ผู้เขียน หัวข้อ: ขายให้หน่วยงานราชการต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 9334 ครั้ง)

bakhamyai

• บุคคลทั่วไป
ขายให้หน่วยงานราชการต้องทำยังไงครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:25:22 น. »
เมื่อวานมีงานเลี้ยงที่ทำงานเพื่อน เขาเลยให้ลองเอาโปรแกรมไปนำเสนอเพราะเบื่อเสียงก๊องแก๊งของโปรแกรมที่ซื้อจากพันทิพย์
ไปถึงเห็นเขากำลังร้องเพลงใช้โปรแกรมนั่นล่ะ เสียงต๊องแต๊งของ Microsoft Wavetable กำลังบรรเลง พอจบเพลงนั้นผมก็ขัดจังหวะด้วยการปิดโปรแกรม
ยัดแฟลชไดรว์ที่มีเพลงและโปรแกรมเข้าไป จัดการลงไดรเวอร์ฮาร์ดล็อคเสร็จแล้วเสียบมันเข้าไป เปิดโปรแกรม Xtreme ขึ้นมาจัดการโหลด SF เข้าไป
เปิดเพลงแรกลองด้วยเพลงที่เขาร้องเมื่อซักครู่ เสียงต่างกันยังกะหน้ามือเป็นหลังตรีน ทุกคนที่เห็นและได้ยินต่าง อึ้ง ทึ่ง เสียวไปตามๆกัน
จนเจ้านายใหญ่เขาระดับผอ.ที่นั่งในงานให้ลูกน้องมาถามว่าใช้โปรแกรมอะไร ซื้อมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ ผมก็อธิบายให้เขาฟัง
แล้วเจ้านายใหญ่ก็บอกลูกน้องวึ่งเป็นฝ่ายโสตรีบทำบันทึกขอจัดซื้อมาโดยด่วน ให้ผมทำใบเสนอราคาพร้อมรายละเอียดโปรแกรมไปให้
ผมสิเฮ็ดจังใด๋ล่ะ ใครมีประสบกามแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
Re: ขายให้หน่วยงานราชการต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:30:07 น. »
เราออกใบซื้อขายให้เขาครับ ง่ายๆ  มีอะไรบ้าง ที่ขายให้ แค่นั้นครับ เซ็นชื่อรับตัง จบ

somjainuk74

Re: ขายให้หน่วยงานราชการต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:32:02 น. »
ออกใบเสร็จให้เขาครับ ใบเสร็จนั้น หากหน่วยงานต้องการที่มีเลขกำกับภาษีในใบเสร็จ ถ้าท่านไม่มี ท่านต้องให้ผู้ที่มีออกใบเสร็จแทนให้ท่านครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:33:17 น. »
ภาษี ?

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:36:15 น. »
อีกนิดแนบ สำเนา บัตรไปด้วย จบ

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:37:26 น. »
อีกทางเลือกคือติดต่อนคนภายใน ให้เขาทำครับ +ค่าทำเขาไปนิดหน่อย เฮอๆๆ

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:47:59 น. »
ผมเคยนะครับคล้ายๆกันเหมื่อนซ่อม งาน ของ หน่วยงานราชการ  ผมออกบิลเงินสดและระบุสิ่งที่ทำในใบเสร็จ มีที่อยู่ รายล่ะเอียดและราคาสั่งจ่ายให้เป็นเงินสด แล้วเขาจะเอาไปทำเองครับ เหมื่อนสั่งซื้อปากกาดินสอครับ ถามเขาว่าต้องการบัตรแนบไหม แต่ส่วนใหญ่เขาบอกไม่เอาครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 10:54:19 น. »
ออกใบเสร็จให้เขาครับ ใบเสร็จนั้น หากหน่วยงานต้องการที่มีเลขกำกับภาษีในใบเสร็จ ถ้าท่านไม่มี ท่านต้องให้ผู้ที่มีออกใบเสร็จแทนให้ท่านครับ

เลขกำกับภาษี  หากท่านไม่ได้จดทะเบียนในรูปของบริษัท  ห้างร้าน

ก็ใช้ชื่อ  ที่อยู่ท่าน  พร้อมเลขประจำตัวประชาชนของท่าน 13 หลัก  เขียนบิลให้1 ใบก็ทำเรื่องเบิกได้แล้วครับ  เชื่อผมเต๊อะ ผมจัดซื้อมาเยอะแล้ว

(เขาให้ทำหน้าที่เจ้าหน้าที่พัสดุ  ประจำหน่วยงานครับ )

อย่าบอกน๊ะว่าไม่รู้จะหาบิลเงินสดได้ที่ใหน   หรือว่าไม่มีเลขประจำตัวประชาชน  

ส่วนรายละเอียดของสินค้า  ก็ให้ระบุเป็นอะไรไปก็ได้ที่มันเป็นวัสดุ  สำนักงานหรือวัสดุคอมพิวเตอร์เพราะมันมีลักษณะคล้ายๆแฟรชไดรว์  

ทำเรื่องซื้อ   แล้วก็รับเข้าคลังวัสดุ  แล้วตัดจ่ายออกได้เลย  เสียก็ไม่ต้องมีซาก  เพราะว่ามันไม่เกิน 5000 และไม่ใช้ครุภัณฑ์

ไม่รู้พวกเรารู้กันหรือปล่าวครับ   คอมพิวเตอร์ทั้งเครื่อง   เป็นครุภัณฑ์  พัง  ชำรุด ต้องเก็บซากไว้ทำเรื่องจำหน่ายตอนสิ้นปี

หากแต่อุปกรณ์ภายในทุกชิ้น  ยกเว้นจอ ปริ้นท์ แฟกซ์ สแกนเนอร์  หากแยกซื้อ  จะเป็นวัสดุคอมพิวเตอร์  ใช้แล้วหมดเลย  ไม่ต้องเก็บซาก

bakhamyai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 11:02:29 น. »
มันเรื่องมากเหมือนกันนะ แทนที่คนรับผิดชอบมันจะเอาตังค์มันซื้อไปเลย ไปไหนจะได้เอาไปใช้ส่วนตัวซำบายๆ

ให้เขาไปใช้ฟรีๆเราจ่ายเองจะง่ายกว่าละมั้ง  :em32:

ไหนจะเรื่องเพลงอีกล่ะ ผมบอกว่าจ่ายรายปีเท่านี้นะ เอาชื่อเว็บให้ไปแล้วไม่รู้เขาจะเข้ามาดูไหม

mp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 11:47:12 น. »
ขายให้ไปเฉย ๆ นั่นแหล่ะ ถ่ายบัตรประชาชนแล้วเซ็นต์ชื่อพอ

bakhamyai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 12:44:42 น. »
ขายให้ไปเฉย ๆ นั่นแหล่ะ ถ่ายบัตรประชาชนแล้วเซ็นต์ชื่อพอ

แค่งั้นเหรอครับ เดี๋ยววันจันทร์ค่อยถามรายละเอียดเขาอีกทีว่าเอาไรบ้าง
หรือเมื่อคืนพวกพากันเมา พออีกวันลืมหมดกระมัง 555+  ;D

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 12:56:21 น. »
หมู่นี้ ทำไมญาติโยมผม นิยมกลับไปเกิดใหม่เป็น นิวปี้ กันหมดเลยแหะ............... ;D

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 13:00:53 น. »
มันเรื่องมากเหมือนกันนะ แทนที่คนรับผิดชอบมันจะเอาตังค์มันซื้อไปเลย ไปไหนจะได้เอาไปใช้ส่วนตัวซำบายๆ

ให้เขาไปใช้ฟรีๆเราจ่ายเองจะง่ายกว่าละมั้ง  :em32:

