ผู้เขียน หัวข้อ: build 6 beta 2 ออกมาให้ทดสอบอีกแล้ว  (อ่าน 19581 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
build 6 beta 2 ออกมาให้ทดสอบอีกแล้ว
« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 10:56:49 น. »
สืบเนื่องจาก
อ้างถึง
จาก​เมื่อวันหยุดที่ผ่า่นมานี้​ได้​มีการทดสอบ​ build 6 beta 1 ​พบว่ามีการ​เข้า​กัน​ไม่​ได้​ของ​ library ​ตัวเดิม​กับ​ตัวที่พัฒนาขึ้นมา​ใหม่​อยู่​หลาย​ส่วน
(build 6 ​ได้​เอา​ ​ตัวพัฒนาตัว​ใหม่​เข้า​มาสวมแทน​ build 5) ​ดัง​นั้น​จึง​กลับไปเริ่มพัฒนา​ library ​จาก​ build 5 ​โดย​การนำ​เอา
code ​บาง​ส่วน​ของตัว​ใหม่​เข้า​ไปที่ละ​ส่วน​แล้ว​ทดสอบน่า​จะ​มีปัญหาน้อยกว่า​ ​เลย​ต้อง​เสียเวลาพัฒนา​ส่วน​นี้อีก​เล็ก​น้อย
คิดว่า​เมื่อพัฒนา​ library ​จาก​ build 5 ​ได้​เหมือน​ build 6 ​แล้ว​จะ​รีบออกมา​ให้​ทดสอบครับ​ ​ตอนนี้ยอมรับว่า​ build 6 beta 1
ื้ที่​ใช้​ library ​ตัว​ใหม่​ยัง​มีปัญหาการ​ไม่​เข้า​กับ​ของเดิม​อยู่​มาก​ ​ขอบคุณทุก​ ​ๆ​ ​ท่านที่​ได้​ร่วมทดสอบ​แล้ว​แจ้งผลการ​ใช้​งาน​เข้า​มา​ให้​ทราบครับ​

ปล​. ​เตรียมตัวอีก​ 2-3 ​วันนี้คง​ได้​เจอ​กัน​แน่นอนสำ​หรับ​ ​นักร่วมพัฒนา​ Developer Tester ​ผู้​ที่ชื่นชอบ​ Karaoke

build นี้ได้พัฒนาจาก libary ของ build 5 ครับ ทำให้เสถียร กว่า build 6 beta 1
Feature ยังไม่ครบตาม build 6 beta 1 ยังไม่เปิดการใช้งานไฟล์ mk
แต่ได้เพิ่ม feature เข้าไปจาก build 5 ตามนี้ครับ

- เปลี่ยนการแสดงผลหน้าจอแบบ Vista
- ​เพิ่ม​ความ​สามารถ​ใน​การแก้​ไข​ MIDI Editor (Patch,Volume,Pan,Reverb,Chorus) ​แล้ว​มีผลทันที
- ​เพิ่ม​ความ​สามารถ​ Lock Tempo Medley ​ใน​กรณีที่​เพลงมี​ Tempo ​หลายระดับ​ ​เช่นเพลงคาถาขอใจ
- ​ติดตั้งการทำ​งานของ​ DirectX Filter Codec ​แบบอัตโนมัติ​เมื่อเปิดโปรแกรม เป็น Option
- ​แก้​ไขการเล่น​ Medley ​ไม่​ให้​ตัดห้องเพลงก่อนต่อเพลง​ (เล่นจนจบเพลง​แล้ว​ค่อยต่อเพลง)
- แก้​ไขการค้างเมื่อเล่นแบบ​ Medley ​ใน​กรณีที่​เพลงที่​เล่นจบก่อนการ​ Load ​เพลงที่​จะ​เล่นต่อไป​ยัง​ไม่​เสร็จ
- Library mp3 & ogg ​เป็น​ v2.3
- ​เพิ่ม​ความ​สามารถ​ใน​การ​ใช้​ PlayList Directory ​เป็น​ค่า​เริ่มต้น​ใน​การ​ใช้​งานอ่าน​หรือ​บันทึกคิวเพลง
- ​แก้​ไขปัญหาปิด​ Dual Monitor ​แล้ว​หน้าจอ​ Controls ​หายไป

Downloadทดสอบ ได้ที่นี่ครับ  http://www.karaoke-soft.com/downloads/extreme/setup_v1.0.6_b2.zip

หน้าจอการลงทะเบียน

หน้าจอ Options

ปล. อย่าลืมแจ้งผลการใช้งานมาให้ทราบด้วยนะครบ  :) :) :) :)

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
Re: build 6 beta 2 ออกมาให้ทดสอบอีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 11:33:32 น. »
ทดลอง Uninstall เวอร์ชั่นเก่าออก แล้ว install build 6 beta 2 เที่ยวเดียวผ่านเลยครับ
- ค่าของขนาดตัวอักษร ค่า Default ตั้งไว้ที่ 0 ครับ ดังรูป รายละเอียดอื่นๆ จะรายงานให้ทราบต่อไปครับ

mildly

• บุคคลทั่วไป
Re: build 6 beta 2 ออกมาให้ทดสอบอีกแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 11:41:57 น. »
เพิ่งฟอร์แมตเครื่องใหม่ลง winME เพราะตัว beta1 ทำรวนขึ้นจอฟ้าประจำเลย ลง beta 2 แล้วใช้ได้เลยไม่ต้องขอ Licene ใหม่ เพราะลงไว้ Drive D:

ปัญหา.
ตัวนี้ไม่มี EMK Converter เหรอครับ หรือว่าลืม ดูแล้วไม่มีทั้ง ไอค่อน ดูในโฟล์เดอร์ก็ไม่มีโปรแกรมติดมาด้วย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 11:48:03 น. »
เพิ่งฟอร์แมตเครื่องใหม่ลง winME เพราะตัว beta1 ทำรวนขึ้นจอฟ้าประจำเลย ลง beta 2 แล้วใช้ได้เลยไม่ต้องขอ Licene ใหม่ เพราะลงไว้ Drive D:

ปัญหา.
ตัวนี้ไม่มี EMK Converter เหรอครับ หรือว่าลืม ดูแล้วไม่มีทั้ง ไอค่อน ดูในโฟล์เดอร์ก็ไม่มีโปรแกรมติดมาด้วย

emk จะเพิ่มเข้าไปใน beta 3 ครับรอผลการทดสอบ beta 2 ก่อนครับ  :)

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:12:19 น. »
อยากร่วมทดสอบหาข้อบกพร่อง
แต่..............

ไม่มี licence

เลยไม่รู้จะทำยังไง อิ...อิ...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:19:26 น. »
อยากร่วมทดสอบหาข้อบกพร่อง
แต่..............

ไม่มี licence

เลยไม่รู้จะทำยังไง อิ...อิ...

ใน PM ครับ  ;D

aekachai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:27:00 น. »
ใช้ได้ดีเลยครับ เล่นได้ไม่สะดุด ขอตัวลองต่ออีกหน่อยครับ

aekachai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:35:29 น. »
เจอเข้า 1 ดอกครับ เวลาเล่นแบบ เมดเล่ย์นะครับ กดเล่นเพลงที่ 2 โดย ใช้ END จากนั้นปล่อยเพลงเล่นซักพักครับ แล้วคลิ๊กขวา Edit midi ค่าความเร็วที่ล็อกไว้ตก เลยครับ ไม่ทราบว่าตั้งใจให้เป็นแบบนั้นหรือเปล่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:38:43 น. »
เจอเข้า 1 ดอกครับ เวลาเล่นแบบ เมดเล่ย์นะครับ กดเล่นเพลงที่ 2 โดย ใช้ END จากนั้นปล่อยเพลงเล่นซักพักครับ แล้วคลิ๊กขวา Edit midi ค่าความเร็วที่ล็อกไว้ตก เลยครับ ไม่ทราบว่าตั้งใจให้เป็นแบบนั้นหรือเปล่า

มันจะปรับความเร็วเท่ากับค่า ไฟล์ midi ครับเวลาเข้า Editor เดี๋ยวเผลอ save แล้วได้ความเร็วเป็นตัวที่ตั้งค่าในการเล่น
ตรงนี้ต้องขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับว่าต้องการให้เป็นแบบไหน  :)

ชายเสรี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:47:27 น. »
ให้ลายเซ็นต์เดิมหรือป่าวครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 12:50:01 น. »

- ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ เวลาเล่นแบบเมดเล่ย์ เมื่อเล่นเพลงที่ 1 จบ (เพลงแรกตั้ง Tempo=155) พอขึ้นเพลงที่ 2 Tempo จะปรับมาเท่ากับ 150 ไม่ได้ปรับความเร็วให้เท่ากับเพลงแรก
       - แต่ถ้าเรากด Shift + End โปรแรมจะใช้จังหวะส่ง และปรับความเร็วตามเพลงแรก ถ้ากรณีแรกปรับตามกรณีที่ 2 ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ วสันต์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • NO. 6C84B625(นายเอ)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 13:14:33 น. »
เปิดตัวโปรแกรมขึ้นมาได้ไวดี  ภาพรวมถือว่าดีใช้ได้กะจะเปิดทิ้งไว้สักวัน เดี๋ยวจะถึงวันเกิด ส่งปีเก่า เข้าปีใหม่
แต่ลงมา 3 ครั้งแล้วครับ เมื่อbuild 6 beta 3 ออกมา licence key ตัวเดิมจะยังใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 13:19:53 น. »
อ้างถึง
ให้​ลายเซ็นต์​เดิม​หรือ​ป่าวครับ
อันเิดิมแหละอ้าย

อ้างถึง
เปิดตัวโปรแกรมขึ้นมา​ได้​ไวดี​  ​ภาพรวมถือว่าดี​ใช้​ได้​กะ​จะ​เปิดทิ้ง​ไว้​สักวัน​ ​เดี๋ยว​จะ​ถึง​วันเกิด​ ​ส่งปี​เก่า​ ​เข้า​ปี​ใหม่​
แต่ลงมา​ 3 ​ครั้ง​แล้ว​ครับ​ ​เมื่อ​build 6 beta 3 ​ออกมา​ licence key ​ตัวเดิม​จะ​ยัง​ใช้​ได้​อยู่​หรือ​เปล่าครับ

ยังใช้ License Key ตัวเดิมครับ  :)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 13:26:03 น. »

- ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ เวลาเล่นแบบเมดเล่ย์ เมื่อเล่นเพลงที่ 1 จบ (เพลงแรกตั้ง Tempo=155) พอขึ้นเพลงที่ 2 Tempo จะปรับมาเท่ากับ 150 ไม่ได้ปรับความเร็วให้เท่ากับเพลงแรก
       - แต่ถ้าเรากด Shift + End โปรแรมจะใช้จังหวะส่ง และปรับความเร็วตามเพลงแรก ถ้ากรณีแรกปรับตามกรณีที่ 2 ก็ดีนะครับ

จะเล่นเพลง medley ที่ tempo 150 เมื่อเป็น medley เพลงแรกแล้วไม่ได้ตั้ง tempo ไว้ครับ (ตั้งความเร็วเป็น 0)
กรณีข้างต้น เพลงแรกไม่ได้เป็น Medley มีความเร็วเป็น 155 เพลงที่สอบเล่นแบบ Medley ตั้งความเร็วไว้ 0 เวลาเล่นก็จะปรับเป็น 150 อัตโนมัต ทำไว้เผื่อกรณีเพลงแรกเป็นเพลงช้า แล้วเพลงที่ 2 เรื่อยมาเป็น Medley ครับ  :)

aekachai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 13:28:30 น. »
อ้างถึง
มันจะปรับความเร็วเท่ากับค่า ไฟล์ midi ครับเวลาเข้า Editor เดี๋ยวเผลอ save แล้วได้ความเร็วเป็นตัวที่ตั้งค่าในการเล่น
ตรงนี้ต้องขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับว่าต้องการให้เป็นแบบไหน  :)

