เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

จะทำอย่างไรเมื่อ Power mix กำลังน้อยเจอ เครื่องดนตรีเป็นวง

(1/4) > >>

อ๊อด ลำพูน:
พอดีร้านผมเป็นร้าน คาราโอเกะเล็กๆ ใช้ Power mix กำลังต่อข้างก็ 300 w ที่ 4 โอหม์
ลำโพงสองทางหนึ่งคู่ กำลังก็พอสำหรับร้อง คาราโอเกะ มีอยู่วันหนึ่ง เขาเหมาร้านเพื่อจัดงานแต่งงาน
แล้วนำดนตรีเป็นวงแบบ สามชิ้นมาเล่นก็มี กลองชุด เบส กี่ตาร์ แล้วก็ใช้ Power mix ตัวนี้ในมิกช์
กระเดื่องกับสะแน และก็เสียงร้อง นอกนั้นออกสด ท่านลองคิดดูเอาเถอะ เฉพาะตู้เบส กับกลอง
ก็ดังกว่า Power mix ของผมอีกตอนลองเสียงผมเร่งเสียงร้องจนสุดก็ยังดังสู้เครื่องดนตรีไม่ได้ เร่งจนเสียง
หวิดๆๆๆ จนไฟแดงโชว์เลยงานนี้ ผมคิดว่างานนี้ไม่ลอดแน่ๆลำโพงแหลมขาดแน่ จะบอกให้นักดนตรีเล่นเบาๆ
มันก็ไม่ได้ เพราะเขาก็เล่นปกติของเขา มันเป็นเพราะ Power mix ของเราแรงไม่พอ แล้วจะทำอย่างไรดีละ
งานก็จะเริ่มแล้ว ทางวงเขาก็ไม่มี ชุดเครื่องเสียงเสียด้วย เพราะเขาเล่นประจำที่ร้านอาหารอย่างเดียว
ถึงตอนนี้วิญญาณมือมิกช์เก่าก็เข้าสิงแล้ว เพราะเมื่อก่อนผมเคยเล่นเป็นวงและเป็นคนมิกช์เองด้วย ก็เลยลองนำ
วิธีที่เคยใช้เป็นประจำตอนที่เล่นกับวง ขอให้นักดนตรีหยุดเล่นก่อน แล้วปรับมิกช์ใหม่หมดเลยโดยการลด Vol
ทุกตัวลงหมดคือปิดเสียงหมด แล้วดัน Vol Power mix จนสุดเพื่อใช้กำลังของ Power อย่างเต็มที่
แล้วค่อยๆดัน Vol ไมค์ ขึ้นโดยการดัน Vol สไลด์ไปที่ 0 แล้วหมุน Vol ตัวบน ไปประมาณเลข 7 ลองฟังเสียงดู
แล้วค่อยๆลด Vol สไลด์ลงมาในระดับฟังสบาย พอไมค์ได้แล้ว ก็มาปรับ ไมค์กลอง ก็มี กระเดื่องกับสะแน
เริ่มที่กระเดื่องก่อน ดัน Vol สไลด์ไปที่ 0 ค่อยๆหมุน Vol ตัวบนแล้วฟังเสียงโดยส่วนมากจะเร่งไม่เกินเลข 4 ในที่นี้
ผมปรับแค่เลข 3 พอ แล้วก็ต่อด้วย สะแน ก็ดันเฉพาะ Vol สไลด์อย่างเดียว ส่วน Vol ตัวบนเป็น 0 ใส่ off ให้สะแน
หน่อยหนึ่ง ปรากฎว่าใช้ได้ผลครับ เสียงทุกอย่างเริ่มมา หลังจากนั้นก็ ปรับนั้นนิดปรับนี้หน่อย เพื่อให้พอดีกัน
เป็นอันว่า งานนี้ ก็สำเร็จไปด้วยดี ซึ่งต่างจากการลองเสียงครั้งแรก เล่นเอาเครื่องแทบพังเพราะดันเสียงทุกอย่างให้ดังกว่า
เสียงดนตรีที่เล่นสด แต่ด้วยกำลังเครื่องที่น้อยนิดไม่สามารถที่จะสู้เครื่องดนตรีที่นำมาแสดงได้ หากยังใช้วิธีปรับแข่งเสียงดนตรี
เครื่องคงจะพังไปแล้วครับ
ก็ลองนำวิธีนี้มาใช้ดูครับเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่ไปเจอเหตุการณ์อย่างผมครับ

ชายเสรี:
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแบ่งปันครับ

อนันตชัย ระยอง:
ขอบคุณครับ..สำหรับการณ์แบ่งปันประสบการณ์..

ทินกรณ์แมน:
ดีครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D

เด็กชายเคยโสด:
ขอบคุรครับป๋า  เป็นประโยชน์มากครับ  เพราะเสียงดนตรีที่ดังเกินไปกน่ารำคาญถาหากว่ามันไม่มีสมดุลยภาพของเสียง

และเสียงดนตรีที่พอดีแม้ว่าไม่ดังแต่ถ้าสามารถปรับจูนทุกอย่างได้อย่างลงตัว  มันก้ทำใหไม่รำคาญและยังคงได้ความสุข

ในการเสพอรรถรสของเสียงดนตรี  และช่วยให้ผ่อนคลายลืมเรื่องร้ายและลดความเครียดในชีวิตประจำวันได้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version