ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการประยุกต์ ให้เด็กหักเล่นดนตรีครับ  (อ่าน 2995 ครั้ง)

spybug99

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ
ขอสอบถาม และขอคำแนะนำด้วยครับ คือผมอยากจะนำ xtreme karaoke มาประยุกต์ใช้ในการฝึกสมาธิ เด็กๆ ครับ เพราะเชื่อว่าดนตรีเป็นสิ่งที่ดีที่สุด แต่ไม่อยากให้ยากจนเด็ก ที่ไม่คุ้นกับการเล่นดนตรีเบื่อซะก่อน โดยผมมีอุปกรณ์ และ ทดลองทำอะไรไปบ้างแล้วดังนี้

1.   extreme karaoke เวอร์ชั้น 2.xx (ทดลอง load มาลองใช้ดู หากตอบโจทย์ได้ดีก็จะซื้อ ver 3 ครับ)
2.   Keyboard – Yamaha psr 413 สามารถต่อ midi ออกคู่กับคอมพิวเตอร์ได้
3.   ไฟล์ midi ที่มี  3 ไฟล์ ของ Nick
4.   หนังสื่อ คอร์ด keyboard (แบบเด็ก ๆ ที่มี คอร์ด กีต้าร์ และ โน้ต keyboard แบบง่าย ๆ เป็นเลข 1-7 (ไม่ใช่แบบที่เป็นโน้ตดนตรี นะครับ ยากเกินไปสำหรับเด็ก ๆ )

สิ่งที่ทำไปแล้ว
ต่อ xtreme karaoke เล่นเพลงที่เลือกผ่าน keyboard ทางช่อง midi และ  ปิดเสียง ที่เป็นโน้ตคำร้องของนักร้อง (น่าจะเป็นเสียง เบอร์ 9) เพื่อให้เด็ก กด key จาก keyboard แทนโดยให้ xtreme karaoke ทำหน้าที่เป็น back up เสียงดนตรีชนิดอื่น ๆ ให้  โดยเด็กจะดู การกด Key จากรูปคีย์บอร์ดที่แสดงจากหน้าจอ ว่าจะต้องกดคีย์ใด และ กดตาม

ปัญหา และ สิ่งที่อยากสอบถาม
คือเพลงมันจะเร็วมาก และดูไฟแสดง การกด key จากโปรแกรม ตามโน้ตที่แสดงหน้าจอไม่ทัน ไม่ทราบว่า version.ใหม่ ๆ สามารถที่จะใส่เลข การกด key แบบนี้ เช่น 1 3 4 6# 7 หรือ คอร์ดกีต้าร์ เช่น  C Dm F อะไรแบบนี้ลงไปที่เนื้อร้อง ที่ขึ้นจากหน้าจอใน xtreme ได้เลยหรือไม่ครับ เพราะมันจะง่ายกว่ามากจากการดูจากคีย์บอร์ดของโปรแกรม (เล็ก และ เร็วมาก ตามเพลง) หรือ ผมสามารถแก้ไข เนื้อเพลงให้ใส่เลข คอร์ดพวกนี้เข้าไปได้ไหมครับ จะได้ลองทำดู เพื่อให้เค้าไม่เบื่อซะก่อน

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับ สำหรับคำแนะนำของ พี่ ๆ เพื่อน ๆ
spybug

ออฟไลน์ puay

• ระดับ 1
  • **
Re: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการประยุกต์ ให้เด็กหักเล่นดนตรีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 21:41:47 น. »
 ช่วยดันครับ ขอบคุณแทนเด็กๆ ในความมีน้ำใจและเมตตาต่อเด็ก ครับ  :thank1: :th2:

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการประยุกต์ ให้เด็กหักเล่นดนตรีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2011, 22:57:31 น. »
สามารถใส่โน๊ตตัวเลขหรือคอร์ดแสดงคู่กับเนื้อร้องได้ครับ
ใช้ Lyric Editor ที่มากับโปรแกรม Xtreme โดยทำแบบ 2 ภาษา
เช่นเนื้อร้อง "ฉันรักเธอ"
ให้พิมพ์เป็น ฉัน[ 1 ] | รัก[ 2 ] | เธอ[ 3 ] กรณีใช้โน๊ตตัวเลข

