ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นแบบmv ต้องตั้งค่าแบบไหนให้เสียงดีครับ มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2002 ครั้ง)

ออฟไลน์ cut123

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • 1E0047CD ซื้อจาก วิทูร สุนทร วงดนตรี ออนซอนอิสาน
เล่นแบบmvต้องตั้งค่าแบบไหนให้เสียงดีครับ  มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
1. อยู่ที่ต้นฉบับ ถ้าเป็น MV แบบ 2 Tracks MP4 ก็จะเสียงดีกว่าแบบเดิมๆ
2. คุณภาพของ sound interface (คุณภาพแปลผันตรงกับราคา)

• *
  • 1E0047CD ซื้อจาก วิทูร สุนทร วงดนตรี ออนซอนอิสาน
ตัวโปรแกรมต้องตั้งค่าแบบไหนครับ

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 3
  • *
  • HL##80003EC5 (MP 19/2/62)
ตัวโปรแกรมเอง ก็เล่นออกมาได้ตามปกตินะครับ

ส่วนตรงที่ถามว่า ตั้งค่าแบบไหนให้เสียงดี อาจจะต้องเริ่มตั้งแต่ตัว MV ก่อนเลยว่า บันทึกมาดีหรือไม่อย่างไร อย่างที่พบเจอกันทั่วไปตามร้านคาราโอเกะ มักเป็นไฟล์ VCD เสียงก็จะไม่ดีนัก ถ้าเป็นไฟล์รุ่นใหม่ ๆ ที่บันทึกมาเป็น DVD พวก MP4 อะไรแบบนี้ก็จะเสียงดีกว่าแบบ VCD ตามที่ท่านแอดมิน E22NP ตอบไว้นั่นล่ะครับ

สรุปให้ว่า ถ้าจะเล่น extreme karaoke ก็อย่าไปหาเล่นแบบ MV เลยครับ ให้หาเปิดเอาตาม YouTube ก็สะดวกสุด แต่ถ้าอยากจะได้โปรแกรมที่ช่วยทำให้ร้องคาราโอเกะสนุกขึ้น มีเล่นดนตรีทับเองเข้าไปด้วย อย่างนี้จึงจะเหมาะมาก

• *
ขอบคุณครับ :thank1:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
เพิ่มเติมให้นะครับ ถ้าต้องการที่จะปรับแต่งเสียงจากตัวโปรแกรมล่ะก็
ให้ใช้ bus group ใส่เข้าไปก็ได้ครับ เพราะที่ตัว bus group
ก็มี fx หลายอย่างให้ปรับแต่งเสียงได้ หรือถ้าต้องการมากกว่านั้น ก็สามารถ
นำ vst มาใส่ได้อีก 3 ตัว ลองเล่นดูครับ ปรับกันให้หูชาไปเลย  :95:

ออฟไลน์ ชายเสรี

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
เพิ่มเติมให้นะครับ ถ้าต้องการที่จะปรับแต่งเสียงจากตัวโปรแกรมล่ะก็
ให้ใช้ bus group ใส่เข้าไปก็ได้ครับ เพราะที่ตัว bus group
ก็มี fx หลายอย่างให้ปรับแต่งเสียงได้ หรือถ้าต้องการมากกว่านั้น ก็สามารถ
นำ vst มาใส่ได้อีก 3 ตัว ลองเล่นดูครับ ปรับกันให้หูชาไปเลย  :95:

:95:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
ตัวโปรแกรมเอง ก็เล่นออกมาได้ตามปกตินะครับ

ส่วนตรงที่ถามว่า ตั้งค่าแบบไหนให้เสียงดี อาจจะต้องเริ่มตั้งแต่ตัว MV ก่อนเลยว่า บันทึกมาดีหรือไม่อย่างไร อย่างที่พบเจอกันทั่วไปตามร้านคาราโอเกะ มักเป็นไฟล์ VCD เสียงก็จะไม่ดีนัก ถ้าเป็นไฟล์รุ่นใหม่ ๆ ที่บันทึกมาเป็น DVD พวก MP4 อะไรแบบนี้ก็จะเสียงดีกว่าแบบ VCD ตามที่ท่านแอดมิน E22NP ตอบไว้นั่นล่ะครับ

สรุปให้ว่า ถ้าจะเล่น extreme karaoke ก็อย่าไปหาเล่นแบบ MV เลยครับ ให้หาเปิดเอาตาม YouTube ก็สะดวกสุด แต่ถ้าอยากจะได้โปรแกรมที่ช่วยทำให้ร้องคาราโอเกะสนุกขึ้น มีเล่นดนตรีทับเองเข้าไปด้วย อย่างนี้จึงจะเหมาะมาก
  +1 อารมณ์ความสนุกคนละแบบ ครับ
ส่วนตัวไม่ได้เล่นเลย MV
 :thank1:

• *
กราบขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านนะครับที่ให้คำแนะนำค่ะ :thank1: