ผู้เขียน หัวข้อ: Microphone ไม่ดังครับ ทำยังไงดีครับช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 1994 ครั้ง)

Century

• บุคคลทั่วไป
Microphone ไม่ดังครับ ทำยังไงดีครับช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:17:16 น. »
ตามหัวข้อเลยครับ อยากจะร้องคาราโอเกะที่ห้องครับ เลยลงทุนซื้อตัวไมโครโฟนมาแต่ว่าพอเข้าโปรแกรม Extream Karaoke ไมโครโฟนดันไม่มีเสียงครับ

ไมโครโฟนของผมเป็นไมโครโฟนไวเรสครับก็จะ มีตัวเครื่องและตัวไมโครโฟน โดยการต่อตัวเครื่องเข้ากับคอมก็ใช้ Jack มาแปลงจากตหัวใหญ่ให้มาเป็นหัวเล็กแล้วเสียบเข้าช่องหลังคอมที่เป็นสำหรับ ไมโครโฟนช่องสีชมพูครับ ซึ่งพอเปิดไมโครโฟนแล้วพูดก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยครับ ตอนแรกผมก็นึกว่าซื้อของพังมาแต่ว่าพอลองใช้โปรแกรมอื่นๆลองดูมันก็ใช้ได้ ครับ เช่น Sound Recorder สามารถอัดเสียงได้โดยไม่มีปัญหาครับ หรือว่าลองเข้าไป Test Hardware ที่ Sound and Audio Devices แล้วตรง Bar ของ Voice ที่คำสั่ง Test Hardware ก็ทำตามวิธีแล้วลองพูดดูปรากฏว่าไมโครโฟนก็ดังตามปกติครับ แต่พอเลิกการ Test Hardware ไมโครโฟนก็ไม่ดังแล้วครับ

แล้วผมก็มีลอง Search ที่ Internet ดูส่วนมากก็จะเจอคำตอบว่าให้เพิ่มในส่วนของ Mic ดังนี้ ในส่วนของ Volume ปกติมันจะไม่มีหัวข้อ Mic ให้เราปรับ ให้เข้าไปเพิ่ม Mic โดย เลือก Option แล้วก็ Properties ให้ติ๊กถูกตรงช่อง Microphone แต่ของผมไม่มีให้เลือกเลยครับ เลยทำไรต่อไม่ได้เลยครับ ไม่มีให้เลือก ไมโครโฟนครับ ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ ลองดูปัญหาจากรูปครับ

ตรง ช่องที่เป็น Playback ไม่มีให้เลือก ไมโครโฟนเลยครับ แต่ช่อง Recording มีให้เลือกตามภาพเลยครับแต่พอปรับเป็น Recording มันจะมี Mic ขึ้นมาครับแต่เป็นแถบเทาๆทำไรไม่ได้เลยครับทั้งยกเลิก Mute หรือ ปรับระดับครับ ตอนนี้ผมเจอปัญหานี้เต็มๆเลยครับ แล้ว Soundcard ของผม On Board ครับ สำหรับ Board ของผมคือ Gigabyte : EP45T-UD3R ครับ นี่แหล่ะครับปัญหาที่ผมเจอครับ

ปล.ลองเข้าไปใช้กับโปรแกรม Extream Karaoke แต่ไมโครโฟนไม่ดังครับ แต่ว่าพอเข้าไปเล่นเกมส์ เช่น ผมเล่นเกมส์ Counter Strike พอลองไปเทสไมโครโฟนที่ในเกมส์มันก็ใช้ได้น่ะครับมีเสียงแต่ว่ามันมีเสียง ตลอดเลยครับเหมือนเสียงคลื่นรบกวนครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ปล.ปัจจุบัน Driver Audio ของผมใช้ของ Realtek ครับ

ผมเลยอยากรบกวนทุกๆคนหน่อยครับ ว่ามีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ และสาเหตุมันเกิดจากอะไรครับ

ถ้ามีคนเคยถามและมีคนเคยตอบแล้วต้องขออภัยด้วยครับที่ถามใหม่ครับ แต่ขอลิ้งแทนคำตอบก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:19:48 น. โดย มานพ »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: Microphone ไม่ดังครับ ทำยังไงดีครับช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:20:37 น. »
สันนิษฐานว่าซาวยด์ของคุณคงจะเล่นไมค์ไม่ได้ครับ  ผมเคยเจอหลายอันแล้วส่วนใหญ่เป็นออนบอร์ด

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: Microphone ไม่ดังครับ ทำยังไงดีครับช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:21:22 น. »
Realtek HD ปัจจุบันเวอร์ชั่น 2.31 ลองหามาติดตั้งลองดูอีกครั้งครับ

Realtek มีปัญหากับ Microphone ครับลองค้นหาจาก net เจอคนบ่นตรึม

http://www.realtek.com.tw/downloads/downloadsView.aspx?Langid=1&PNid=14&PFid=24&Level=4&Conn=3&DownTypeID=3&GetDown=false

จากนั้นเปลี่ยนค่าเป็น 2 channels stereo แล้วลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:43:34 น. โดย มานพ »

keenew

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:22:52 น. »
เดี๋ยวผู้รู้มาตอบครับ ส่วนผมผู้ไม่รู้มีหน้าที่ดันครับ อิอิ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:31:02 น. »
เดี๋ยวผู้รู้มาตอบครับ ส่วนผมผู้ไม่รู้มีหน้าที่ดันครับ อิอิ

***หน้าตาดี แต่ยากจน ร่วมสมทบทุนสร้างอุเบียร์สดได้ที่นี่ครับ***

ผมตาลายรึเปล่า....

***หน้าตาดี แต่ยากจน ร่วมสมทบทุนสร้างอุเมียสดได้ที่นี่ครับ***

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:40:53 น. »
ใช้ Xtreme version ไหนอยู่ครับ
ถ้าเป็น V.3 ลองกดปุ่ม F10เพื่อบันทึกเสียง ขณะเปิดโปรแกม Xtreme ครับ
ถ้าเสียงถูกบันทึกแสดงว่า โปรแกรมมองช่องไมค์เป็น Input สำหรับการบันทึกเสียง..ให้เปลี่ยนช่อง Input ของการบันทึกเสียงเป็น AUX. หรือ master volume หรือ mixer หรือ What you hear..
ถ้าใช้ V2.0.0.38 แนะนำให้ upgrade เป็น V.3.0.0.54 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 22:43:16 น. โดย อนันตชัย2009 »