เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

อยากเพิ่ม,เปลี่ยนแปลง,อุปกรณ์ ครับ

(1/8) > >>

wissanu:
โดยปกติเครื่องเล่นคาราโอเกะกับคอมฯ ควรต้องมีเครื่องปรุงอะไรบ้าง
เครื่องของผมมีดังนี้
1.เพาว์เวอร์แอมป์ 300 วัตต์ (ชนิดมอสเฟส) 1 ตัว
2.มิกซ์ YAMAHA MG8/2FX แบบ 8 ch. 1 ตัว
3.ปรีแอมป์คาราโอเกะ 1 ตัว
4.EQ 1 ตัว
5.ลำโพง 15 นิ้ว 1 คู่ (ตัดเสียงแหลมออกใช้ทำเป็นตู้ซับเบส)
6.ลำโพงเสียงกลางดอก 8 นิ้วพร้อมเสียงแหลมเป็นแบบจาน 1 คู่
การต่อใช้งานดังนี้ครับ
ซาวด์การ์ด (Audigy 2 ZX) ->มิกซ์-> ปรีแอมป์ -> EQ -> เพาว์เวอร์->ออกลำโพง
เสียงที่ได้ถือว่าออกมาแน่น นุ่ม ใช้ได้ แต่ผมอยากทราบจากท่านที่เป็นมืออาชีพทางดนตรี
ว่าควรปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมไหมครับ (ใช้ร้องเล่นคาราโอเกะไม่ใช่อาชีพ) ขอบคุณมากครับ

จิตกร:
มีมิกแล้วปรีแอมป์ไม่ต้องก็ได้ครับ เพราะปรีอาจจะไปขยายเสียง ทำให้เสียงขาดหรือเกิน ทำให้ฟังไม่เพาะครับ
ซาวด์การ์ด (Audigy 2 ZX) ->มิกซ์-> EQ -> เพาว์เวอร์->ออกลำโพง เท่านี้ก็สุดยอดแล้วครับ

อนันตชัย ระยอง:
เพิ่ม SUB 18'' ซักคู่..ใช้ 15" ขับเสียงกลางแทน ใช้แหลมแบบปากแตร.. ก็น่าจะดีขึ้นมั๊ง..ไม่มีความรู้คือกัน..แหะ.แหะ. ;D

วิชัยคนธรรพ์:
มีเอฟเฟกดีๆสักตัวครับ

นายเปี๊ยก !!:
EQ ที่ใช้กับงานดนตรี  หลัก ๆ ไม่ได้มีไว้เพิ่มนะครับ ส่วนมากจะใช้ลดความถี่ที่ไม่ต้องการ
มี มิกซ์ แล้ว ก็ ทิ้ง ปรี ไปได้เลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version