบคุณที่ช่วยตอบทุกท่านครับ

ออฟไลน์ นุ้ย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
Re: ช่วยหน่อยครับ pre-karaoke ต่อผ่านคอม เข้าลำโพง Active Sub. Woofer ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 01:28:48 น. »
แบบที่ 1 เสียงจะดีกว่า
คุณภาพของ ปรีคาราโอเกะ ดีพอสมควร ( ตามราคาครับ )

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ช่วยหน่อยครับ pre-karaoke ต่อผ่านคอม เข้าลำโพง Active Sub. Woofer ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:02:40 น. »

ขออนุญาต ตอบก่อนนะครับ

ทั้งแบบที่หนึ่งและสอง  ใช้ได้ไม่ดีดอกสำหรับร้องฉลองปีใหม่  เสียงจะด้อยมากถึงมากที่สุด
อีกอย่างวันนี้วันหยุด  ร้านค้ามีหยุดอาจจะหาซื้อของลำบากครับ

มีอะไรอย่างอื่นอีกไหมครับนอกเหนือจากที่มีอยู่คือไมค์  ลำโพง Active Sub  (ซึ่งเป็นของที่ใช้กับคอมหรือเปล่า)
แหมนี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ  จะแบ่งให้ยืมชุดอนาถาที่มีอยู่ไปร้องให้สว่างไปเลยนะเนี๊ยะ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:10:37 น. »

ทั้งแบบที่หนึ่งและสอง  ใช้ได้ไม่ดีดอกสำหรับร้องฉลองปีใหม่  เสียงจะด้อยมากถึงมากที่สุด
อีกอย่างวันนี้วันหยุด  ร้านค้ามีหยุดอาจจะหาซื้อของลำบากครับ

มีอะไรอย่างอื่นอีกไหมครับนอกเหนือจากที่มีอยู่คือไมค์  ลำโพง Active Sub  (ซึ่งเป็นของที่ใช้กับคอมหรือเปล่า)
แหมนี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ  จะแบ่งให้ยืมชุดอนาถาที่มีอยู่ไปร้องให้สว่างไปเลยนะเนี๊ยะ
แหะๆ ท่านมะละกอคาดเดาความต้องการของเจ้าของกระทู้ในแนวเดียวกับที่ผมเดาเลยครับ

เดาว่าหลายๆคน (ผมด้วยคนหนึ่งแหละ) เริ่มเล่นเครื่องเสียงเป็นเรื่องเป็นราว มากกว่าวิทยุ เทป ซีดี ดีวีดี ก็เพราะจะร้องคาราโอเกะช่วงปีใหม่ หรือสงกรานต์นี่แหละครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:12:26 น. »

ช่ายๆๆๆ ถ้าอยู่ใกล้ผม ก้อเหมือนกัน อิอิ

ขอแนะนำนิสส์นะครับ...

เพื่อนผม นำเจ้าวิทยุคอมโบ มา...แล้วต่อไมค์เข้าที่วิทยุคอมโบแหล่ะครับ ที่วิทยุ มี Echo ด้วย ปรับเกรนความดัง และโทนเสียงได้ด้วยครับ หลังจากนั้น จึงต่อไปเข้าชุดแอมป์>ลำโพงครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:17:03 น. »

ของผมก็เหลือตู้มินิคอมโป้  โซนี่อยู่สองใบ  แอมคาราโอเกะ NPE K100 อยู่ชุดหนึ่ง  ใครจะยืมก็มา  หาไมค์เอาเองน๊ะ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:38:45 น. »

แอมป์คาราโอเกะ  NPK-K100  เสียงเป็นที่หนึ่งไม่มีสองเข้ากับไมค์  ชัวร์ 58  ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:58:38 น. »
แอมป์คาราโอเกะ  NPK-K100  เสียงเป็นที่หนึ่งไม่มีสองเข้ากับไมค์  ชัวร์ 58  ครับ

ยืนยันครับ  ผมมีวันนี้ได้เพราะเจ้าตัวนี้
สมัยห้าหกปีก่อน แอมป์ตัวนี้  หลังจากผมเอาไปใช้ออกงานคู่กับตู้ไม้ปาติเกิล 12 นิ้ว  ให้เหล่าอาเจ็ก อาซิ่ม ทั้งหลายในอำเภออู่ทองร้องเพลง   มันก็เป็นที่กล่าวขวัญจนยอดขายในอู่ทองกว่าสามสิบเครื่อง   เจ้าของร้านขายเครื่องเสียงในอู่ทองบอกมา  หลังจากก่อนหน้านั้นแอบมาด้อมๆมองๆว่าผมปรับเอคโค่อย่างไรให้เนียนได้แบบนั้น   ไม่น่าเชื่อว่าเสียงเอคโค่ที่มาจากชิบ PT2399  แบบเดียวกับที่ใส่มาในวีซีดี คาราโอเกะถูกๆจากจีน  จะเสียงได้ขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 09:01:17 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 11:13:28 น. »

neda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 12:16:36 น. »
แบบที่ 1 เสียงจะดีกว่า
คุณภาพของ ปรีคาราโอเกะ ดีพอสมควร ( ตามราคาครับ )

เป็นลำโพงตัวนี้ครับ http://www.ajthai.com/th/product_qualification.aspx?id=20&pcat=Audio&ptype=Speaker&pcode=SP-112Uช่องด้านหน้า มีที่เสียบไมค์ และปรับเสียง แต่เสียงไม่ค่อยดี
 พอดีงบน้อยครับ ตอนเช้าไปซื้อมาแล้วครับ pre kara npk ck001 ไม่ได้เข้ามาอ่านก่อน อย่างนี้ขั้นต่อไป ควรซื้ออะใรมาเพิ่มครับ   

neda

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 12:17:41 น. »
ใช้ร้องคาราโอเกะ ในห้องครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 13:07:46 น. »
เป็นลำโพงตัวนี้ครับ http://www.ajthai.com/th/product_qualification.aspx?id=20&pcat=Audio&ptype=Speaker&pcode=SP-112Uช่องด้านหน้า มีที่เสียบไมค์ และปรับเสียง แต่เสียงไม่ค่อยดี
 พอดีงบน้อยครับ ตอนเช้าไปซื้อมาแล้วครับ pre kara npk ck001 ไม่ได้เข้ามาอ่านก่อน อย่างนี้ขั้นต่อไป ควรซื้ออะใรมาเพิ่มครับ  
แบบนี้ ไม่ต้องลงทุนเพิ่มก็...
- เอาสัญญาณจากคอมพิวเตอร์เข้า pre kara npk ck001 (หัวสายด้าน pre น่าจะเป็นหัว RCA ด้านคอมพิวเตอร์ เป็นหัว phone stereo mini 3.5 นิ้ว)
- เอาไมค์เสียบที่ช่อง mic ของ pre kara npk ck001
- หาสายต่อ (หัวสายสองด้าน น่าจะเป็นหัว RCA - ต้องดูที่ช่องต่อ ทั้งที่ pre kara npk ck001 และที่ลำโพงอีกที) ต่อจาก pre ไปออกลำโพง
- ลองปรับที่ pre kara npk ck001 ฟังเสียงดนตรี และเสียงไมค์ให้เหมาะตามใจชอบ
แค่นี้ก็บันเทิงแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 13:13:41 น. โดย เสธ.รุณ »

neda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 13:22:04 น. »
แบบนี้ ไม่ต้องลงทุนเพิ่มก็...
- เอาสัญญาณจากคอมพิวเตอร์เข้า pre kara npk ck001 (หัวสายด้าน pre น่าจะเป็นหัว RCA ด้านคอมพิวเตอร์ เป็นหัว phone stereo mini 3.5 นิ้ว)
- เอาไมค์เสียบที่ช่อง mic ของ pre kara npk ck001
- หาสายต่อ (หัวสายสองด้าน น่าจะเป็นหัว RCA - ต้องดูที่ช่องต่อ ทั้งที่ pre kara npk ck001 และที่ลำโพงอีกที) ต่อจาก pre ไปออกลำโพง
- ลองปรับที่ pre kara npk ck001 ฟังเสียงดนตรี และเสียงไมค์ให้เหมาะตามใจชอบ
แค่นี้ก็บันเทิงแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าอนาคต ลงทุนซื้อampเพิ่ม จะช่วยเรื่องเสียงกับชุดผมได้ดีกว่าเดิมมากไหมครับ

พอดีตอนนี้งบน้อย

neda

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 13:25:19 น. »

ตอนนี้มี prekaraoke มาเพิ่มแล้วครับ

มีคำแนะนำอะใร ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ HS 7 JVC

• ระดับ 5
  • *
  • 6D201867
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 13:50:31 น. »
ตอนนี้มี prekaraoke มาเพิ่มแล้วครับ

มีคำแนะนำอะใร ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยครับ

ต่อไปก็ POWER AMP.

ลำโพงดีๆสักคู่

:beer:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 14:17:55 น. »
ขอบคุณครับ
ถ้าอนาคต ลงทุนซื้อampเพิ่ม จะช่วยเรื่องเสียงกับชุดผมได้ดีกว่าเดิมมากไหมครับ

พอดีตอนนี้งบน้อย
ถ้าซื้อ power amp ก็จะต้องซื้อลำโพงอีก เพราะลำโพงที่ท่านมีอยู่มันเป็น active คือมี power อยู่ในตัว มันรับสัญญาณป้อนเข้าระดับ ไลน์ (line level)

ต้องใช้ลำโพง passive ไม่มี power ในตัว จึงจะรับสัญญาณระดับสัญญาณลำโพง (speaker level) จาก power amp ได้ หรือไม่อีกทีก็หาทางเอาสัญญาณจาก power amp ต่อเข้าลำโพงคู่เดิมให้ได้โดยไม่ต้องผ่าน power amp ในลำโพง  แต่มีปัญหา ๔ อย่าง อย่างแรก ถ้า power amp แรงเกิน ลำโพงจะพัง อย่างที่สองเสียงอาจไม่ได้เรื่อง อย่างที่สาม การต่อต้องมีความรู้พอควรเพราะในลำโพงนอกจาก power แล้วยังมี network อีกถ้าต่อผิดอาจพัง หรืออาจไม่ได้เสียงที่ต้องการ อย่างที่ ๔ เล่นๆไปท่านต้องไม่พอใจ และซื้อใหม่

แนะนำถ้าร้องในบ้าน ถ้าจะลงทุนใหม่ เอาแบบนี้ก็ได้ (ไม่รวมไมค์ซึ่งต้องมีอยู่แล้ว)
- ชุดที่ ๑ มิกเซอร์ alto 100fx ประมาณ 3500 บาท + ลำโพงตู้ปลาสติกดอก 8 นิ้ว ของ xxl แบบ active (มี power ในตัว) คู่ละ 7000 บาท เสียงดีมากๆๆๆ (แนะนำโดยหมอเคยโสด)
- ชุดที่สอง ใช้ power mixer ของ Yamaha รุ่น EMX212S หรือดีหน่อยก็ EMX512S เกือบ 20000 และลำโพง full range 10 หรือ 12 นิ้วของ Euro tech ที่หมอหนึ่งทำตลาดอยู่ ประมาณ 10000(+-) และถ้าเปลี่ยน power mixer จาก Yamaha เป็น Euro tech รุ่นเทียบเท่ากัน ก็จะประหยัดลงอีก  เสียงก็ดี และดังมากๆๆๆๆ ชุดนี้รับงานในห้องประชุมไม่ใหญ่มาก หรือกลางแจ้งสัก 10 โต๊ะได้เลย
- ชุดที่ ๓ ไม่ต้องมี mixer แต่ใช้ pre ที่ซื้อมาแล้วแทน mixer แล้วใช้ลำโพงเหมือนชุดที่ ๑ ลงทุนน้อย เสียงแจ่ม  แต่ชุดนี้ต้องดูดีๆ ว่าท่านพอใจกับเสียงลำโพงคู่ที่มีอยู่แล้วหรือไม่ ถ้าพอใจไปเปลี่ยนมันทิ้งก็ไม่ถูกเรื่อง

*** ทุกชุดอย่าลืมอุดหนุน Xtreme karaoke ของแท้ 2000 บาท MIDI หาเอาตามป่า แต่ถ้ามีเงินเพิ่มก็ + MIDI mk หรือ xmk 3000-5000 บาท เห็นกำลังมีโปรโมชั่นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 14:33:43 น. โดย เสธ.รุณ »

neda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 16:46:18 น. »
ถ้าซื้อ power amp ก็จะต้องซื้อลำโพงอีก เพราะลำโพงที่ท่านมีอยู่มันเป็น active คือมี power อยู่ในตัว มันรับสัญญาณป้อนเข้าระดับ ไลน์ (line level)

ต้องใช้ลำโพง passive ไม่มี power ในตัว จึงจะรับสัญญาณระดับสัญญาณลำโพง (speaker level) จาก power amp ได้ หรือไม่อีกทีก็หาทางเอาสัญญาณจาก power amp ต่อเข้าลำโพงคู่เดิมให้ได้โดยไม่ต้องผ่าน power amp ในลำโพง  แต่มีปัญหา ๔ อย่าง อย่างแรก ถ้า power amp แรงเกิน ลำโพงจะพัง อย่างที่สองเสียงอาจไม่ได้เรื่อง อย่างที่สาม การต่อต้องมีความรู้พอควรเพราะในลำโพงนอกจาก power แล้วยังมี network อีกถ้าต่อผิดอาจพัง หรืออาจไม่ได้เสียงที่ต้องการ อย่างที่ ๔ เล่นๆไปท่านต้องไม่พอใจ และซื้อใหม่

แนะนำถ้าร้องในบ้าน ถ้าจะลงทุนใหม่ เอาแบบนี้ก็ได้ (ไม่รวมไมค์ซึ่งต้องมีอยู่แล้ว)
- ชุดที่ ๑ มิกเซอร์ alto 100fx ประมาณ 3500 บาท + ลำโพงตู้ปลาสติกดอก 8 นิ้ว ของ xxl แบบ active (มี power ในตัว) คู่ละ 7000 บาท เสียงดีมากๆๆๆ (แนะนำโดยหมอเคยโสด)
- ชุดที่สอง ใช้ power mixer ของ Yamaha รุ่น EMX212S หรือดีหน่อยก็ EMX512S เกือบ 20000 และลำโพง full range 10 หรือ 12 นิ้วของ Euro tech ที่หมอหนึ่งทำตลาดอยู่ ประมาณ 10000(+-) และถ้าเปลี่ยน power mixer จาก Yamaha เป็น Euro tech รุ่นเทียบเท่ากัน ก็จะประหยัดลงอีก  เสียงก็ดี และดังมากๆๆๆๆ ชุดนี้รับงานในห้องประชุมไม่ใหญ่มาก หรือกลางแจ้งสัก 10 โต๊ะได้เลย
- ชุดที่ ๓ ไม่ต้องมี mixer แต่ใช้ pre ที่ซื้อมาแล้วแทน mixer แล้วใช้ลำโพงเหมือนชุดที่ ๑ ลงทุนน้อย เสียงแจ่ม  แต่ชุดนี้ต้องดูดีๆ ว่าท่านพอใจกับเสียงลำโพงคู่ที่มีอยู่แล้วหรือไม่ ถ้าพอใจไปเปลี่ยนมันทิ้งก็ไม่ถูกเรื่อง

*** ทุกชุดอย่าลืมอุดหนุน Xtreme karaoke ของแท้ 2000 บาท MIDI หาเอาตามป่า แต่ถ้ามีเงินเพิ่มก็ + MIDI mk หรือ xmk 3000-5000 บาท เห็นกำลังมีโปรโมชั่นด้วย

ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 16:58:40 น. »
ไม่จบง่ายๆ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 17:22:28 น. »
ของผมใช้ ปรีไมค์ MA-9 ต่อเข้าแอมป์ตัวเดียว ก็เฮฮาได้แล้วครับ.... ;D

[ ]

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 18:29:46 น. »
ไม่จบง่ายๆ
ผีเครื่องเสียง เริ่มเข้าสิงสู่.... ;D

neda

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2012, 02:20:23 น. »
พอได้ pre มารู้สึก เสียงไมค์ ดีขึ้นกว่าก่อนเยอะเลยครับ

ชักจะไม่จบซะแล้ว

ขอบคุณทุกท่านนะครับ อาจจะตอบได้ไม่หมด แต่ผม อ่านทุกข้อความครับ พอดี พิมไม่ค่อยถนัด ต้องจิ้มเอาทีละตัว

ออฟไลน์ ครูสมศรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 800971A5 (มานพ)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2012, 08:11:38 น. »
เพื่อน  ขอให้ผมจัดชุด เครื่องเสียง เอาง่าย ๆ สะดวก มาร้องเพลง ช่วงก่อนปีใหม่
ผมจัดให้อย่างนี้ครับ ราคา 25000 - 27000 ครับ
1 power shinkiwa s-5000
2 pre amp shinkiwa p 203
3 ไมค์ลอย ET 777A
4 ลำโพงพลาสติก NPE FQ-400
5 Rack ABS  6 U
6 ขาตั้งลำโพง
7 สายลำโพง เส้นละ 10 เมตร
8 สเปคคอน

เพื่อนทดสอบแล้วพอใจมาก ร้องนอกบ้าน ในบ้านต้องเปิดเบา ๆ