ผู้เขียน หัวข้อ: กำจัดเพลงซ้ำ  (อ่าน 6215 ครั้ง)

NightHawk

• บุคคลทั่วไป
กำจัดเพลงซ้ำ
« เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 14:01:39 น. »
ข้อ 1. คือ midi "EMK" จำนวน 34,xxx เพลงครับ ซ้ำเพียบ
..ขอคำแนะนำว่าจะแยกเอาเพลงที่ซ้ำกันออกมาทิ้งได้อย่างไรครับ

ข้อ 2. เกี่ยวกับคุณภาพเสียง
ถ้าเป็น sound on board บน labtop
กับการที่เราใช้ soundfont ขนาด 200 - 300 MB.
อยากทราบว่า
เราจะได้เสียงที่มีคุณภาพดีกว่า
เมื่อตอนที่ใช้ software synthesizer เช่น Roland virtual sound canvas
จนสามารถสังเกตุได้ หรือไม่ครับ ?
คือผมทดลองมาประมาณ 2 สัปดน เอ้ย สัปดาห์
แต่ก็ยังไม่แน่ใจเลยครับ

poom

Re: กำจัดเพลงซ้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 14:39:58 น. »
 1. ต้องทำก่อน คอนเวิตไฟล์

2. ต้องวัดจากหูของเราเองครับ  ว่าชอบเสียงแบบไหน (ผมชอบซาวฟ้อน)

;D แต่ถ้าโน๊ตบุ๊คเล่น Sona+VST ไหว ไม่สะดุดก็สุด ๆ

NightHawk

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 14:47:38 น. »
1. ต้องทำก่อน คอนเวิตไฟล์

2. ต้องวัดจากหูของเราเองครับ  ว่าชอบเสียงแบบไหน (ผมชอบซาวฟ้อน)

;D แต่ถ้าโน๊ตบุ๊คเล่น Sona+VST ไหว ไม่สะดุดก็สุด ๆ
ขอบคุณครับ ครูภูม
1. จริงหรือ ..แย่เลย ลบทิ้งไปตั้งนานแล้ว
2. Sona+VST เหรอครับ ..น่าสนใจ เดี๋ยวขอลองบ้าง
3. ผมทำงานม.รังสิต ถึงแม้จะไม่มีความรู้มากเท่าครูภูม แต่น้องนักศึกษาสาวๆ ของผม สวยกว่าของครูภมิ แน่นอน  ;D

หมายเหตุ น่าจะมีใครสักคน ช่วยเขียนโปรแกรมเพื่อแยก mk แบบเดียวกับ cursor lyrics & song นะครับ ลุ้นๆๆๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2007, 14:51:52 น. โดย NightHawk »

poom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 14:53:18 น. »
ขอบคุณครับ ครูภูม
.....
3. ผมทำงานม.รังสิต ถึงแม้จะไม่มีความรู้มากเท่าครูภูม แต่น้องนักศึกษาสาวๆ ของผม สวยกว่าของครูภมิ แน่นอน  ;D

;D ความรู้มากหรือน้อย  แต่ละคนจะนำมาเทียบหรือวัดกันไม่ได้ครับ
ว่าใครเก่งกว่าใคร เพราะผมอาจรู้ในบางเรื่อง  แต่อีกหลาย ๆ เรื่อง ผมก็ไม่รู้  ท่านว่าจริงไม๊

แต่..

น้องนักศึกษาสาวๆ ของท่าน สวยกว่าของผม  อันนี้ต้องพามาให้ผมดู  ถึงจะยอมเชื่อ 
ถ้าไม่พามาให้ดู  ผมไม่เชื่อ 5555

mildly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:16:12 น. »
ข้อ 1. คือ midi "EMK" จำนวน 34,xxx เพลงครับ ซ้ำเพียบ
..ขอคำแนะนำว่าจะแยกเอาเพลงที่ซ้ำกันออกมาทิ้งได้อย่างไรครับ

ข้อ 2. เกี่ยวกับคุณภาพเสียง
ถ้าเป็น sound on board บน labtop
กับการที่เราใช้ soundfont ขนาด 200 - 300 MB.
อยากทราบว่า
เราจะได้เสียงที่มีคุณภาพดีกว่า
เมื่อตอนที่ใช้ software synthesizer เช่น Roland virtual sound canvas
จนสามารถสังเกตุได้ หรือไม่ครับ ?
คือผมทดลองมาประมาณ 2 สัปดน เอ้ย สัปดาห์
แต่ก็ยังไม่แน่ใจเลยครับ

1. เพลงผมก็ซ้ำเยอะ แต่ก็คงปล่อยไว้ยังงั้น เพราะเคยทำแล้ววันหนึ่งทำได้ไม่กี่เพลงเอง  ก็เลยทำใจปล่อยไว้เพราะว่าไม่ได้กินเนื้อที่ Harddisk มากมายอะไรนัก
2. คุณภาพของเสียงขึ้นอยู่กับคุณภาพของ Soundfont ด้วย ไฟล์ใหญ่ไม่ใช่ข้อบ่งชี้ว่าจะเป็น Soundfont ที่เสียงดีเสมอไป เพราะบางครั้งการปรับแต่งเสียงของ soundfont มาก ๆ จะทำให้ไฟล์มันบวมมีขนาดใหญ่ขึ้นมาได้ การเทียบเสียงกับ VSC ขึ้นอยู่กับลำโพงที่ใช้ด้วยครับ ถ้าใช้กับลำโพงคอมธรรมดา ฟังแล้วแยกเสียงไม่ค่อยออกหรอก โดยส่วนตัวแล้วผมว่า Soundfont เสียงดีกว่าเยอะครับ
3. ถ้าพาน้องนักศึกษาไปให้ท่านภูมดู อย่าลืมชวนผมไปเป็นพยานด้วยนะครับ จะได้ช่วย confirm ว่าสวยจริง อิอิ  ;D ;D

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:19:31 น. »

หมายเหตุ น่าจะมีใครสักคน ช่วยเขียนโปรแกรมเพื่อแยก mk แบบเดียวกับ cursor lyrics & song นะครับ ลุ้นๆๆๆๆๆๆ

ไฟล์ EMK เป็นไฟล์ที่เข้ารหัส และเก็บข้อมูลต่าง ๆ ของเพลงไว้

การที่เราจะไปทำโปรแกรมเพื่อแยกไฟล์ดังกล่าว ก็เหมือนกับเรากำลังจะไป Hack หรือ Crack ไฟล์ซึ่งเจ้าของโปรแกรมตั้งใจทำไว้ ซึ่งเป็นการไม่สมควรเป็นอย่างมาก เราจะไม่ทำกัน

นอกจากทางผู้พัฒนาไฟล์ดังกล่าว ซึ่งก็คือท่าน x-men ได้ทำออกมาเองเท่านั้น...

ส่วนเรื่องน้องนักศึกษาขาว ๆ น่ารัก ๆ นั้น ผมเห็นด้วยกับท่านอื่น ๆ ครับ ;D

poom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:24:00 น. »
;D มาหาผม  จะมีสมาชิกขอเป็นพยานมา  งั้น...

;D มาวันศุกรนี้์  ที่เดิม   ตกลงไม๊ ครับ 5555

ดูชื่อ   พยาน ..อิอิ.. จะมาขอดูสาวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:31:33 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:30:30 น. »
เรื่องนักศึกษาสาวๆ  ขาวๆ  น่ารัก อะไรเนี่ย คงต้องรอผู้เชี่ยวชาญคือท่านอู๊ด โคจร เป็นคนตัดสินละครับ
ท่านถวิลหาจนเลือดกำเดาไหลมานักต่อนักแล้ว
55555  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:42:51 น. »

เตรียมกระดาษทิชชู่ไปด้วยหลายๆม้วนเด้อ ออกทะเลกันอีกแล้ว   ;D

mildly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:46:40 น. »
;D มาหาผม  จะมีสมาชิกขอเป็นพยานมา  งั้น...

;D มาวันศุกรนี้์  ที่เดิม   ตกลงไม๊ ครับ 5555

ดูชื่อ   พยาน ..อิอิ.. จะมาขอดูสาวๆ

ว่าแล้วเชียว  ;D ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:47:32 น. »
  แหม่ๆๆๆ... ครูภูมินี่ช่างรู้ใจผมเหลือเกิ๋นนนนนน  ;D

เอาน่าออกทะเลก็ชอบกันไม่ใช่ สาวๆในเครื่องแบบอย่างนี้อ่ะ

NightHawk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:50:45 น. »
โห.. พูดเรื่องน้องนักศึกษานิดเดียว เป็นเรื่องขึ้นมาทันทีเลยนะครับ

ว่าแต่ ใครมีรถบัสให้เช่าบ้าง ผมจะขน......

....เครื่องดนตรี ไปหาครูภูม

แน่ รู้นะคิดอะไรอยู่ !!!  ..นึกว่าผมจะขนสาวๆ ไปใช่มั้ยหละ  :D

ปล. ลอง sonar+vst แล้วครับ ฟังดูเหมือนว่ามันจะหน่วงๆ ไม่ค่อยกระฉับกระเฉง น่าจะเป็นเพราะเคื่องคอมฯ มันยังแรงไม่พอมั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2007, 15:55:46 น. โดย NightHawk »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 16:04:43 น. »
เรื่องนักศึกษาสาวๆ  ขาวๆ  น่ารัก อะไรเนี่ย คงต้องรอผู้เชี่ยวชาญคือท่านอู๊ด โคจร เป็นคนตัดสินละครับ
ท่านถวิลหาจนเลือดกำเดาไหลมานักต่อนักแล้ว
55555  ;D ;D ;D ;D
ถ้าท่าน Nigjthawk พา น้อง น.ศ มา ท่านทินกรณ์ ก็น่าจะพาน้องๆ น.ร มาด้วยนะครับ
เพื่อจะได้ทำให้งาน มีความเป็น เอกภาพ เสถึยรภาพ ภราดรภาพ เสรีภาพ  ข้างหลังภาพ โดยมีท่านครูภูม เป็นเจ้าภาพ ครับ(ล้อเล่นนะครับ)
อูย นึกภาพแล้ว ม่ายไหว งานนี้ งูยักษ์งูใหญ่ งูมีหงอน คงจะมาชุมนุมแน่ คณะก่อการรายใด ที่ชอบอ้างติดธุระที่นั่นที่นี่
ไม่มาอีกก็ให้รู้ไป อิๆๆๆๆ

poom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 16:24:16 น. »
โห.. พูดเรื่องน้องนักศึกษานิดเดียว เป็นเรื่องขึ้นมาทันทีเลยนะครับ

ว่าแต่ ใครมีรถบัสให้เช่าบ้าง ผมจะขน......

....เครื่องดนตรี ไปหาครูภูม

แน่ รู้นะคิดอะไรอยู่ !!!  ..นึกว่าผมจะขนสาวๆ ไปใช่มั้ยหละ  :D

ปล. ลอง sonar+vst แล้วครับ ฟังดูเหมือนว่ามันจะหน่วงๆ ไม่ค่อยกระฉับกระเฉง น่าจะเป็นเพราะเคื่องคอมฯ มันยังแรงไม่พอมั้งครับ

;D  คอมฯ มันยังแรงไม่พอ  ถูกต้องครับ

;D ลองมาฟัง  ของจริงแบบไม่หน่วง ใส ๆๆ ทุกเม็ด ครับ

;D จะมาวันนี้   ผมอยู่ถึง 18.30 น.

;D หรือ มาพรุ่งนี้ก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2007, 16:26:17 น. โดย ครูภูม »

chart_g

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 23:37:21 น. »
 ;D มิน่าละครับ ทำไมกระทู้นี้ถึงร้อนแรง มีเรื่องนศ.เข้ามานี่เอง
อย่าลืมนั่งสมาธิก่อนนอนนะครับ ;D