ฉันรักเธอ
1  2   3

หรือ ฉัน[โด] | รัก[เร] | เธอ[มี] กรณีใช้โน๊ตเป็นตัวหนังสือ

ฉันรักเธอ
โด  เร  มี

หรือพิมพ์คอร์ดแทนโน๊ต ถ้าต้องการให้โน๊ตขึ้นก่อนเนื้อร้องก็ใส่ โน๊ต [เนื้อร้อง] แทนครับผม

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2011, 01:57:09 น. »
เขียนโน้ตให้เด็กแทนดีกว่าครับ  ง่ายดี

ส่วนวีสามห้ามเด็กและสตรีมีครรภ์ใช้ครับ  อันตรายมาก

หรืออยากให้ง่ายกว่านั้น  ใช้ xmk  เลยครับมีคอร์ดให้

ให้เด็กฝึกคอร์ดก่อนเมโลดี้  ดีที่สุดครับ

อันนี้ผมคึดเอานะครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2011, 02:12:06 น. »

ปัญหา และ สิ่งที่อยากสอบถาม
คือเพลงมันจะเร็วมาก และดูไฟแสดง การกด key จากโปรแกรม ตามโน้ตที่แสดงหน้าจอไม่ทัน ไม่ทราบว่า version.ใหม่ ๆ สามารถที่จะใส่เลข การกด key แบบนี้ เช่น 1 3 4 6# 7 หรือ คอร์ดกีต้าร์ เช่น  C Dm F อะไรแบบนี้ลงไปที่เนื้อร้อง ที่ขึ้นจากหน้าจอใน xtreme ได้เลยหรือไม่ครับ เพราะมันจะง่ายกว่ามากจากการดูจากคีย์บอร์ดของโปรแกรม (เล็ก และ เร็วมาก ตามเพลง) หรือ ผมสามารถแก้ไข เนื้อเพลงให้ใส่เลข คอร์ดพวกนี้เข้าไปได้ไหมครับ จะได้ลองทำดู เพื่อให้เค้าไม่เบื่อซะก่อน

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับ สำหรับคำแนะนำของ พี่ ๆ เพื่อน ๆ
spybug

ตั้งแต่ผมเล่นดนตรีมา ผมไม่เคยดูโน๊ตเลยครับ
ฟังแล้วก็เล่นเอาเลย
ถ้าอยากให้เด็กเล่นดนตรีได้เก่ง ได้ดี
ผมว่าต้องเริ่มจากให้เด็กฟังให้มากๆ
ให้จำได้(แนวทางกลุ่มคอร์ด)
และจำเมโลดี้ให้ได้

ส่วนเรื่องการแสดงคร์อดที่หน้าจอไปพร้อมๆกับเพลง
eXtreme V 3 ทำได้ครับ
แต่ท่านต้องใช้เพลง XMK ครับกระผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2011, 09:31:23 น. »
ตั้งแต่ผมเล่นดนตรีมา ผมไม่เคยดูโน๊ตเลยครับ
ฟังแล้วก็เล่นเอาเลย
ถ้าอยากให้เด็กเล่นดนตรีได้เก่ง ได้ดี
ผมว่าต้องเริ่มจากให้เด็กฟังให้มากๆ
ให้จำได้(แนวทางกลุ่มคอร์ด)
และจำเมโลดี้ให้ได้

ส่วนเรื่องการแสดงคร์อดที่หน้าจอไปพร้อมๆกับเพลง
eXtreme V 3 ทำได้ครับ
แต่ท่านต้องใช้เพลง XMK ครับกระผม

ขอบคุณครับ

ดูเนื้อ ด้วยไหม...  ครับ
ผมเล่นไม่เป็น  แต่ชอบดูเนื้อ... เนื้อ เนียน ๆ ขาว ๆ  ;D :cheer: