ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทำเมนูออกมาเป็นชื่อ+เพลง+รหัส ยังไงครับ(คงเคยเห็นตามร้านคารา นะ)  (อ่าน 10022 ครั้ง)

kengjj

• บุคคลทั่วไป
หวังว่าคงมีคนมาบอกผมนะ ??? ??? ???

somjainuk74

หวังว่าคงมีคนมาบอกผมนะ ??? ??? ???
ผมอ่านหลายครั้ง ไม่เข้าใจครับ อธิบายหน่อยครับ
หมายถึง สมมุติเพลงนี้ชื่อเพลง ที่รัก จะทำอย่างไรให้เมื่อพิมพ์เพลงนี้ว่า ที่รัก เพลงจะได้ขึ้นมาอย่างนั้นหรือเปล่า
งง คำถามครับ

kin

พี่ครับขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับผม....กำลัง..งง..งง.....คำถามเลยครับ... ???

kengjj

ครับ ใช่ครับ จะทำเป็นเล่มครับ เผื่อบางทีเรานึกชื่อเพลงม่ายออก เราก้อเปิด ซาหมุดดูเอา คร้าบบบบบบบบบ

แสดงว่าม่ายเคยไปเกะ แหงๆ ไปแต่ พับๆๆๆๆ ชัวร์ อิอิอิ ผมล้อเล่นนะขำๆ อย่าไป C :D :D :D

kengjj

โปร Extrem เนี่ยแหละครับ กดหาตั้งนานแว้วครับ มันม่ะมี อ่ะ :-\

kengjj

โปร Extreme เนี่ยแหละครับ กดหาตั้งนานแว้วครับ มันม่ะมี อ่ะ :-\

หาเจอใหมคร่าบบบ ยังไงช่วยหน่อยนะคร่าบบบบ จะทำไว้เล่นตอนปีใหม่คร่าบบบบบ

ขอบคุนล่วงหน้า คร่าบบบบบบบ

tukae

ธ่อ..พี่ ๆ จ๋า น้องเขาบอกว่า. จะพิมพ์ รายชื่อเพลง ที่มีในรายการของ Xteme karaoke ออกมาเป็น paper ให้ลูกค้าเลือก ถูกป่าวครับ...

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
เปิดโปรแกรมคาราขึ้นมา จดบันทึกตั้งแต่ 00ไปเรื่อยๆจนหมด ต้องจดคีย์ ความเร็ว ศิลปิน ด้วยนะ แล้วเอาไปพิมพ์จ้างร้านเข้าเล่ม ง่ายจะตาย 55

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ครับ ใช่ครับ จะทำเป็นเล่มครับ เผื่อบางทีเรานึกชื่อเพลงม่ายออก เราก้อเปิด ซาหมุดดูเอา คร้าบบบบบบบบบ

แสดงว่าม่ายเคยไปเกะ แหงๆ ไปแต่ พับๆๆๆๆ ชัวร์ อิอิอิ ผมล้อเล่นนะขำๆ อย่าไป C :D :D :D

เข้าไปในโฟลเดอร์ของโปรแกรม  ดูโฟลเดอร์ Data มีไฟล์ song.dbf ให้เปิดไฟล์ด้วย xcel แล้วก็จัดการได้เลยครับ

• คณะก่อการ
ผมว่า เปิดเอกเซล ก่อน แล้ว-โอเพน- เอกทีม -ดาตา- ซองดีบีเอบ ดีกั่วบ่อ้าย

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมว่า เปิดเอกเซล ก่อน แล้ว-โอเพน- เอกทีม -ดาตา- ซองดีบีเอบ ดีกั่วบ่อ้าย

แล้วแต่มัก  ถ้าทำแบบป๋า  คนที่ไม่เก่งเรื่องการใช้งานคอมพิวเตอร์จะทำยาก

เพราะ xcel จะมองไม่เห็นไฟล์ที่ว่านี้ครับ  แต่ถ้าคนที่เก่งขาเฮ็ดได้เบิ่ดแหละครับป๋า

• คณะก่อการ
แล้วแต่มัก  ถ้าทำแบบป๋า  คนที่ไม่เก่งเรื่องการใช้งานคอมพิวเตอร์จะทำยาก

เพราะ xcel จะมองไม่เห็นไฟล์ที่ว่านี้ครับ  แต่ถ้าคนที่เก่งขาเฮ็ดได้เบิ่ดแหละครับป๋า
เย้ ข่อยเจ่ง แล่ว ก้าข่อยเห็นเบิ๊ดแล่วงะ

• คณะบริหาร
เย้ ข่อยเจ่ง แล่ว ก้าข่อยเห็นเบิ๊ดแล่วงะ

ไม่ได้ว่าป๋านี่  อิอิ..........งั้นใครมักแนวได๋กะเฮ็ดแนวนั่นล่ะเนาะ

หรือถ้าไผมี Dbase III plus  ก็เปิดได้เลยครับ  อิอิ

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
ขอบคุณครับ ผมยังใช้ Office XP อยู่เลย  ;D

ejimatsu

น่าจะเป็นการทำสมุดรายชื่อใช่ไหมครับ ผมใช้ Office Excel 2003 Pro เปิดจากไฟล์ SONG.DBF ได้เลยครับ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
น่าจะเป็นการทำสมุดรายชื่อใช่ไหมครับ ผมใช้ Office Excel 2003 Pro เปิดจากไฟล์ SONG.DBF ได้เลยครับ

จริงๆ แล้วไม่ได้ขัดนะครับ พิมพ์แบบนี้ค่อนข้าง เปลื่องหน้ากระดาษ เพราะราจะดไม่ได้ เพราะมันอยู่ เซล ใครเซลมัน...
ผมเคยทำมีคำสั่ง เอา รหัส+ ชื่อเพลง + นักร้องมาต่อกันอย่างสวยงาม เดี๋ยวผมหาให้..

เช่น
100236 - รักแท้ - ฅนราศีตุล

• *
โค๊ด: [Select]
=A2& " - " &B2& " - " &C2
นี้ครับ นำไปไว้ ในช่องที่ต้องการให้แสดง
        A         B          C        D
     CODE    TITLE   ARTIST

2  U0077    4 นาที   กะลา          =A2& " - " &B2& " - " &C2

เซล D จะได้  U0077 - 4 นาที - กะลา

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
ผมเคยทำแล้วครับ สมัยนั้นหมึกแพงมาก จะใช้ปริ๊นเตอร์เลเซอร์ หมึกถูก แต่เครื่องแพงมากอีก
ก็เลยปริ๊นท์ด้วยอิ๊งค์เจ็ทนี่แหละ เอาออกไปใช้ได้ 4-5 งาน ขี้เมาทำเปียก ขาด หมดสภาพเลย
เอาวะ ปริ๊นท์ใหม่อีก ก็เจอแบบเดิมอีก คราวนี้เก็บไว้เป็นต้นฉบับเล่มหนึ่ง แล้วซีร็อกซ์ไปใช้งาน
เอาไว้เป็นเล่ม Startup เรียงตามชื่อศิลปินไว้ ถ้ามีเพลงเพิ่มก็เพิ่มในเล่ม 2 จะได้ปริ๊นท์น้อย ๆ
ไม่งั้น บางทีต้องมาแทรกหน้าแรก ทำให้รายชื่อเปลี่ยนหมด ต้องปริ๊นท์ทั้งหมดทุกครั้ง ไม่ไหวครับ.

• *
ตัวอย่างไฟล์ไว้พิมพ์ เมนูครับ..

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
เอามาให้ดูครับ ทั้งหมด 152 หน้า นี่ขนาดแบ่ง 2 คอลัมน์นะ
ทำใน Exel แล้ว Save เป็น .txt แล้วมาจัดด้วย Word อีกที
อันนี้เฉพาะเล่ม Startup ยังมีเล่ม 2 ตอนนี้หยุดทำไปนานแล้ว
ใช้ได้เฉพาะท่านที่มีเพลงของผมทั้งหมด เพราะรหัสจะตรงกันครับ.

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=746B7D906B3DAPC36IELQ4A5XADZ7

kengjj

:laugh: :laugh: :laugh:

ขอบคุน ทุกคนมากๆครับ ที่มาช่วยกันตอบ ผมเข้าจัย กระจ่างเลยครับ อิอิอิ