ไหนจะเรื่องเพลงอีกล่ะ ผมบอกว่าจ่ายรายปีเท่านี้นะ เอาชื่อเว็บให้ไปแล้วไม่รู้เขาจะเข้ามาดูไหม
..เว้าเรื่องนี่..คันแข่ว..โดยเฉพาะ บัก ผอ (ส่วนน้อย) มันจะเอาลูกเดียว.. >:D
มันคนละเรื่องเดียวกัน เรื่องแค่นี้ก็จะใช้เงินหลวง.. ???   อะไรกันนักกันหนา..
ให้พ่อใหญ่..แบท..ทานให้ก็แล้ว..เอิ้ก.. ;D  ถ้ายังงั้นก็ซื้อเอง หรือหนืดนัก...
ก็ทำหนังสือขอบริจาค จากท่าน Xไปเลย... ;D อ้าว..แล้ว บักไข่ดัน จะได้อะหยังล่ะบัดนี่.. ??? 55555 ;D

bakhamyai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 13:28:15 น. »
หมู่นี้ ทำไมญาติโยมผม นิยมกลับไปเกิดใหม่เป็น นิวปี้ กันหมดเลยแหะ............... ;D

ชีวิตจริงเกิดใหม่ไม่ได้เลยต้องไปเกิดใหม่ด้วยวิธีนี้มั้งครับ  :em07:

..เว้าเรื่องนี่..คันแข่ว..โดยเฉพาะ บัก ผอ (ส่วนน้อย) มันจะเอาลูกเดียว.. >:D
มันคนละเรื่องเดียวกัน เรื่องแค่นี้ก็จะใช้เงินหลวง.. ???   อะไรกันนักกันหนา..
ให้พ่อใหญ่..แบท..ทานให้ก็แล้ว..เอิ้ก.. ;D  ถ้ายังงั้นก็ซื้อเอง หรือหนืดนัก...
ก็ทำหนังสือขอบริจาค จากท่าน Xไปเลย... ;D อ้าว..แล้ว บักไข่ดัน จะได้อะหยังล่ะบัดนี่.. ??? 55555 ;D

บักไข่ดันมันรวยแล้วล่ะพ่อใหญ่

รวยแต่เ-ือ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2009, 13:36:31 น. »
ถ้าสนใจบอกครับ  ที่ผมมีครบหมดทุกอย่างครับ

เพราะผมเปิดร้านครับ  ขายตั้งแต่ไม้จิ้มฟันยันไม้ตะเกียบครับ  อิอิ

chaiaac

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2009, 05:37:38 น. »
ถ้าเขาต้องการจริงๆ ก็ถือของที่จะจำหน่ายไปพร้อมกับใบเสร็จรับเงิน กรณีนี้หมายถึงหน่วยมีความต้องการที่จะจัดซื้อของสิ่งนั้นและเจ้าหน้าที่ของหน่วยได้ทำเรื่องขออนุมัติการจัดหาของและผ่านการอนุมัติจากคนที่มีอำนาจสูงสุด โดยทราบราคาเป็นที่แน่นอนแล้ว ซึ่งเงินจะอยู่กับเจ้าหน้าที่การเงิน เมื่อเรานำของไปให้ เขาก็จ่ายเงินเรา เจ้าหน้าที่การเงินก็จะตั้งเรื่องนำเรียนสรุปว่าได้ทำการจัดหาเรียบร้อยแล้ว เก็บตังค์ใส่กระเป๋ากลับบ้านได้เลย

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2009, 09:56:09 น. »
ปกติตามหน่วยงานราชการ เขาจะมีบัญชีเงินนอกระบบอยู่
สำหรับใช้จ่ายทั่วๆไป ที่ไม่ต้องมีใบเสร็จเสียภาษี
เงินจำนวน 2,000 ผอ.มีอำนาจสั่งจ่ายได้เลย

มีขั้นตอนดังนี้
1.มีใบเสร็จรับเงิน
2.เขียนชื่อ นามสกุล ที่อยู่ของผู้ขาย ตรงหัวใบเสร็จ
3.ถ่ายสำเนาบัตรและทะเบียนบ้าน ของผู้ขาย เซ็นต์สำเนาถูกต้อง
4.นำเอกสารทั้งหมดให้ทางหน่วยงาน พร้อมโปรแกรม+ฮาร์ดล็อค
5.รอรับตังค์
*กรณีนี้เป็นแบบไม่ได้เปิดเป็นร้านค้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2009, 12:18:42 น. โดย ไก่ต๊อก »

tanwa1234

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2009, 15:02:24 น. »
แนะนำ งานราชการ สอบราชการ  2553 สอบบรรจุ

งานราชการ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2009, 15:07:58 น. »
ปกติตามหน่วยงานราชการ เขาจะมีบัญชีเงินนอกระบบอยู่
สำหรับใช้จ่ายทั่วๆไป ที่ไม่ต้องมีใบเสร็จเสียภาษี
เงินจำนวน 2,000 ผอ.มีอำนาจสั่งจ่ายได้เลย

มีขั้นตอนดังนี้
1.มีใบเสร็จรับเงิน
2.เขียนชื่อ นามสกุล ที่อยู่ของผู้ขาย ตรงหัวใบเสร็จ
3.ถ่ายสำเนาบัตรและทะเบียนบ้าน ของผู้ขาย เซ็นต์สำเนาถูกต้อง
4.นำเอกสารทั้งหมดให้ทางหน่วยงาน พร้อมโปรแกรม+ฮาร์ดล็อค
5.รอรับตังค์
*กรณีนี้เป็นแบบไม่ได้เปิดเป็นร้านค้านะครับ

มันจะเป็นข้อผูกมัดกับตัวพีเองครับ ถ้ามีเรื่องภายหลังเพราะพี่มีรายได้จากการขาย
โดยมิได้แจ้งเรื่องเสียภาษี  :o^: ทางราชการเขามีทางออกเองครับพี่

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2009, 15:52:27 น. »
ที่จริงมันไม่น่าจะเป็นเรื่องยากนะเงินแค่นั้น ทีจ้างเครื่องเสียงเป็นหมื่นไปงานลูกเสือ
ตอนจ่ายตังค์เห็นเอาเอกสารมาให้กรอกแล้วแนบสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนเจ้าของเครื่องเสียง

โรงเรียนใช่จะมีแต่เงินรายได้สถานศึกษาอย่างเดียว เงินสวัสดิการเก็บค่าเช่าร้านค้าต่างๆ
เงินสหกรณ์โรงเรียน ฯลฯ สามารถเอามาจ่ายได้ แต่อยู่ที่ผู้บริหารเท่านั้นล่ะ
ยิ่งเงินสมาคมฯ มันอยู่ที่กรรมการสมาคมว่าจะเอา Vat หรือเปล่า สมัยก่อนผมซื้อของง่ายมากๆ
ถ้าใช้เงินสมาคมผู้ปกครองซื้อ แต่ตอนนี้เอา Vat หมด ถ้าเลี่ยงไม่ได้จำเป็นจริงๆก็ต้องเอาเงินสวัสดิการซื้อ

ตอนนี้บักไข่ดันขายฮาร์ดล็อคไปแล้ว ใบเสร็จก็ให้ร้านพันทิพย์เขียนให้ เห็นว่าคนซื้อไปเอาไปเล่นวีซีดีอย่างเดียว  ;D

ออฟไลน์ NDD Music

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • 75239841, 80090F41 [x-men]
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2009, 16:03:05 น. »
ไม่ยากอย่างที่คิดครับ.....ขอใบสำคัญรับเงินจากหน่วยงานนั้นมาเขียน 2-3 ตัว แล้วเซ็นต์ให้เขาก็เสร็จแล้วครับ..... :cheer:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2009, 17:53:52 น. »
ไม่ยากอย่างที่คิดครับ.....ขอใบสำคัญรับเงินจากหน่วยงานนั้นมาเขียน 2-3 ตัว แล้วเซ็นต์ให้เขาก็เสร็จแล้วครับ..... :cheer:

สำเนาถูกต้องครับพี่ ผมหากินมาหลายตัวแล้ว  ;D