ผู้เขียน หัวข้อ: การสังเกตพอร์ต USB ช่องไหนต้องใช้จ่ายจากข้างนอก?  (อ่าน 7054 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
การสังเกตพอร์ต USB ช่องไหนต้องใช้จ่ายจากข้างนอก?
« เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 15:36:45 น. »
การที่เราซื้อ โน๊ตบุ๊คมือสอง หรือเครื่องใหม่ที่มีคู่มือเป็นภาษาอังกฤษ หรือประการใด ๆ ก็ตาม แล้วเราไม่มีเวลาต้องมาอ่านอย่างละเอียด หรือไม่มีความรู้เรื่องคอมพ์
อยากทราบว่าเราจะสังเกตได้อย่างไรว่า
 1. พอร์ตไหนที่เมื่อเราใช้ต้องมีไฟจ่ายจากข้างนอกครับ?
 2. ทุกพอร์ตจ่ายไฟเหมือนกันหรือไม่?
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
Re: การสังเกตพอร์ต USB ช่องไหนต้องใช้จ่ายจากข้างนอก?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 18:56:36 น. »
ทุกพอร์ต ของ USB มีไฟเลี้ยงประมาณ +5v ทั้งหมดทุกพอร์ตครับ ทุกพอร์ตเป็นอินเทอร์เฟซแบบพอร์ตขนาน จาก ส่วนเรื่องอัตราของกระแสไฟฟ้าที่จ่ายออกพอร์ต USB ขึ้นอยู่กับระบบของเครื่องและผู้ผลิต ดังนั้นเวลาต่อพ่วงอุปกรณ์ใช้งาน ก็ขึ้นอยู่กับขนาดและการกินกระแส ถ้าหากไฟเลี้ยงที่ usb ของ NB จ่ายกระแสไม่เพียงพอ (หากกระแสไฟฟ้าที่พอร์ต USB ไม่เพียงพอ อุปกรณ์ที่ต่อเข้าใช้งานจะไม่ทำงาน)เราจำเป็นต้องใช้กระแสไฟฟ้าจาก Adapter เป็นไฟเลี้ยงให้แก่อุปกรณ์ต่อพ่วงนั้นแทนครับ แต่ไฟจะต้องไม่เกิน 5v นะครับกับในส่วนที่เกี่ยวข้องของอุปกรณ์ที่ต่อเข้ากับ USB เพื่อความปลอดภัยทั้งอุปกรณ์ต่อพ่วง และ NB ครับ   :cheer:

ขออธิบายคร่าวๆนะครับ อยากรู้อะไรถามพี่กลูเกิ้ลครับ สวดยอดความรู้ที่สุดครับผม  :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 19:17:10 น. โดย ศิลปินเถื่อน »

• ระดับ 5
  • *
Re: การสังเกตพอร์ต USB ช่องไหนต้องใช้จ่ายไฟจากข้างนอก?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 20:07:20 น. »
ทุกพอร์ต ของ USB มีไฟเลี้ยงประมาณ +5v ทั้งหมดทุกพอร์ตครับ ทุกพอร์ตเป็นอินเทอร์เฟซแบบพอร์ตขนาน จาก ส่วนเรื่องอัตราของกระแสไฟฟ้าที่จ่ายออกพอร์ต USB ขึ้นอยู่กับระบบของเครื่องและผู้ผลิต ดังนั้นเวลาต่อพ่วงอุปกรณ์ใช้งาน ก็ขึ้นอยู่กับขนาดและการกินกระแส ถ้าหากไฟเลี้ยงที่ usb ของ NB จ่ายกระแสไม่เพียงพอ (หากกระแสไฟฟ้าที่พอร์ต USB ไม่เพียงพอ อุปกรณ์ที่ต่อเข้าใช้งานจะไม่ทำงาน)เราจำเป็นต้องใช้กระแสไฟฟ้าจาก Adapter เป็นไฟเลี้ยงให้แก่อุปกรณ์ต่อพ่วงนั้นแทนครับ แต่ไฟจะต้องไม่เกิน 5v นะครับกับในส่วนที่เกี่ยวข้องของอุปกรณ์ที่ต่อเข้ากับ USB เพื่อความปลอดภัยทั้งอุปกรณ์ต่อพ่วง และ NB ครับ   :cheer:

ขออธิบายคร่าวๆนะครับ อยากรู้อะไรถามพี่กลูเกิ้ลครับ สวดยอดความรู้ที่สุดครับผม  :flower:
ขอบคุณมากครับ ที่ถามเพื่อเชื่อมโยงว่าทำไม ซาวด์การ์ดบางตัวที่ไม่มีไฟเลี้ยงจากข้างนอกเมื่อต่อกับ NB แล้วทำให้เสียงหน่วง หรือเสียงเหมือนประทัดแตกบางครั้ง (เช่นของผม) สายที่มากับซาวด์การ์ดอาการอย่างที่ว่าครับ แต่กรณีผมใช้สาย USB สั้นลงช่วยได้ ทุกวันนี้ผมต้องใช้สาย USB แค่คืบและก็มีปัญหาในการจัดวางหากที่คับแคบ ทำให้ผมปรารถรถนาอยากลอง Audigy2 NX ที่มีไฟจ่ายจากนอก เพราะเห็นว่าราคาพอรับได้
หากกรณีนี้เป็นอีกกรณีหนึ่ง ที่จะมีส่วนในการทำให้เสียงไม่ปกติ เมื่อเรานำมาเล่นกับโปรแกรมคาราโอเกะ ก็จะเป็นทางหนึ่ง ที่เราจะหาทางร่วมกันแก้ปัญหาได้
หรือ... คนที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ จะได้ออกมาบอกเล่า พร้อมบอกวิธีแก้ไข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 21:35:03 น. โดย LungWATCR »

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
Re: การสังเกตพอร์ต USB ช่องไหนต้องใช้จ่ายจากข้างนอก?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 21:46:05 น. »
ขอบคุณมากครับ ที่ถามเพื่อเชื่อมโยงว่าทำไม ซาวด์การ์ดบางตัวที่ไม่มีไฟเลี้ยงจากข้างนอกเมื่อต่อกับ NB แล้วทำให้เสียงหน่วง หรือเสียงเหมือนประทัดแตกบางครั้ง (เช่นของผม) สายที่มากับซาวด์การ์ดอาการอย่างที่ว่าครับ แต่กรณีผมใช้สาย USB สั้นลงช่วยได้ ทุกวันนี้ผมต้องใช้สาย USB แค่คืบและก็มีปัญหาในการจัดวางหากที่คับแคบ ทำให้ผมปรารถรถนาอยากลอง Audigy2 NX ที่มีไฟจ่ายจากนอก เพราะเห็นว่าราคาพอรับได้
หากกรณีนี้เป็นอีกกรณีหนึ่ง ที่จะมีส่วนในการทำให้เสียงไม่ปกติ เมื่อเรานำมาเล่นกับโปรแกรมคาราโอเกะ ก็จะเป็นทางหนึ่ง ที่เราจะหาทางร่วมกันแก้ปัญหาได้
หรือ... คนที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ จะได้ออกมาบอกเล่า พร้อมบอกวิธีแก้ไข

ในกรณีใช้สาย USB ที่มีความยาว หาหัว Connect และสายไฟที่ค่อนข้างมีคุณภาพ มาต่อใช้งานเองดีกว่าครับ แต่หากถ้าหาซื้อได้เป็นสายสำเร็จพร้อมใช้ก็เลือกใช้อุปกรณ์ที่มีคุณภาพ แต่ราคาก็อาจจะสูงตาม ในกรณีหากสายที่ใช้ยังมีขนาดสั้นแล้วยังเกิดปัญหาดังกล่าว สายหรือจุดเชื่อมต่ออาจจะชำรุดหรือเสื่อมสภาพครับ สายไฟที่ควรนำมาใช้งานอย่างมีประสิทธิภาพ  ควรมีค่าResistance และ capasistance ต่ำๆ จะเกิดความสูญเสียของสัญญาณที่น้อยลง ไม่เกิดฮาร์โมนิค หรือการจี่ฮำและสัญญาณลบกวนต่างๆจะน้อยลงตามมาหรือไม่เกิดปัญหาใดๆเลยครับ ... และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับไอทีและอิเล็กทรอนิกส์ปัจุบันนี้ มีคุณภาพต่ำมาก เสื่อมง่ายพังเร็ว ยิ่งถ้าเป็นสายไฟ ยิ่งต้องควรเลือกซื้อ เพราะหลายๆบริษัท ที่ผลิตส่วนมาก จะเน้นประหยัดและทำบริมาณมากๆ ไม่ค่อยเน้นคุณภาพสักเท่าไหร่ครับ ถ้าเปรียบโดยรวมแล้วในสมัยนี้ :cheer:
            "ด้วยเหตุผลดังกล่าว เป็นประสบณ์การส่วนตัวครับ จากงานบริการอิเล็กทรอนิกส์ของผมเอง ผมจะเน้นสายไฟไส้ทองแดงแท้เป็นฝอยบิดเกลียวหรือชุปเงินมาทำสายนำสัญญาณ ท่านใดมีแนวคิดที่ดีกว่า ก็บอกๆแบ่งปันกันไปครับ" :flower:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2012, 22:33:38 น. »
           ในกรณีใช้สาย USB ที่มีความยาว หาหัว Connect และสายไฟที่ค่อนข้างมีคุณภาพ มาต่อใช้งานเองดีกว่าครับ แต่หากถ้าหาซื้อได้เป็นสายสำเร็จพร้อมใช้ก็เลือกใช้อุปกรณ์ที่มีคุณภาพ แต่ราคาก็อาจจะสูงตาม ในกรณีหากสายที่ใช้ยังมีขนาดสั้นแล้วยังเกิดปัญหาดังกล่าว สายหรือจุดเชื่อมต่ออาจจะชำรุดหรือเสื่อมสภาพครับ สายไฟที่ควรนำมาใช้งานอย่างมีประสิทธิภาพ  ควรมีค่าResistance และ capasistance ต่ำๆ จะเกิดความสูญเสียของสัญญาณที่น้อยลง ไม่เกิดฮาร์โมนิค หรือการจี่ฮำและสัญญาณลบกวนต่างๆจะน้อยลงตามมาหรือไม่เกิดปัญหาใดๆเลยครับ ... และอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับไอทีและอิเล็กทรอนิกส์ปัจุบันนี้ มีคุณภาพต่ำมาก เสื่อมง่ายพังเร็ว ยิ่งถ้าเป็นสายไฟ ยิ่งต้องควรเลือกซื้อ เพราะหลายๆบริษัท ที่ผลิตส่วนมาก จะเน้นประหยัดและทำบริมาณมากๆ ไม่ค่อยเน้นคุณภาพสักเท่าไหร่ครับ ถ้าเปรียบโดยรวมแล้วในสมัยนี้ :cheer:
            "ด้วยเหตุผลดังกล่าว เป็นประสบณ์การส่วนตัวครับ จากงานบริการอิเล็กทรอนิกส์ของผมเอง ผมจะเน้นสายไฟไส้ทองแดงแท้เป็นฝอยบิดเกลียวหรือชุปเงินมาทำสายนำสัญญาณ ท่านใดมีแนวคิดที่ดีกว่า ก็บอกๆแบ่งปันกันไปครับ" :flower:

ยกตัวอย่างยี่ห้อ แบบบอกใบ้ได้ไหม หรือจะ PM ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2012, 00:31:31 น. »
ยกตัวอย่างยี่ห้อ แบบบอกใบ้ได้ไหม หรือจะ PM ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

สายไฟไส้ทองแดงแท้เป็นฝอยบิดเกลียวหรือชุปเงิน   ก็หมายถึงสายไฟขนาดเล็กที่มีขายตามร้านประดับยนต์หรือร้านขายอะไหล่อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั่วๆไปครับ เลือกใช้ให้เหมาะสมขนาดของงานที่เราจะต้องนำไปใช้งาน ยิ่งมีไส้ทองแดงที่เป็นเส้นฝอยเล็กๆหลายๆเส้นยิ่งดี ก็ทนต่อการหักงอไม่แข็งกระด้าง และยิ่งชุปโลหะประเภทชุปเงินหรือโรเดียมยิ่งดี ก็จะนำสัญญาณไฟฟ้าต่างๆได้ดียิ่งขึ้นครับ  ลองไปหาซื้อและลองมาทำดูครับ อย่าต่อช็อตหรือผิดขั้วอย่างเดียวครับ  ;D ;D :flower:

"ด้วยหลักการและเหตุผล เปรียบเสมือนเส้นทางถนนหรือท่อน้ำปะปาที่ดี ที่สะอาดไร้กีดขวางหรือสิ่งสกปรก การขนส่งหรือการไหลเดินของน้ำก็จะไปได้เร็วยิ่งขึ้น ก็เปรียบได้ดั่งสายนำสัญญาณไฟฟ้า หากเป็นสายที่ดี จุดต่อที่แน่น งานสะอาด และมีเส้นทางในการถ่ายโอนข้อมูลมากๆ สัญญาณไฟฟ้าหรือ บ้สข้อมูลต่างๆ ก็จะถูกถ่ายโอนได้สะดวกรวดเร็วและแม่นยำยิ่งขึ้นเช่นกัน"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 ธันวาคม 2012, 01:20:47 น. โดย ศิลปินเถื่อน »

ออฟไลน์ thanit7

• ระดับ 5
  • *
  • 8609796C [เด็กชายเคยโสด]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2012, 15:39:53 น. »
ขอบคุณมากครับเข้ามาเก้บเอาความรู้ครับ :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2012, 16:45:32 น. »
งานนี้มีหวัง DIY สาย USB ใช้เองบ้าง อยากลองทำดูถ้า 50 เซนติเมตร เล่นแยกไลน์ 6 ไลน์ ไม่หน่วง ไม่กระตุก ไม่ช๊อตเหมือนเสียงประทัดได้ เจ๋งเลย

ออนไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2012, 21:00:00 น. »
 :cheer: :beer: เคยสังเกตุว่าครั้งหนึ่งผมมีฮาร์ดดิสพกพาตัวหนึ่ง ถ้าหากว่าต่อสายยูเอสบียาวๆเครื่องจะมองไม่เห็น แต่ถ้าใช้สายสั้นๆเมื่อไหร่เครื่องเห็นทันทีครับ แสดงว่าสายสั้นยาวก็มีผลต่อการทำงานของอุปกรณืที่ต่อพ่วงนั้นๆด้วย  :beer: :cheer: :cheer:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2012, 14:28:30 น. »
:cheer: :beer: เคยสังเกตุว่าครั้งหนึ่งผมมีฮาร์ดดิสพกพาตัวหนึ่ง ถ้าหากว่าต่อสายยูเอสบียาวๆเครื่องจะมองไม่เห็น แต่ถ้าใช้สายสั้นๆเมื่อไหร่เครื่องเห็นทันทีครับ แสดงว่าสายสั้นยาวก็มีผลต่อการทำงานของอุปกรณืที่ต่อพ่วงนั้นๆด้วย  :beer: :cheer: :cheer:
มีผลต่อบอร์ดที่จ่ายไฟให้พอร์ตไม่เพียงพอ สายยาวแรงต้านทานสูงด้วยก็คงเป็นอย่างที่ว่า (ผมเข้าใจว่างั้น เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้)
เหมือนผมจะเคยผ่านตาข้อมูลหนึ่งว่า พอร์ต USB ของโน๊ตบุ๊คบางรุ่น บางพอร์ตต้องอาศัยไฟเลี้ยงจากข้างน้องด้วย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2012, 15:12:40 น. »
มีผลต่อบอร์ดที่จ่ายไฟให้พอร์ตไม่เพียงพอ สายยาวแรงต้านทานสูงด้วยก็คงเป็นอย่างที่ว่า (ผมเข้าใจว่างั้น เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้)
เหมือนผมจะเคยผ่านตาข้อมูลหนึ่งว่า พอร์ต USB ของโน๊ตบุ๊คบางรุ่น บางพอร์ตต้องอาศัยไฟเลี้ยงจากข้างน้องด้วย

พอร์ตบางรูจ่ายไฟได้น้อย  ไม่พอทำงานก็ต้องใช้ไฟเสริมครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2012, 15:15:03 น. »
พอร์ตบางรูจ่ายไฟได้น้อย  ไม่พอทำงานก็ต้องใช้ไฟเสริมครับ

แล้วรูไหน จ่ายเยอะอะน้าฯ  ;D

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2012, 15:42:04 น. »
แล้วรูไหน จ่ายเยอะอะน้าฯ  ;D

ส่วนมากจะมีรูเดียวนะครับ  ที่จ่ายเยอะ .. ;D