ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ ซับกรุ๊ป SUBGROUPS หน่อยครับ..  (อ่าน 20386 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับ ซับกรุ๊ป SUBGROUPS หน่อยครับ..
« เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 16:38:16 น. »
มีหลายซับกรุ๊ป.subgroups 2/4/6 หรือมากกว่า...ท่านได้ใช้ประโยชน์อย่างไรบ้างเกี่ยวกับ ซับกรู๊ป..ดังกล่าวนี้ครับ... :thank1:

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
Re: เกี่ยวกับ ซับกรุ๊ป SUBGROUPS หน่อยครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 16:41:08 น. »
ช่างอ๊อดแนะนำให้ผมต่อ Compressor ผ่าน Sub Groups นี่แหล่ะครับพี่มง...แล้วใช้มันเป็นตัวเลือกว่าจะให้ผ่านหรือไมผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 16:43:13 น. โดย สุมหัวมิวสิค »

m sound

Re: เกี่ยวกับ ซับกรุ๊ป SUBGROUPS หน่อยครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 16:47:47 น. »
ช่างอ๊อดแนะนำให้ผมต่อ Compressor ผ่าน Sub Groups นี่แหล่ะครับพี่มง...แล้วใช้มันเป็นตัวเลือกว่าจะให้ผ่านหรือไมผ่านครับ
กรณีแยก ไลน์ แล้วจะเบา เสียงดนตรีลง มันมีหลายช่อง.รูดไม่ทัน..จะใช้ ซับกรู๊ป...นี่ จะเวอร์คไหมน๊อออออ.....ยังไม่เคยลอง..ท่านใดเคยลอง.แล้วบ้าง..หรือใช้ทำอย่างอื่น ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ... :thank1:

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:05:44 น. »
กรณีแยก ไลน์ แล้วจะเบา เสียงดนตรีลง มันมีหลายช่อง.รูดไม่ทัน..จะใช้ ซับกรู๊ป...นี่ จะเวอร์คไหมน๊อออออ.....ยังไม่เคยลอง..ท่านใดเคยลอง.แล้วบ้าง..หรือใช้ทำอย่างอื่น ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ... :thank1:
ดีครับ ผมใช้อยู่ กรุ๊ป 1,2 เป็นชุดกลอง+เบส  กรุ๊ป 3,4  รวมดีด สี ตี เป่า  :happy: :D

m sound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:08:44 น. »
ดีครับ ผมใช้อยู่ กรุ๊ป 1,2 เป็นชุดกลอง+เบส  กรุ๊ป 3,4  รวมดีด สี ตี เป่า  :happy: :D
หนึ่งแล้วครับ....เป็นความรู้ทั้งนั้นครับ...ท่านอื่นบ้างก็ได้นะครับ... :thank1: :th1: :th1: :th1:

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:16:41 น. »
I am มืดตึ๊บ ;D

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:18:11 น. »
I am มืดตึ๊บ ;D
   ฮ่วยยยยย...บ่าว...ซีใหญ่...คือว่าจั่งซั่น.....น้อออออออ........ ;D ;D ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:19:36 น. »
  ฮ่วยยยยย...บ่าว...ซีใหญ่...คือว่าจั่งซั่น.....น้อออออออ........ ;D ;D ;D

เคยยกแต่ลำโพงครับอ้าย.. มิกซ์กะมิกซ์บ่มีกรุ๊ป.. ฮิฮิ
จั้งซั่นดอกติ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:22:55 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 18:17:48 น. »
SUB GROUP  มีไว้สำหรับ รวมกลุ่มของลายครับ  เพื่อสะดวกต่อการลดหรือเพิ่มทั้งหมด

ยกตัวอย่าง

ช่อง 1-7 เป็นชุดกลอง  ถูกสั่งงานให้ไปที่ กรุ๊ป 1-2

ช่อง 8-12 เป็นดนตรีต่างๆ สั่งงานให้ไปที่กรุ๊ป 3-4

ช่อง 12-16  เป็นไมค์ร้อง  สั่งงานให้ไปที่ กรุ๊ป 5-6

เวลาเราต้องการลดเสียง กลอง ทั้งหมด ก็ลดที่ กรุ๊ป 1-2 เลยครับ

ไม่ต้องมาลดที่ละช่อง

:happy: :happy:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 18:25:11 น. »
SUB GROUP  มีไว้สำหรับ รวมกลุ่มของลายครับ  เพื่อสะดวกต่อการลดหรือเพิ่มทั้งหมด

ยกตัวอย่าง

ช่อง 1-7 เป็นชุดกลอง  ถูกสั่งงานให้ไปที่ กรุ๊ป 1-2

ช่อง 8-12 เป็นดนตรีต่างๆ สั่งงานให้ไปที่กรุ๊ป 3-4

ช่อง 12-16  เป็นไมค์ร้อง  สั่งงานให้ไปที่ กรุ๊ป 5-6

เวลาเราต้องการลดเสียง กลอง ทั้งหมด ก็ลดที่ กรุ๊ป 1-2 เลยครับ

ดังนั้นตัวระบุกรุ๊ป ของแต่ละช่องคือ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 18:28:08 น. »
ดังนั้นตัวระบุกรุ๊ป ของแต่ละช่องคือ

ถูกต้องครับ  

ถ้ามีแค่ 4 กรุ๊ป  

ไมค์ก็เอาออก main นะครับ

ถ้าไม่กดอะไรเลย  เสียงก็จะไม่ออกครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 18:31:47 น. »
แล้วช่อง ALT เอาไว้ทำอะไรครับ ใน Tapco 220 fx  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 18:36:01 น. โดย kwunnn (ขวัญ) »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2009, 18:37:25 น. »
แล้วช่อง ALT เอาไว้ทำอะไรครับ ใน Tapco 220 fx  :thank1:

ทำงานใกล้เคียงกัน  แต่ไม่เหมือนกันนะครับ

ถูกหรือเปล่าหน่อ  ไม่เคยใช้ครับ

:thank1: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2009, 12:21:24 น. »

ยกตัวอย่าง

เคยเห็นแต่เขาเล่นครับตามท่านนี้หละ แต่บ่เคยลองจักทื้อ :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2009, 23:41:32 น. »
ผมก็  I am มืดตึ๊บ เหมื่อนกันครับ    ยิ่งไม่รู้เลย     555555

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 00:25:13 น. »
แล้วช่อง ALT เอาไว้ทำอะไรครับ ใน Tapco 220 fx  :thank1:

ทำงานเหมือนกันกับกรุ๊บนั่นแหละครับ ของผมกรุ๊บ บี ครับ

thaworn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 13:30:09 น. »
เป็นตัวอย่างการใช้นะครับ

บางครั้งผมใช้ Compressor มา Insert กับ Sub Group 1-2 แล้วตั้งให้ไมค์ตัวที่ 1-4  Pan ซ้ายให้หมดทุกตัว แล้วส่งไปให้ Group 1-2  จะทำให้สัญญาณผ่านที่ Group 1 เท่านั้น(เพราะ Pan ซ้าย) และส่งเข้า Compressor เฉพาะช่อง 1 เหมือนกัน แต่เวลาส่งสัญญาณเข้า Main ให้ปรับ Pan ของ Group 1 ไว้ที่ตรงกลาง มันจึงจะกลับมาส่งแบบ Sterio อีกครั้ง

จากนั้นเอากีต้าอีก 1 ตัว Pan ขวาให้หมด ส่งไปให้ Group 1-2 เหมือนกัน จะทำให้สัญญาณผ่านที่ Group 2 เท่านั้น(เพราะ Pan ขวา) และส่งเข้า Compressor เฉพาะช่อง 2  เวลาส่งเข้า Main ก็ทำเหมือนเดิมเพื่อให้ออกเป็น Sterio

ถ้า Compressor ปรับช่อง 1 และ 2 ได้อย่างอิสระ เหมือนพวก DBX , Alesis ก็จะสะดวก สำหรับช่อง 3-4 หรือช่องที่เหลืออาจทำแบบเดียวกันกับอุปกรณ์อื่นๆ เช่น EQ มา Insert เพื่อปรุงแต่ดนตรีบางกลุ่ม บางประเภทก็น่าจะประหยัดดี และ Slide ก็ยังสามารถควบคุมกลุ่มสัญญาณแต่ละประเภทได้เหมือนเดิม ไม่รู้ว่ามีใครต่อแบบนี้ หรือจะมีผลอย่างไรหรือเปล่า  ความจริงทำได้อีกหลายรูปแบบเหมือนกัน ถึงว่ายิ่งถ้ามี Group มากๆ ทำไมมันถึงได้แพง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2009, 13:52:13 น. โดย ถาวร »

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 13:53:33 น. »
Sub Group ขอดูรูปวิธีการต่อได้มั๊ยครับ แล้วช่องสัญญาณSub Group Insert มันเป็นโมโนหรือสเตอริโอครับ ขอดูรูปการต่อหน่อยก็ดีนะ...

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 15:52:13 น. »
เป็นตัวอย่างการใช้นะครับ

บางครั้งผมใช้ Compressor มา Insert กับ Sub Group 1-2 แล้วตั้งให้ไมค์ตัวที่ 1-4  Pan ซ้ายให้หมดทุกตัว แล้วส่งไปให้ Group 1-2  จะทำให้สัญญาณผ่านที่ Group 1 เท่านั้น(เพราะ Pan ซ้าย) และส่งเข้า Compressor เฉพาะช่อง 1 เหมือนกัน แต่เวลาส่งสัญญาณเข้า Main ให้ปรับ Pan ของ Group 1 ไว้ที่ตรงกลาง มันจึงจะกลับมาส่งแบบ Sterio อีกครั้ง

จากนั้นเอากีต้าอีก 1 ตัว Pan ขวาให้หมด ส่งไปให้ Group 1-2 เหมือนกัน จะทำให้สัญญาณผ่านที่ Group 2 เท่านั้น(เพราะ Pan ขวา) และส่งเข้า Compressor เฉพาะช่อง 2  เวลาส่งเข้า Main ก็ทำเหมือนเดิมเพื่อให้ออกเป็น Sterio

ถ้า Compressor ปรับช่อง 1 และ 2 ได้อย่างอิสระ เหมือนพวก DBX , Alesis ก็จะสะดวก สำหรับช่อง 3-4 หรือช่องที่เหลืออาจทำแบบเดียวกันกับอุปกรณ์อื่นๆ เช่น EQ มา Insert เพื่อปรุงแต่ดนตรีบางกลุ่ม บางประเภทก็น่าจะประหยัดดี และ Slide ก็ยังสามารถควบคุมกลุ่มสัญญาณแต่ละประเภทได้เหมือนเดิม ไม่รู้ว่ามีใครต่อแบบนี้ หรือจะมีผลอย่างไรหรือเปล่า  ความจริงทำได้อีกหลายรูปแบบเหมือนกัน ถึงว่ายิ่งถ้ามี Group มากๆ ทำไมมันถึงได้แพง..

ต่อแบบนี้ยังไงก็เป็นโมโนครับ 

ลำโพงดังสองข้างจริงครับ  แต่สัญาณไม่ได้ถูกแบ่งนะครับ

แต่ถ้าเป็นมิกซ์รุ่นเก่าๆๆ เช่น YAMAHA รุ่นแรก เมื่อ 10 ปีก่อน  ทำได้ครับ

แต่รุ่นใหม่ ๆๆ  เป็น โมโนแน่นอน

:th2: :th2: :th2:

thaworn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2009, 16:36:06 น. »
ขอเสนอความคิดอีกนิดหน่อยครับ
     Sub Group แต่ละอันมันเป็น Mono  แต่การส่งสัญญาณจาก Channal ต่างๆมาที่ Sub Group จะส่งทีละ 2 ช่องคู่กัน คือ [1-2] , [3-4] หรือ [5-6] , [7-8] เหมือนกับ Sterio เพียงแต่ว่าเราจะมองแบบไหน
     ถ้ามองว่าเป็น Sterio ก็ต้องใช้ทั้ง 2 ช่องร่วมกัน โดยที่ Channal ต้อง Pan ซ้ายหรือขวาไว้แล้วก่อนที่จะส่งเข้า Group  แล้วต่อมาที่ Group 1 จะต้อง Pan ซ้าย ที่ Group 2 จะต้อง Pan ขวา เวลาควบคุมก็ควบคุมทั้ง 2 Slide  
     แต่ถ้ามองว่าเป็น “Group”  ก็จะสามารถแยกดนตรีต่างๆ ที่เป็นพวกเพียวกัน และต้นเสียเป็น Mono เหมือนกันมารวมกันได้ แล้วควบคุมเพียง Slide เดียว
     ดนตรีบางอย่างจำเป็นต้องใช้ 2 ช่องคู่กันแยกไม่ได้ เช่น กลอง Tom1 Tom2 หรือ Hi-Hat1 Hi-Hat2 หรือ Return ที่ผ่าน Effect แล้ว ตลอดจน Channal ที่เป็น Sterio เพราะมันเกี่ยวกับต้นเสียงที่เป็น Sterio หรือเกี่ยวกับมิติของเสียง เช่นในการส่งกลองวิ่งจากซ้ายไปขวา หรือจากขวาไปซ้าย หรือ Effect ที่แต่งเสียงจาก Mono มาเป็น Sterio  สังเกตได้ว่า Processor ส่วนใหญ่จะมี 2 ช่อง แต่จะไม่กำหนดว่าเป็น L หรือ R  ส่วนใหญ่จะกำหนดเป็น Channal 1 และ 2
     แต่ดนตรี หรือแม้กระทั่งไมค์ ที่นำมาเข้า Line ต่างๆ ล้วนมีต้นเสียงที่เป็น Mono ทั้งนั้น เพียงเรามา Pan หามิติเอาเอง (ส่วนใหญ่จะตั้งไว้ที่ตรงกลาง) ก็อยู่ที่ว่าเราจะ Pan ก่อน Group หรือ Pan หลัง Group (ผมเข้าใจอย่างนี้ครับ) ถ้าเรา Pan ก่อน Group คือไม่ตั้งไว้ตรงกลาง ซึ่งแน่นอนจะต้องใช้แบบ 2 Group ร่วมกัน ตัวอย่างจากในภาพ สำหรับ Channal 29-30 และ 31-32 เป็น Sterio  ถ้าส่งสัญญาณให้ Group 1-2 จะต้องใช้ทั้ง 2 Slide เพราะสัญญาณซ้าย (29) จะไปอยู่ที่ Group 1  และสัญญาณขวา(30) จะไปอยู่ที่ Group 2
     ส่วนการ Insert จริงๆ แล้วมันเป็น Mono ครับ แต่การต่อจะใช้ Jack แบบ Sterio โดยสัญญาณเส้นหนึ่งเป็นเส้นส่ง และอีกเส้นหนึ่งเป็นเส้นรับกลับเข้ามา (ต้องดูการต่อจากคู่มือของ Mixer)

แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันและกันครับ..  ผมอาจเข้าใจคลาดเคลื่อนก็ได้ แต่วิธีแบบนี้ผมอ่านจากคู่มือประกอบกับดูจาก Diagram แล้วหาความรู้จากเว็บ และนึกพลิกแพลงเอา เพราะไม่ค่อยเห็นคนอื่นใช้แบบนี้เหมือนกัน.. ลืมนึกไปว่า Mixer บางรุ่น Function ของ Group อาจไม่เหมือนกัน ซึ่งอาจทำได้หรือไม่ได้อย่างที่ผมอธิบาย.. และคงใช้ประโยชน์อื่นๆ ได้อีกหลายวิธีการอยู่ที่จินตนาการของแต่ละท่าน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2009, 23:33:07 น. โดย ถาวร »

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 09:04:10 น. »
พี่ขอดูรูปการต่อหน่อยครับ เพราะผมยังไม่เข้าใจเท่าไรครับ ตอนนี้ผมมี มิกซ์ alto + compressorอย่างละตัว อยากจะคุมไมค์สัก 4 ตัว และที่เหลืออีกคุมไมค์กลองครับ

thaworn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 11:11:49 น. »
ขออธิบายตามที่คุณจิตกร สอบถาม
    ผมไม่เคยใช้ออกงานเหมือนกัน ก็เลยไม่เคยต่อไมค์กลอง แต่ที่เคยให้ความเห็นไว้ว่า หากจะ Group หรืออยากจะ Compress กลองTOM1 และ TOM2 หรือ Hi-Hat1 และ Hi-Hat2 จำเป็นต้องต่อแบบ 2 ช่อง จึงต้องบริหารจัดการอุปกรณ์ที่มีอยู่ใหม่  ผมวาดภาพไม่เป็นก็เอาภาพจากคู่มือ ALTO มานำเสนอเลย
    การ Insert Group ก็คือการตัดต่ออุปกรณ์แทรกเข้าไประหว่างกลาง เช่น เมื่อเราต้องการเอาสัญญาณที่เรา Group ไว้แล้ว ผ่านการ Compressor ก่อนขยาย เราก็เอา Compressor มาแทรกกลาง โดยการใช้ปลั๊กที่ต้องต่อพิเศษตามรูปภาพ ลักษณะเหมือนสาย Y แต่ตัวที่เป็น Insert หัวจะเป็นแบบ Sterio (ตามภาพ) ซึ่งจะต้องเสียบที่ Group Insert ด้านหลัง Mixer (ใช้ 1 เส้นต่อ 1 Group)
    หลังจากที่เสียบไปแล้ว สัญญาณจาก Group ไปที่ Main Mix จะถูกตัดขาดจากกัน แต่จะส่งสัญญาณ Group ไปยังเส้นที่เขียนว่า Processor Input  ก็คือ Input ของ Compressor(ช่องเดียว) นั่นเอง
    เมื่อ Compressor จัดการต่อสัญญาณนั้นเสร็จ ก็จะส่งออกที่ Output โดยส่งกลับมาสายที่เขียนว่า Processor Output  ซึ่งจะส่งสัญญารเข้า Main Mix ต่อไป..
    การ Insert Channal ,  ก็ใช้วิธีการเดียวกัน  หรือกรณี Effect เราใช้ Aux Send และ Aux Return นั่นก็คล้ายๆ กัน เพียงแต่ Effect หลายรุ่นมัน Return เป็น Sterio เลย ถ้าศึกษาเส้นทางของสัญญาณจาก Diagram ดีๆ บริหารจัดการได้อีกหลายรูปแบบ โดยเฉพาะถ้ามี Mixer หลายๆ ช่อง และมี Aux หลายๆ ตัว ให้ใช้..
   สายดังกล่าวหาซื้อยากหน่อย ทำเอาเองไม่ยาก ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2009, 11:20:13 น. โดย ถาวร »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 11:31:34 น. »
พี่ครับตามรูปดังกล่าว ถ้าผมต่อตามที่พี่บอก ผมต้องกดปุ่มไหนบ้างครับ เพราะมันมีซับกรุ๊ปเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับพี่

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 11:36:39 น. »
พี่ครับตามรูปดังกล่าว ถ้าผมต่อตามที่พี่บอก ผมต้องกดปุ่มไหนบ้างครับ เพราะมันมีซับกรุ๊ปเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับพี่

ลองแล้วบอกมั่งน่ะ..

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2009, 11:49:54 น. »
ลองแล้วบอกมั่งน่ะ..
ได้ครับท่านเดี๋ยวเรามาเรียนรู้พร้อมๆกันครับ เพราะผมจะลอง mix เล่นวงสดครับ