ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเล่นอีเลคโทนในโปรแกรม  (อ่าน 2542 ครั้ง)

ออฟไลน์ M.K.SOUND

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5F6236E2 (คุณกุ้งดี4ดี
วิธีเล่นอีเลคโทนในโปรแกรม
« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2021, 19:28:58 น. »
รบกวนท่านผู้รุ็ หรือ ท่านทีเล่นอีเลคโทนในโปรแกรมได้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ต้องมีโปรแกรมเสริมไหมครับ โดยเฉพาะสายสัญญาณ ต้องใช้สายแบบไหนครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วบครับ จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2021, 22:23:13 น. »
 :95: :95: ต้องใช้สาย MIDI2USB และต่อกับคีย์บอร์ดได้เลย โปรแกรมจังหวะในเอ็กตรีมมีให้เลือกเยอะแยะครับ..  :95: :95:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2021, 19:24:41 น. »
ตรงที่น้องกุ้งแนะนำ ผมใช้อยู่แล้ว เพราะผมก็ศิษย์น้องกุ้งคือซื้อโปรแกรมมาจากน้องกุ้ง ทำได้ครับ แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่าบางทีเปิดเครื่องต่อสายมิดีแล้วเข้าโปรแกรม เปิดโหมดอีเลคโทนขึ้นมาแล้วแต่เล่นแล้วเสียงไม่ออกทำตามทุกขั้นตอน แต่มันเป็นบางทีเท่านั้น คล้ายกับว่ามันหาไม่เจอกัน ต้องเสียบเข้าถอดออกสายมิดี้ ปิด แล้วเปิดครื่องใหม่ กว่าจะได้เล่น ช่วงนี้อยู่กับบ้านไปไหนไม่ไดก็เลยเปิดคาราโอเกะ แล้วเล่นอีเลคโทน เป็นเมโลดี้ แทนคนร้อง ก็พอได้อยู่ แต่ปัญหาก็มีอีกคือเสียงดนตรีคาราโอเกะมันดังกลบเสียงเมโลดีที่เราเล่นแทบไม่ได้ยิน ถ้าลดซาว์ดในโปรแกรม ก็เท่ากับลดทั้งหมด อยากให้เสียงที่เล่นจากคีย์บอร์ด มันแยกกับซาว์ดคาราโอเกะ ต้องปรับเสียงยังไงครับน้องกุ้งช่วงนี้ไม่ได้แวะไปกินยาดองบ้านน้องกุ้งเลย ข่าวว่าน้องกุ้ง แต่งแล้ว มีน้องยัง

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2021, 20:16:55 น. »
ตรงที่น้องกุ้งแนะนำ ผมใช้อยู่แล้ว เพราะผมก็ศิษย์น้องกุ้งคือซื้อโปรแกรมมาจากน้องกุ้ง ทำได้ครับ แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่าบางทีเปิดเครื่องต่อสายมิดีแล้วเข้าโปรแกรม เปิดโหมดอีเลคโทนขึ้นมาแล้วแต่เล่นแล้วเสียงไม่ออกทำตามทุกขั้นตอน แต่มันเป็นบางทีเท่านั้น คล้ายกับว่ามันหาไม่เจอกัน ต้องเสียบเข้าถอดออกสายมิดี้ ปิด แล้วเปิดครื่องใหม่ กว่าจะได้เล่น ช่วงนี้อยู่กับบ้านไปไหนไม่ไดก็เลยเปิดคาราโอเกะ แล้วเล่นอีเลคโทน เป็นเมโลดี้ แทนคนร้อง ก็พอได้อยู่ แต่ปัญหาก็มีอีกคือเสียงดนตรีคาราโอเกะมันดังกลบเสียงเมโลดีที่เราเล่นแทบไม่ได้ยิน ถ้าลดซาว์ดในโปรแกรม ก็เท่ากับลดทั้งหมด อยากให้เสียงที่เล่นจากคีย์บอร์ด มันแยกกับซาว์ดคาราโอเกะ ต้องปรับเสียงยังไงครับน้องกุ้งช่วงนี้ไม่ได้แวะไปกินยาดองบ้านน้องกุ้งเลย ข่าวว่าน้องกุ้ง แต่งแล้ว มีน้องยัง
ตรงมิกเซอร์ ถ้าเราให้เสีงเมโลดี้ออกช่องที่ 9 ให้ไปดันระดับเสียงขึ้นไปแล้วกดล๊อกไว้ได้ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2021, 10:11:31 น. »
เสียงเมโลดี้ ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเสียงเมโลดี้ในเพลงคาราโอเกะครับ แต่เป็นเสียงที่เล่นจากคีย์บอร์ด ผ่านฟังค์ชั่น อีเลคโทน ผ่านสายมิดี้ นะครับ คือมันจะดังเบากว่าเพลงตาราโอเกะ แต่พอไปลดเสียงเพลงคาราโอเกะ มันก็ลดไปทั้งหมด รวมทั้งเสียงจากคีย์บอร์ดด้วย คือผมใช้คีย์บอร์ดราคาถูกๆมาต่อผ่านสายมิดี้เข้าโปรแกรมเอ็กทรีม เอาใว้เล่นบรรเลงเวลาไม่มีคนร้อง มันก็ได้อยู่ระดับหนึ่ง เพราะไม่มีงบจะซื้ออีเลคโทนราคาแพงๆมาเล่นครับแต่ปัญหาก็อย่างที่ว่าแหละครับ เสียงที่เล่นเข้าไปมันดังเบากว่าซาว์ดคารโอเกะ ไม่ทราบจะแก้ตรงจุดไหนครับ หมายเหตุ เสียงและจังหวะในโปรแกรม มีเยอะมากครับ โดยเฉพาะเสียง เหมือนมาจาก โรแลน หรือ ยามาฮ่า เลยครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2021, 21:23:35 น. »
ขอโทษครัย เครื่องผมเปิดภาพนี้ ไม่ได้ครับโน๊ตบบุ๊คผมเก่าครับ Win XP ด้วย แต่เอ็กทรีม ผมเล่นได้ทุกฟังก์ชั่นครับ และขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ อ้อ! สำหรับคีย์บอร์ด ผมใช้คีย์บอร์ดราคาถูกๆ อะครับมันพอจะเล่นได้อยู่ แต่ตอนที่ดนตรีมากันพร้อม รู้สึกมันจะกลบเสียงคีย์บอร์ดไปหน่อย แต่บางเสียงมันก็ดังอยู่ครับ เช่นเสียง pan flut ดังกว่าเพื่อน ขอบคุณครับ