รับทราบและเข้าใจแล้วววววว...ครับ

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 14:42:01 น. »
อยากลองเช่นกันจะได้เป็นข้อมูลตัดสินใจซื้อ...แต่ยังไม่มีลายเซ็นต์อะคับขอมั่งจิ.. ;D

ชายเสรี

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 14:56:56 น. »
กลับจากเชียงใหม่แล้วจะมาลุย

ออฟไลน์ ณรงค์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 15:02:39 น. »
ได้ License key มาแล้วครับ เดี๋ยวรอเลิกงานกลับไปได้ทดลองแน่...

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 15:17:35 น. »
กลับจากเชียงใหม่แล้วจะมาลุย

กลับมาให้ทัน build 8 นะครับ อย่ามัวไปหลงละอ่อน หละ  ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 15:34:06 น. »
ตอนนี้ทดลองฟังก์ชั่นเมดเล่ย์อยู่ครับ ได้ข้อสรุปมาอีกอย่างนึงว่า ถ้าต้องการให้ต่อเพลงเนียนๆ ต้องตั้งความละเอียดของจอไว้ที่ 800x600 ถ้ามากกว่านี้เพลงสะดุดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Phop

• ระดับ 3
  • *
  • ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 16:00:27 น. »
ทดลองดูแล้วครับ build 6 beta 2 เล่นเมดเลย์เพลงสุดท้ายจบไม่หมดครับท่าน(หายไปประมาณหนึ่งห้อง)
ส่วนอื่นๆใช้ได้ดีครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 16:13:39 น. »
ทดลองดูแล้วครับ build 6 beta 2 เล่นเมดเลย์เพลงสุดท้ายจบไม่หมดครับท่าน(หายไปประมาณหนึ่งห้อง)
ส่วนอื่นๆใช้ได้ดีครับ

โอ้พระเจ้าจอร์จ โปรแกรมลืมตรวจสอบว่าเพลงที่เล่นนี่เป็นเพลงสุดท้ายแล้วนะ  ;D

ออฟไลน์ yuk

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 16:28:41 น. »
ท่าน x-men ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ คือผมใช้กับ notebook ibm r32 P4 m1.7 Ghz ram 256 การ์ดจอ แยก ati 16 m. เวลาเล่นเมดเลย์ ปกติ คือใช้ซาวด์ของเครื่องN/B ก็เล่นได้ปกติดี...แต่พอผมเปลี่ยนไปต่อกับซาวด์ แคนวาส SC88VL โดยใช้สายUSB-midi แล้วปรากฎว่าช่วงรอยต่อเพลง เวลาเมดเล่ย์ มันสะดุด..ครับ....แต่....บางครั้ง(บางครั้ง นะครับ)ก็เล่นได้เนียนเป็นปกติครับ... ผมควรทำไงดีครับ...

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 16:38:40 น. »
ลองต่อกับ ComPort ดูครับว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
ผมเคยใช้ USB Midi Cable (UM1) เล่น ๆ ไปเสียงหายต้องถอดแล้วเสียบใหม่
ถ้าเจอเพลงที่มี SysEx เยอะ ๆ นี่ค้างไปเลย ปกติความเร็ว usb สูงพอคำสั่ง midi อยู่แล้ว
กลัวว่าจะเป็นปัญหาที่ USB Driver ครับ :) 
ลอง Download Driver มา upgrade ครับอาการดังกล่าวอาจหายไปได้

ปล. เรื่อง driver chipset ก็สำคัญครับอย่าลืมลงด้วยนะครับ

Tid.T

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2006, 17:05:57 น. »
โหลดมาแล้ว..ทดลองแล้ว...การต่อเพลงเมดเลย์ไม่ติดขัดเหมือน b5 บอกได้คำเดียว b6....ยอดเยี่ยม..แจ๋ว(ไม่ได้หมายถึงขบวนการแจ๋วนะ) ;D
    ถามต่อ...จังหวะที่ท่าน xmen ทำไว้เป็นเมดเลย์...ทำไว้กี่จังหวะครับ