ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามท่านที่เคยใช้เอฟเฟค2รุ่นนี้(ช่วยแนะนำ)หน่อยคับ  (อ่าน 2615 ครั้ง)

weerayut7610

• บุคคลทั่วไป
Alesis Microverb 4

กับเจ้าตัวนี้
YAMAHA SPX90II

ตัวไหนเสียงดี เสียงหนา เสียงหวานๆ ซิบๆ ชัดๆ กว่ากันคับ พอดีกำลังจะตัดสินใจชื้อคับ
ช่วยแนะนำทีคับ ว่ามันต่างกันยังงัยคับ ขอบคุณมากๆๆคับ

ออฟไลน์ autosax

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5DE25A8F
Re: ขอถามท่านที่เคยใช้เอฟเฟค2รุ่นนี้(ช่วยแนะนำ)หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 18:09:54 น. »
น่าจะลงทุนซื้อ YAMAHA SPX 900  หรือ 990 หรือ 1000 หรือ 2000 ไปเรยนะครับถ้างบถึงรุ่นใดรุ่นนึง
รบรองไม่ผิดหวัง ส่วนจะซิบๆ หนาๆ มันอาจจะขึ้นอยู่ที่ไมค์ หรือส่วนประกอบอื่นๆอีก และอยู่ที่การปรับไมค์
ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ mixmas

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
Re: ขอถามท่านที่เคยใช้เอฟเฟค2รุ่นนี้(ช่วยแนะนำ)หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 18:49:10 น. »
รอคำชี้แนะจากท่านที่เคยใช้ครับ :thank1: :flower:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 19:13:46 น. »
น่าจะลงทุนซื้อ YAMAHA SPX 900  หรือ 990 หรือ 1000 หรือ 2000 ไปเรยนะครับถ้างบถึงรุ่นใดรุ่นนึง
รบรองไม่ผิดหวัง ส่วนจะซิบๆ หนาๆ มันอาจจะขึ้นอยู่ที่ไมค์ หรือส่วนประกอบอื่นๆอีก และอยู่ที่การปรับไมค์
ก็ได้นะครับ
ตามนั้นครับ... :thank1:

ออฟไลน์ สมบัติ บ้านค่าย

• *
  • 48957634 ((MP))
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 19:26:20 น. »
Yamaha spx2000 ครับ แน่นอน
เคยใช้ แต่ขายไปแล้ว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 20:37:54 น. »
 :thank1:
งบไม่ถึงขนาดนั้นอะดิ ปัญหา......

ออฟไลน์ วรกานต์

• ระดับ 4
  • *
  • 56572D21 From ลุงกานต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2012, 21:04:03 น. »
Alesis Microverb 4

กับเจ้าตัวนี้
YAMAHA SPX90II

ตัวไหนเสียงดี เสียงหนา เสียงหวานๆ ซิบๆ ชัดๆ กว่ากันคับ พอดีกำลังจะตัดสินใจชื้อคับ
ช่วยแนะนำทีคับ ว่ามันต่างกันยังงัยคับ ขอบคุณมากๆๆคับ

ถ้าเทียบ 2 ตัวนี้ผมเลือก Alesis Microverb 4

ออฟไลน์ autosax

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE25A8F
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 01:47:10 น. »
ลืมบอกไปนิดนึงครับ จากประสบการณ์ลองผิดลองถูกที่อยากได้เครื่องเสียงที่หนา นุ่ม ใส 
มีสิ่งนึงครับที่สำคัญอีกอย่างนึงครับคือ คอนโทรลเลอร์  ผมเคยสงสัยลำโพง BOSE เวลาที่ไม่ผ่านคอนโทรลเลอร์
เสียงจะออกทะเลไปเลยครับ ดูไม่สมราคา แต่พอผ่านเสียงกลับใส หนา นุ่ม รวมทั้งลำโพงแพงๆอย่าง NEXO ยังต้อง
ผ่านคอนโทรลเลอร์เหมือนกันครับเสียงถึงจะดี ผมเลยลองทดสอบกับลำโพงที่ผมใช้ (จากอิตตาลี่ และสเปน)
ตอนแรกใช้คอนโทรลเลอร์ของ BOSE ก่อนครับ ปรากฎว่าเสียงจะออกใส แต่บาง ไม่หนา เลยลองเปลี่ยนคอนโทรลเลอร์
ของ NEXO กลับได้เสียงที่หนา นุ่ม แต่ไม่ค่อยใส พอดีพี่ๆเค้าแนะนำให้ลอง คอนโทรลเลอร์ของ EV ปรากฎว่าใช่เลยครับ
ได้เสียงที่ต้องการเข้ากันกับลำโพงผมเลยดีใจสุดๆ แถมยังถูกที่สุดประมาณ 5000 เองครับ เลยแนะนำเพื่อนที่ใช้ลำโพง
จากบ้านหมอ ปรากฎว่าเข้ากันได้ดีกับคอนโทรลเลอร์ของ BOSE 802  เลยอยากให้ลองดูแบบผมบ้างครับ
เพราะผมเองไม่เก่งและไม่มีความรู้ด้านเครื่องเสียงเท่าไหร่นัก อาศัยแค่ประสบการณ์ และหู ของตัวเองเท่านั้นเองครับ
ลองดูนะครับอาจจะได้เสียง ดั่งที่ต้องการครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 09:45:46 น. »
 :thank1:
ลืมบอกไปนิดนึงครับ จากประสบการณ์ลองผิดลองถูกที่อยากได้เครื่องเสียงที่หนา นุ่ม ใส 
มีสิ่งนึงครับที่สำคัญอีกอย่างนึงครับคือ คอนโทรลเลอร์  ผมเคยสงสัยลำโพง BOSE เวลาที่ไม่ผ่านคอนโทรลเลอร์
เสียงจะออกทะเลไปเลยครับ ดูไม่สมราคา แต่พอผ่านเสียงกลับใส หนา นุ่ม รวมทั้งลำโพงแพงๆอย่าง NEXO ยังต้อง
ผ่านคอนโทรลเลอร์เหมือนกันครับเสียงถึงจะดี ผมเลยลองทดสอบกับลำโพงที่ผมใช้ (จากอิตตาลี่ และสเปน)
ตอนแรกใช้คอนโทรลเลอร์ของ BOSE ก่อนครับ ปรากฎว่าเสียงจะออกใส แต่บาง ไม่หนา เลยลองเปลี่ยนคอนโทรลเลอร์
ของ NEXO กลับได้เสียงที่หนา นุ่ม แต่ไม่ค่อยใส พอดีพี่ๆเค้าแนะนำให้ลอง คอนโทรลเลอร์ของ EV ปรากฎว่าใช่เลยครับ
ได้เสียงที่ต้องการเข้ากันกับลำโพงผมเลยดีใจสุดๆ แถมยังถูกที่สุดประมาณ 5000 เองครับ เลยแนะนำเพื่อนที่ใช้ลำโพง
จากบ้านหมอ ปรากฎว่าเข้ากันได้ดีกับคอนโทรลเลอร์ของ BOSE 802  เลยอยากให้ลองดูแบบผมบ้างครับ
เพราะผมเองไม่เก่งและไม่มีความรู้ด้านเครื่องเสียงเท่าไหร่นัก อาศัยแค่ประสบการณ์ และหู ของตัวเองเท่านั้นเองครับ
ลองดูนะครับอาจจะได้เสียง ดั่งที่ต้องการครับ