ผู้เขียน หัวข้อ: SoundMax ออนบอร์ด ไม่ง้อ DLS TOOLS  (อ่าน 2944 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
SoundMax ออนบอร์ด ไม่ง้อ DLS TOOLS
« เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2008, 14:14:07 น. »
เครดิจจากที่นี้ครับ ลองดูครับ http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board2&topic=1403&action=view
Soundmax Driver เผื่อใครกำลังหาครับ ข้างล่างเลย
http://www.savefile.com/files/1364161

ftp://dlsvr03.asus.com/pub/ASUS/misc/audio/ad1980/NT4_3663.zip

******ใช้ mouse ปาดดูข้อความครับ******           

SoundMax ออนบอร์ด ไม่ง้อ DLS TOOLS
  สืบเนื่องจกผมไม่ sound creative มีแต่ sound onboard
จึงไม่สามารถใช้ soundfonts ได้
จะใช้ DLS TOOLS มันก็ชอบหมดอายุและต้องมาโหลดทุกครั้งที่จะเปิดคาราโอเกะ
ก็เลยเบื่อที่จะต้องมาตั้งวันที่ย้อนหลังทุกๆครั้งไป
แต่โชคดีที่มี soundmax onboard ซึ่งมันสามารถโหลดไฟล์ DLSได้
เมื่อเจอวิธีจึงนำนำมาบอกเพื่อนๆสมาชิก
แต่ถ้าใครทราบแล้วก็ขออภัยนะครับ
**ปล. ขอบคุณไฟล์ soundfonts จากพี่ช่างอ็อดครับ**

1.ให้ใช้โปรแกรม Extreme Sample Converter 3
แปลงไฟล์จาก sf2 เป็น DLS

2. จากนั้น copy ไฟล์ DLS ไปไว้ที่ C:\\Program Files\\Analog Devices\\SoundMAX
ซึ่งมันเป็นที่อยู่ของ SoundMax

3. จากนั้นไปที่ Control Panel แล้วดับเบิลคลิกที่ไอคอน SoundMax
หรือใครจะดับเบิลคลิกไอคอน SoundMax ที่ Taskbar มุมขวาล่างก็ได้ครับ

4. เราก็จะเจอแผงควบคุม SoundMax แล้วเลือกแทบ ซินธิไซเซอร์สำหรับเสียง MIDI
จากนั้นเราก็สามารถเลืกไฟล์เสียง SoundFonts ที่เราต้องการได้แล้วครับ

**เฉพาะคนที่ใช้ SoundMax ออนบอร์ดนะครับ**

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2008, 20:33:50 น. โดย suwannaphum »

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: SoundMax ออนบอร์ด ไม่ง้อ DLS TOOLS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2008, 14:21:20 น. »
ขอบคุณท่าน suwannaphum และท่าน JT เจ้าของกระทู้บอร์ดช่างอ๊อด ครับ
ที่ได้นำเกร็ดความรู้มาฝากเพื่อน ๆ สมาชิกครับ
ใครมี SoundMax ลองทดสอบดูนะครับ
 ;D ;D ;D

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
Re: SoundMax ออนบอร์ด ไม่ง้อ DLS TOOLS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2008, 14:25:30 น. »

;) ;) ;)

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2008, 11:07:57 น. »

;D ไปเจอมาแต่ยังไม่ได้ลอง  ขอขอบคุณบอร์ดโน้นมาก ๆ ๆ ครับ.......

.........http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board2&topic=1644&action=view

RJ sound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2008, 14:10:14 น. »
;D ไปเจอมาแต่ยังไม่ได้ลอง  ขอขอบคุณบอร์ดโน้นมาก ๆ ๆ ครับ.......

.........http://www.pantown.com/board.php?id=14786&area=1&name=board2&topic=1644&action=view
ลิงค์ที่ท่านให้ไว้ไม่มีข้อมูลแวครับ

RJ sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2008, 14:13:54 น. »
ท่านสุวรรณภูมิครับ  กรุณาอัพข้อมูลใหม่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2008, 14:31:24 น. »
แปดเดือนต่อมา............อิอิ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2008, 15:09:42 น. »
แปดเดือนต่อมา............อิอิ
อีกแปดเดือนต่อมา...ยิ่งน่าเศร้า...พอหมดสิ้นลมหนาว.......ไทยต้อง....

;D  ขออนุญาตสรุปครับ  การเอา sf2 แปลงเป็น dls แล้วโหลดลงการ์ดออนบอร์ด SoundMax
             * ไม่ว่าจะโหลดลง driver  (คล้ายๆ sound bank manager ของ creative)  หรือ....
              * หลอก SoundMax ด้วยการเปลี่ยนชื่อ  dls ให้เป็นชื่อที่เป็นค่า defalt ของการ์ด SoundMax ขออภัยครับจำชื่อไมได้...ชื่อคล้ายๆ  CT2MGM.dls ซึ่งเป็นซาวน์ฟอนต์ ตัวเล็กๆ สกุล dls ที่ไดรเวอร์ SoundMax แถมมาให้
      ทั้ง 2 วิธี สำหรับผม ได้ลองมา  3 - 4 เครื่องแล้ว  **** ไม่ได้ผล - เสียงไม่เปลี่ยนไป - โหลดแล้วมันไม่รับ ****  แต่เคยมีบางท่านในบอร์ดนี้ (จำไม่ได้) บอกว่าได้ผล  รอให้แต่ละท่านมาตอบใหม่

ข้อแนะนำของผม ถ้าจะเล่น dls ให้โหลดด้วย Dls Tools ดีกว่าครับผม