ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายละเอียดeXtreme Karaoke  (อ่าน 13841 ครั้ง)

นายตะวัน

• บุคคลทั่วไป
ขอรายละเอียดeXtreme Karaoke
« เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 08:19:53 น. »
กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อซาวด์การ์ดและเพิ่มแรมเพื่อเล่นซาวด์ฟ้อนท์ ก็ต้องใช้เงินประมาณ3พันกว่าบาท พอดีมาเห็นคนใช้ Xtreme Karaoke ซึ่งเล่นซาวด์ฟ้อนท์ได้ ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม เพียงแต่ซื้อโปรแกรมจากท่าน (เครื่องผมใช้ซาวด์ออนบอร์ด AC97)ก็เลยอยากทราบรายละเอียด ของโปรแกรม ข้อดี ข้อเด่น ข้อด้อย ข้อจำกัด ความแตกต่าง คุณภาพเสียงที่ออกมา เทียบกับการใช้ซาวด์ฟ้อนท์จากฮาร์ดแวร์ ว่าต่างกันอย่างไร ผมใช้เล่นดนตรีงานสนามครับ ที่ให้เปรียบเทียบเพื่อตัดสินใจครับ ไม่ใช่เปรียบเทียบให้แตกแยกกันนะครับ...........ขอฟังเพลงปรีวิว จากซาวด์ฟ้อนท์เพลงเดียวกันทั้งจากeXtreme Karaoke และจากฮาร์ดแวร์ ซัก3-4เพลงครับ

chollathee

Re: ขอรายละเอียดeXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 09:27:24 น. »
มีเปรียบเทียบ และรีวิวอยู่แล้วล่ะครับ

http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=58.0

ส่วน...ถ้าจะใช้งานภาคสนาม แนะนำให้ใช้ Sound Card ดีกว่าครับ

ถ้าจะเอาแบบเนี๊ยบ ๆ ไปเลยนี่ ควรใช้ Creative SB.Live 5.1 SB0220  จำนวน 3 ตัวเลยครับ แยก Melodic, Bass, Drum ออกคนละตัวเข้า Mixer เลยครับ จะได้ปรับแต่งได้สมบูรณ์แบบกว่า

ส่วนวิธีการเซ็ต ก็ไม่ยากครับ แนะนำกันได้ ;D

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: ขอรายละเอียดeXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 10:14:28 น. »
อืม กำลังงงอยู่ ถ้าใส่การ์ด 2 ตัว แล้วลงไดร์เวอร์ตามปกติเลย แล้ว ตัวโหลด soundfont อะ มันจะเป็นยังไง มันจะชนกันไหม นึกภาพไม่ออกอะ หรือมันต้องแยกโหลด เลย โดยการเลือกการ์ด และเลือก syns A B อะไรพวกนี้เปล่าเดี๊ยวว่างๆจะลองทำมั่ง อิอิ ผมมี 4 ตัวแยกอะไรดีล่ะ อิอิ

ออฟไลน์ noprat

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • License: 748A44D4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 14:16:20 น. »
แล้วของผมมี Sound 3 ตัว  1.X-FI Platinum 2. Live! 5.1 Platinum 3.EXTIGY 4.คีย์บอร์ด ROLAND อีก 2 ตัว จะต่อรวมๆกันได้อย่างไรครับ วานท่านหนุ่มเมืองน่านช่วยอธิบายหน่อย แบบ Sound หลายๆตัวนะครับ ( อยากเอารวมแค่ 1.+ 2.ได้ก็ดีแล้วครับ )
1.+3.ลองแล้ว 1.+4.ก็ลองแล้ว สงสัยว่า1.+2.มันจะรวมกันได้ไหม ขอบคุณครับ

chollathee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 14:24:42 น. »
เคยลองข้ามรุ่นแล้ว มันไม่ทำงานครับ

ต้องเป็นรุ่นเดียวกันครับ ถึงจะได้ ไดรเวอร์ที่ใช้ต้องเหมือนกันด้วยนะครับ  ไม่งั้นตีกันตาย

ปกติถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน ลงไดรเวอร์ครั้งแรกให้กับตัวที่ 1 ตัวที่ 2 3 4 5 มันก็เห็นและเรียกใช้ได้เลยครับ

มันจะใช้ Address ในการควบคุมครับ

Address ของมัน ก็คือตัวที่ผมวงไว้ในรูปนั่นแหละครับ ;D

ออฟไลน์ noprat

• ระดับ 2
  • *
  • License: 748A44D4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 14:40:09 น. »
ขออภัย NET หลุดครับ   ::)  ถ้าเป็น X-Fi XtremeMusic มารวมตระกูล X-FI ด้วยกันอย่างนี้คงได้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2006, 16:20:20 น. »
ยี่ห้อ รุ่น เดียวกัน ไม่มีปัญหา ไดร์ไม่มีตีกันแน่นอน ทดลองแล้วครับใส่สามตัวทั้ง วินโดว์98หำ เอ็กซ์พี เอ็กซ์พี่ดาก (อันนี้เซตไดรเวอร์ค่อนข้างอลเวงนิดนึง) เวลาใช้งานก็เข้ามิกซ์แยกอิสระร่องเสียงไปเลย....

pssxsx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 21:33:20 น. »
คือตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจสั่งซื้อโปรแกรม Xtreme Karaoke ครับ แต่ยังอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ งั้นผมบรรเลงเลยนะ
1. Xtreme Karaoke เวลาที่เล่นเพลงแล้ว การปาดเนื้อจะไปทีละคำ เหมือน All In One รึเปล่าครับ หรือว่าเดินเรียบเหมือนกับ Pro+และKaraOK ครับ

2. หากไม่ใช้ Sound Card Creative ในการเล่น SoundFont เสียงมันจะเพี้ยนไหมครับ เพราะผมเคยใช้ Vsampler มีบางเพลงที่เสียงเพี้ยนครับ แต่ต้องขอโทษจริงๆครับ จำไม่ได้ว่าเป็นเพลงอะไร SF GM Thai Mix 2.9 (ที่ท่านหนุ่มเมืองน่านแจกครับ)+Vsampler3.5.2ครับ

3. หากใช้เพียงจอเดียว  ตามรูปที่แนบมาครับ  หน้าต่างที่ผมทำกรอบสีขาวไว้จะสามารถขยายให้เต็มจอได้ไหมครับ

4. หลังจากที่สั่งซ้อแล้ว จะมีการ Support หรือ Update ให้นานแค่ไหนครับ/ถึง Version ไหนครับ

5. หากลง Windows ใหม่ จำเป็นต้องลงทะเบียนใหม่ไหมครับหรือจำเป็นจะต้องลงใหม่ในกรณีที่เปลี่ยน Hardware ครับ

6. ผมได้ลองอ่าน กระทู้ว่าจะใช้ไฟล์เพลงแบบใหม่ แล้วจะ Support MIDI NCN ไหมครับ คือผมซื้อ/ใช้ Nick ครับ

7. โอนเงินสั่งซื้อทางตู้ ATM ได้ไหมครับ

ช่วยตอบด้วยครับ หากสงสัย/งงคำถามใด ผมจะอธิบายเพิ่มครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจสั่งซื้อครับครับ

chollathee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 พฤศจิกายน 2006, 22:10:23 น. »
ตอบให้หายสงสัยเลยนะครับ (ขออนุญาตตอบแทนท่าน xmen ก็แล้วกันครับ เพราะช่วงนี้คงยังไม่ว่างน่ะครับ)

1. การปาดเนื้อเหมือน VCD Karaoke ครับ  (เครื่องสเปคต่ำกว่า 500MHz ควรพิจารณามองข้ามโปรแกรมนี้ไปเลยครับ)
2. เสียงไม่เพี้ยนเมื่อเล่นผ่านซาวนด์การ์ด Creative รุ่นที่ผมแนะนำครับ
3. หากใช้เพียงจอเดียว และการ์ดจอออกได้จอเดียว หรือเซ็ต Windows Desktop ให้ออกไว้แค่จอเดียว จะไม่มีเมนู Dual Monitor ให้เลือกครับ เพราะฉะนั้น ก็จะไม่มีจอเล็กดังกล่าวด้วยครับ
4. จากที่ได้คุยกันกับท่าน xmen คือ ใน Minor / Riversion เดียวกัน (คือ 1.0.x - 1.9.x) อัพเดทได้ฟรีครับ แต่..ถ้าขึ้น Major Version ใหม่เมื่อไหร่ (เช่น 2.0) ต้องเสียค่าอัพเดทครับ ประมาณ 200 บาทมั้งครับ (อิ อิ ผมคิดเอาเองน่ะครับ)
5. หากลงวินโดวส์ใหม่ และไม่ไปทำอะไรกับไดรฝ์ที่ติดตั้งโปรแกรมเลย ก็ไม่ต้องขอใหม่ครับ เช่น ติดตั้งไว้ที่ไดรฝ์ D เป็นต้น (ไดรฝ์ C ยังไม่เคยลองครับ ว่ามีปัญหาหรือเปล่า) การเปลี่ยน Hardware อื่นก็ไม่มีผลกระทบ ยกเว้นเปลี่ยน Harddisk ใหม่ ก็ต้องขอใหม่ครับ (สิทธิ์จะลดลงเรื่อย ๆ)
6. ใช้ไฟล์แบบใหม่ได้ ไม่ได้หมายความว่าจะทิ้งไฟล์แบบเก่าครับ
7. โอนทางไหนก็ได้ครับ ขอให้เงินเข้าบัญชีเป็นพอครับ

กระจ่างบ่ท่าน ;) :D ;D ;D ;D

pssxsx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2006, 09:12:00 น. »
กระจ่างแจ้งชัดแจ๋วเลยครับท่าน งั้นเดี๋ยวผมจัการสั่งซื้อครับ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

tawat.c

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2006, 13:52:02 น. »
ผมขอ License ตัวที่ 3 ครับ เครื่องเดียวกันนี้ Format >ลง Windows ใหม่ ใช้ License เดิมไม่ได้
ถ้าท่าน Admin ไม่ว่างมีเดี่ยวมือ2 Gen,License แทนใหมครับ ไม่อยากกลับไปลง AIO ครับ......ขอบคุณมากครับ

ส่งไปให้แล้วนะครับ yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2006, 14:00:10 น. โดย xmen »

tawat.c

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2006, 13:56:53 น. »
....ช่วยด้วย ผมกลายเป็น ตัวเขียว ไปแล้ว....

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2006, 14:01:22 น. »
ผมขอ License ตัวที่ 3 ครับ เครื่องเดียวกันนี้ Format >ลง Windows ใหม่ ใช้ License เดิมไม่ได้
ถ้าท่าน Admin ไม่ว่างมีเดี่ยวมือ2 Gen,License แทนใหมครับ ไม่อยากกลับไปลง AIO ครับ......ขอบคุณมากครับ

ส่งไปให้แล้วนะครับ yahoo

check mail ที่ yahoo ครับ

tawat.c

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2006, 15:18:11 น. »
ขอบคุณมากครับ ท่านเดี่ยวมือ1

pssxsx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 10:28:27 น. »
ขอถามเพิ่มเติมอีกนะครับ
1.คือผมไปถอยPCมาใหม่ ทำ HDD แบบ RAID0 จะใช้งานeXtreme Karaoke ได้ไหมครับ
2.หากผม ลบ/สร้าง/แก้ไข RAID จำเป็นต้องขอKEY ใหม่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

poom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 13:15:05 น. »
ขอถามเพิ่มเติมอีกนะครับ
1.คือผมไปถอยPCมาใหม่ ทำ HDD แบบ RAID0 จะใช้งานeXtreme Karaoke ได้ไหมครับ
2.หากผม ลบ/สร้าง/แก้ไข RAID จำเป็นต้องขอKEY ใหม่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

;D เรื่อง RAID   สมาชิกท่านใดเคยทำ แล้วลง Xtreme Karaoke ก็ช่วยมาบอกกันหน่อยครับ

;D  ;D ;D ;D ;D

chollathee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 13:19:02 น. »
เรื่อง RAID ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

แต่...เรื่อง Rebuild ใหม่นี่มีแน่นอนครับ อย่าถึงกะ Rebuild ใหม่เลยครับ แค่...ไปเปลี่ยนแปลง Partition ใหม่ ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ อิ อิ ;D

poom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 13:27:14 น. »
แค่...ไปเปลี่ยนแปลง Partition ใหม่ ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ

;D อันนี้จริงแท้แน่นอน ;D

ออฟไลน์ Phop

• ระดับ 3
  • *
  • ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 13:51:32 น. »
แค่ลง windows ใหม่ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ

poom

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 14:16:30 น. »
แค่ลง windows ใหม่ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ
;D แต่ของผม กลับเล่นได้ครับ คีย์ เดิม  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2006, 16:18:14 น. »
เล่นได้ครับ ขอให้เป็น OS , Partition และติดตั้งที่ Drv เดิม ...

pssxsx

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2006, 09:20:37 น. »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
สรุปว่า หากจะใช้ ต้องไม้แก้ไข Partition และให้เลือก Drv ที่จะลงให้แน่นอน Raid ไม่ต้อง Rebuild...

pssxsx

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2006, 12:11:16 น. »
แฮะๆ ขอถามอีกนะครับ
หากเราจะใช้ Medley จำเป็นต้องใช้ SoundCard 2 ตัวไหมครับ เพราะผมเห็น SoundBlaster มี MIDI สองตัวคือ Synth A กับ Synth B อะครับ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2006, 12:42:26 น. »
ถ้าใช้ Xtream karaoke รู้สึกว่าใช้การ์ดเสียงตัวเดียวก็ได้นะ เจ้า Synth A B มันมีเอาไว้ให้เราเลือกใช้อ่ะ
ไม่เกี่ยวกับ medley เลย

Tid.T

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2006, 14:51:31 น. »
ขอถามนำแหน่....ถ้าหากว่าผมจะใช้ _sb 5.1 จำนวน 2 ตัว  ตัวที่หนึ่งให้เล่น
bass + melodic ส่วนตัวที่ 2 เล่นเฉพาะกลองอย่างเดียวได้หรือไม่
แล้วต่อไปนะคับ.....คือผมอยากจะให้ Roland  XP 10 ออกเสียงด้วย
โดยการมิดี้ เพื่อเป็นตัว solo เพลงตอนท่อน solo  ทำยังงั้ยจะได้คับ???
.....และต้องมิดี้กับการ์ดตัวไหน???
                ??? ???