ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบการใช้งานล่าสุดของผมครับ ท่าน x-men  (อ่าน 4409 ครั้ง)

prasuit

• บุคคลทั่วไป
ผลการทดสอบการใช้งานล่าสุดของผมครับ ท่าน x-men
« เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2006, 18:43:24 น. »
1. Spec เครื่อง
CPU P4D820 (2.8 Dual Core)
Ram DDR II 512 MB
VGA Geforce FX5200 128 MB อัพเดตไดรเวอร์ล่าสุด เวอร์ชั่น 93.71
HDD 250 Gb ATA
OS Win XP Pro Service pack 2 (v.2055)
Anti Virus Bitdefender 9 Pro
2.การเซ็ทโปรแกรม Extreme
Mode General Set CPU=Normal
Mode Sound Device เลือก    
Midi Out =Sound Blaster 5.1 synthesizer ทั้ง 2 ช่อง
Audio Mixer = Sound Blaster 5.1
Midi Reset = GM Reset
Transpose Key = Master Tune
Device Type = Midi Out 1
ไม่มี SoundFont
3.ทดสอบการใช้งาน (ไม่ใช้โหมด Dual Monitor)
เล่น MIdi และ VCD สลับกันได้ปกติ (ไม่มีภาพออกทีวี)
4.ทดสอบการใช้งาน โดยเปิดโหมด Dual Monitor
หน้าจอทีวี แสดงผลโหมดดูอัลมอนิเตอร์ปกติ
ทดสอบการเล่นมิดี้ หน้าจอคอมฯ ไม่แสดงผลการเล่นมิดี้ หน้าจอทีวีเล่นได้ปกติ
ทดลองเพิ่มเพลงมิดี้เข้าไป 2 เพลง
4.1 ทดลองเล่นเพลงแรก ปกติ จากนั้นลองเลือกเพลงใหม่เล่น โดยไม่เลื่อนคิวขึ้น และไม่สั่ง(End)จบเพลงแรก
(ผลปรากฎว่าจอค้าง และเพลงที่เลือกใหม่ไม่เล่น ต้องสั่งเล่นซ้ำอีกครั้ง ถึงจะเล่นได้)
4.2 ถ้าเลื่อนคิวเพลงที่ 2 ขึ้นมาแทน แล้วสั่งจบเพลงที่กำลังเล่นอยู่ (End) เสียงจะค้าง ต้องกด Ctrl+Back Space
ทุกครั้งที่สัง (End) และเพลงที่เลือกจะไม่เล่น ต้องสั่งเล่นซ้ำอีกครั้ง ถึงจะเล่นได้ และต้องทำอย่างนี้ทุกครั้งที่เล่นมิดี้ครับ
5.ทดลองเล่นโดยเพิ่ม VCD เข้าไปด้วย 2 เพลง สลับกับ Midi
5.1 สั่ง End Midi เพื่อเล่น VCD ปรากฎว่าเสียงมิดี้ค้าง หน้าจอทีวีไม่แสดงผล VCD ต้องกด Ctrl+Back Space
เพื่อแก้เสียงค้างก่อน จากนั้นจึงไปเลือกเล่น VCD อีกครั้ง ปรากฎว่า หน้าจอทีวี ไม่ออกภาพ ต้องสั่งย่อหน้าต่างของ
โปรแกรม Extreme ก่อน จึงจะเล่นได้
5.2 สั่ง End VCD เพื่อเล่น Midi สามารถกลับไปเล่นได้ปกติ แต่ถ้าต้องการเล่นวีซีดีต่อ อาการก็จะกลับไปเป็นเหมือนข้อ 5.2
คือต้องกด Ctrl+Back Space เพื่อแก้เสียงค้างก่อน จากนั้นจึงไปเลือกเล่น VCD อีกครั้ง และต้องสั่งย่อหน้าต่างของ
โปรแกรม Extreme ก่อน จึงจะเล่นได้
6. ถ้าเล่นตามคิวเพลง โดยตั้งคิวเพลงดังนี้ (1.มิดี้) (2.วีซีดี)
6.1 จาก (1.มิดี้) พอจบเพลง ปรากฎว่าไม่เล่น (2.วีซีดี) ต่อเนื่อง ต้องไปเลือก (2.วีซีดี) ใหม่ (เข้าไป Enter ในคิวเพลง)
จากนั้นต้องสั่งย่อหน้าต่างของโปรแกรม Extreme ก่อน พอได้ยินเสียงเพลง ต้องเข้าไป Enter ในคิวเพลงอีกครั้ง
แล้วสั่งย่อหน้าต่างโปรแกรม Extreme อีกครั้งจึงจะเล่นได้ -_-"
6.2 จาก (2.วีซีดี) พอจบเพลง ปรากฏว่าเล่น (1.มิดี้) ได้ปกติ
6.3 แต่จากนั้น ถ้าจบ (1.มิดี้) แล้วต้องการเล่น (2.วีซีดี) ต่อเนื่อง อาการก็จะเป็นเหมือนข้อ 6.1 (มึนตึ๊บ)
7.โปรแกรม Gen SnF ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ รูปแบบที่ป้อนค่า ก็ถูก แต่สั่ง Gen ไม่ผ่าน
ขึ้น Invalid Filename ตลอดเวลา ตัวอย่างเช่น ใจสั่งมา (เสก โลโซ).DAT ก็ยังขึ้น  Invalid Filename
ไม่รู้เป็นเพราะอะไรนะครับ เอาไปลองกับเครื่องอื่นๆ ในร้าน ก็ไม่ได้เหมือนกัน งง...มากๆ
8. ผมลองปิดโปรแกรมแอนตี้ไวรัส แล้วลองเล่นใหม่ ก็เหมือนกันครับ จึงไม่น่าจะเกี่ยว
ขอรบกวนแก้ปัญหาให้ด่วนด้วยครับ ยังส่งเครื่องลูกค้าไม่ได้ จะให้เปลี่ยนสเปกใหม่ก็คงไม่ไหว เพราะต้อง
ซื้อของใหม่หมด ขาดทุนแน่ๆ 555...
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ผลการทดสอบการใช้งานล่าสุดของผมครับ ท่าน x-men
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2006, 18:55:59 น. »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยววันหยุดนี้จะเอาผลที่ได้แจ้งมาไปทดสอบ แก้ไขให้ครับ  ;D
ละเอียดอย่างนี้แหละจะได้แก้ไขให้ถูกครับไม่งั้นก็หาสาเหตุไม่เจอ vbvb

ออฟไลน์ pac

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
Re: ผลการทดสอบการใช้งานล่าสุดของผมครับ ท่าน x-men
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ธันวาคม 2006, 22:02:54 น. »
อย่างไรก็แก้ก่อนปีใหม่น๊ะท่านxmen น๊ะ. ;D ;D

prasuit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2006, 23:36:33 น. »
เสร็จเรื่อง B6 แล้ว อย่าลืมเรื่องของผมนะครับ ยังแก้ป้ญหาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ NoiMusic

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 ธันวาคม 2006, 11:44:38 น. »
7.โปรแกรม Gen SnF ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับ รูปแบบที่ป้อนค่า ก็ถูก แต่สั่ง Gen ไม่ผ่าน
ขึ้น Invalid Filename ตลอดเวลา ตัวอย่างเช่น ใจสั่งมา (เสก โลโซ).DAT ก็ยังขึ้น  Invalid Filename
ไม่รู้เป็นเพราะอะไรนะครับ เอาไปลองกับเครื่องอื่นๆ ในร้าน ก็ไม่ได้เหมือนกัน งง...มากๆ
ขอบคุณครับ

ลองกำหนดค่าที่ Language Rigional ให้เป็นภาษาไทยทั้งหมด ดูนะครับ อาจเล่นไฟล์หนังได้(เพราะรูปแบบโปรแกรมอาจอ่านค่าโฟล์เดอร์หรือไฟล์ที่มีชื่อเป็นภาษาไทยไม่ได้)