ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือกลุ่มสมาชิก extreme การแยกไลน์ 7.1 ให้ได้ 8 ไลน์  (อ่าน 10417 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้นซอย7

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA22EF0 HL#4C95B997
...เนื่องจากเพิ่งซื้อกาดร์7.1 อยากจะเล่นแบบแยกไลน์บ้างแต่ แพน ซ้าย ขวา ไม่เป็นครับวอนผู้รู้ช่วยช่วย แยกไลน์ให้ดูหน่อยหรือเอารูปภาพที่
ได้แยกหรือ แพนเรียบร้อยแล้วเพื่อผมจะได้โหลดใช้ได้ทันทีไม่ต้องลำบากช่วยวางรูปให้ด้วยนะครับจะรอขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: ขอความช่วยเหลือกลุ่มสมาชิก extreme การแยกไลน์ 7.1 ให้ได้ 8 ไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 05:53:04 น. »
ลองค้นๆกระทู้ของครูภูมดูสิครับ  ว่าเคยเห็นท่านทำเอาไว้น่ะครับ
ดูที่นี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9195.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 05:56:27 น. โดย พี่ตุ้ม »

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความช่วยเหลือกลุ่มสมาชิก extreme การแยกไลน์ 7.1 ให้ได้ 8 ไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 05:58:47 น. »
ลองค้นๆกระทู้ของครูภูมดูสิครับ ว่าเคยเห็นท่านทำเอาไว้น่ะครับ
ดูที่นี่ครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9195.0
ผมก็แยกตามกระทู้นี่แหละครับ...8 ไลน์..สมจริงครับ..ส่วนเรื่อง แพน แต่ละชิ้นดนตรึ..ต้องรอ.ท่านพี่ สมใจนึก..กูรู แห่ง 14 ไลน์ มาแถลงละกันครับ.(แค่ 8 ก็แทบไม่เหลือรูไว้ให้เสียบไมค์แล้วครับ หุหุ) :em01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 06:10:53 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 07:37:50 น. »
ไลน์ที่เราจะแพนก็ได้แก่

เครื่องเป่า  - กีตาร์ -  แฉ - ไฮแฮท  ออแกน เปียโน ทอม1 ทอม2

แพนไม่มีกฏตายตัว ครับ ต้องเล่นดูแล้วชอบเช่นไร...อย่างให้ กีตาร์ ไปซ้าย เครื่องเป่าไปขวา (แยกให้พวก Brass ซ้ายบ้าง
พวกแซกฯ อยู่ขวา ) 
ที่ไม่ต้องแพนก็อย่าง กระเดื่อง เบส สแนร์....

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 19:05:23 น. »
ลอทำแบบผมดูก็ได้นะครับ ไม่ต้องววุ่นวายอะไรมาก  แยก 2 line สเตอร์   (4 CH)  line1 เสียงกลอง เบส  line2  เสียงเครื่องดนตรีต่างๆ  ส่วนการแพนนั้น MIDI เขาก็ทำมาพอใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องวุ่นวายไรมาก ปรับเครื่องดนตรีให้ เนียนๆกับชุดกลองพอ
2 ไลน์ ใครๆก็เล่นกันครับ..มันเป็นพื้นฐานระบบสตอริโอ 2 ชาแนลธรรมดาครับ จริงอยู่ที่ว่า เราแยกกี่ไลน์ สุดท้ายก็ออกแค่ 2 คือซ้ายและขวาครับ..ไม่เถียงครับ..แต่อย่าลืมครับ..เครื่องดนตรีแต่ละชนิดแต่ละชิ้นความถี่เสียงที่เปล่งออกมามันต่างกันครับ แค่ปรับจุดตัด เสียงก็เปลี่ยน แต่เมื่อเราแยกไลน์แล้ว การปรับแต่งสามารถทำได้แบบอิสระ ทำให้ได้เสียงที่ สมจริง มากยิ่งขึ้นครับ...ความดังสามารถลด/เร่งได้ตามใจ สุดแท้แต่บรรยากาศเพลงพาไปครับ...สรุป.ผมว่าแยกไลน์..น่าฟังมากกว่า 2 ไลน์ ธรรมดาครับ.(ไม่วุ่นวายหรอกครับ ไม่เชื่อถามป๋า สมใจนึก ดูก็ได้ครับ 8 ไลน์ เด็ก ๆ )...ลองดูครับท่าน โอมมี่..แล้วจะลืมแบบ 2 ไลน์...จะหาว่าไม่บอกครับ..หุหุหุ :em19: :em19: :em19:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 19:09:11 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 21:09:52 น. »
งานเวทีเน้นความสมจริง ... ความเป็นดนตรี เพื่อให้ใกลเคียงการมิกซ์จากดนตรีสด
(เล่นสดก็ไม่มีหรอกแยก 2 ไลน์)

นี่ประเด็นหนึ่ง .... เอ็กตรีมวิเศษที่จุดนี้ เป็นจุดที่ขายได้ด้วย (คุยได้ด้วย) การแยกไลน์ของเอ็กตรีมไม่เหมือนโปรแกรมอื่น
เอ็กตรีม สั่งได้อย่าง สมใจนึก

ส่วนงานคาราโอเกะ...ออกสเตอรฺิโอ นั้นก็เล่นกันเป็นพื้น ๆ อยู่แล้ว
แต่มิดี้ เอาให้ดีนะ...หากมิดี้เขียนมาแยกดีก็ดีไป...และหาก SF2 ไม่แยกตามก็ยุ่ง (เป็นโมโนตลอดเวลาแบบ ปู พงษ์สิทธิ์) นี่อีกประเด็นครับ
แต่การแยกไลน์ เรา (มือมิกซ์) สั่งได้ว่าจะให้ไปทางไหน และสั่งได้ตลอด...ทีนี้งานเวทีการแยกไม่ยุ่งหรอก เพราะมือมิกซ์ เขามีหน้าของเขาโดยตรง
หากงง ก็เป็นมือมิกซ์ที่ดีไม่ได้ 

พูดแล้วผมนึกถึง  เพชรพิณทอง  วงดนตรีลูกทุ่งอีสาน ที่ใช้ PA ตุลา และมิกซ์ชิ้นดนตรีให้ออกมาได้แบบสเตอริโอสมบูรณ์ แบบ
วงแรก ๆ ของเมืองไทย  .... :em26: :em26:

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2009, 21:14:24 น. »
ลอทำแบบผมดูก็ได้นะครับ ไม่ต้องววุ่นวายอะไรมาก  แยก 2 line สเตอร์   (4 CH)  line1 เสียงกลอง เบส  line2  เสียงเครื่องดนตรีต่างๆ  ส่วนการแพนนั้น MIDI เขาก็ทำมาพอใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องวุ่นวายไรมาก ปรับเครื่องดนตรีให้ เนียนๆกับชุดกลองพอ

ถ้าแยกแบบนี้  ใช้สองลายธรรมดา

แล้ว สั่งลดเสียง กลองที่ โปรแกรมก็ได้นะครับ  ไม่ต้องแยกเป็น สี่ลายหรอก ครับ

:em01: :em01: :em01: :em01: :em01: