ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 7277 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุรดิษ

• ระดับ 3
  • *
ขอความรู้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2019, 14:15:08 น. »
มิกเซอร์มันปล่อยสัญญาณไม่ค่อยแรงครับ  จะซื้อeqมาใส่หรือเปลี่ยนมิกดีครับ  ตอนนี้มี มิก ครอส    เพาเวอร์
ตอนนี้มิกปรับ 0 dbครับ

ออฟไลน์ SamartZ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2019, 15:03:33 น. »
Mixer ยี่ห้อและรุ่นไหน แล้วตอนนี้ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างเหรอครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2019, 15:18:48 น. »
มิกProeuro Tech F-4USB ครับ  อุปกรณ์ที่มี 1 มิก 2ครอส 3เพาเวอร์ ครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2019, 17:48:27 น. »
 :30:
ถ้ามั่นใจว่าได้จัดทำGain balance ผ่านมาที่Amp.แล้วพบว่าสัญญาณอ่อนแสดงว่ากำลังขับของAmp.ไม่พอ ท่านผู้เชี่ยวชาญว่าให้เพิ่มAmp.และลำโพงที่สมดุลกับAmp.

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2019, 21:42:27 น. »
ไฟvuที่ampมันขึ้นไม่กี่เม็ดครับ ผมก็นึกว่าสัญญาณอ่อน

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 05:30:00 น. »
ขออนุญาตร้านเจ้าของภาพครับ  มาดูหน้าตาของมิกซ์รุ่นนี้กัน (ไม่เกี่ยวกับการปรับค่าต่างๆในภาพนะครับ)

ประเด็นคุณคือ ตอนนี้มิกปรับ 0 db  เห็นไฟvuที่ampมันขึ้นไม่กี่เม็ดก็นึกว่าสัญญาณอ่อน จะซื้อeqมาใส่หรือเปลี่ยนมิกดี

ครูคาดว่า คุณคงกลัวเสียงที่ได้จะ"เบา หรือไม่ดังพอ" ที่เกิดจาก"สัญญาณอ่อน" ซึ่งครูก็ไม่ทราบว่าคุณได้ยินด้วยตัวเองแล้วหรือไม่ คุณก็ไม่บอกมาด้วย 

มาพิจารณาสภาพที่เกิดกับคุณทีละประเด็นครับ เอาตามลำดับนะ
1. ตอนคุณซื้อมิกซ์ตัวนี้ คนขายเขาไม่ลองเปิดให้ฟังหรือ ถ้าเปิดให้ฟังแล้วพอซื้อมาใช้เองมันดังไม่เหมือนทางร้านหรือ ครูคิดว่าเขาคงลองให้ฟังจนคุณพอใจซื้อมานะครับ

2. คุณได้มาแล้วพบปัญหา"สัญญาณอ่อน"  ครูขอชี้ประเด็นให้เห็นทีละข้อ ดังนี้ครับ
  2.1 แหล่งเสียงที่คุณต่อลงมิกซ์นี้มีคุณภาพดีไหม เช่น เพลงที่บันทึกในเฟลชไดรฟ์มีมาตรฐาน เสียบลงช่องUSB  หรือดนตรีeXtreme ปล่อยความดังลงไปเต็ม100%ลงที่ไลน์สเตอริโอ L/R
  2.2 แชนแนลที่รับสัญญาณถูกเปิดสไลด์มาที่ 0dB และแชนแนลMainถูกเปิดสไลด์มาที่ 0dBเช่นกัน ปุ่มหมุนEQ.(Low-Mid-High)ปรับไว้ตรงกลาง(Flat)
  2.3 ข้อนี้สำคัญมาก ปุ่มGain(ของแชนแนลใช้งาน)ค่อยๆเพิ่มขึ้น ตอนนี้ถ้าคุณว่าเห็นไฟvuที่มิกซ์มันขึ้นไม่กี่เม็ดก็น่าจะเป็นเพิ่มมากหลายเม็ดจนถึงเม็ดมีแดง แล้วค่อยลดลงถึงเม็ดสีเหลือง แค่นี้ ครงนี้เรียกว่า "ทำบาล้านซ์เกน"ตามGain Structure  (เหมือนที่ท่านแอดมินแนะนำ)

3. คุณควรเพิ่มอุปกรณ์สำคัญที่มิกเซอร์จำเป็นต้องใช้อีกคือ หูฟัง(แนะนำให้เป็นชนิดครอบศีรษะครอบหู) ให้คุณฟังก่อนปล่อยไปที่แอมป์และลำโพง

4. ถ้าทำตามข้อ2.แล้ว ไฟVUไม่ขึ้นตาม และข้อ3.เสียงที่หูฟังไม่เพิ่มขึ้น ให้ไล่เปลี่ยนช่องแชนแนลดูมีอุปกรณ์และสายสัญญาณที่เป็นช่องและหัวขั้วตรงไหนชำรุด เสียหายหรือไม่ ต้องตรวจแก้ไขครับ

5. ปล่อยสัญญาณไปที่แอมป์ที่คุ้นเคยว่าดีเพิ่มVolume.ให้ได้ความดังตามกาลเทศะต่อไป

6. มิกเซอร์มีคุณสมบัติผกผันตามราคาครับ

7. ส่วนที่ถามว่า จะซื้อeqมาใส่หรือเปลี่ยนมิกดี  ครูว่า คุณตัดสินใจได้เองครับ

ขอให้การแก้ปัญหาของคุณประสบความสำเร็จสมตามที่หวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2019, 12:04:53 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 06:11:41 น. »
เร่ง Gain ปุ่มสีแดงขึ้นก็ดังแล้วมั้งครับ   :2:

ขอดูภาพการต่อสายและการปรับที่ mix หน่อยครับ  :97:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 06:31:54 น. »
มิกเซอร์มันปล่อยสัญญาณไม่ค่อยแรงครับ  จะซื้อeqมาใส่หรือเปลี่ยนมิกดีครับ  ตอนนี้มี มิก ครอส    เพาเวอร์
ตอนนี้มิกปรับ 0 dbครับ
ลองถ่ายรูปจริงการใช้งานจริงของท่าน มาลองวิเคราะห์ ก็จะดีนะครับ ตามที่ท่านขวัญบอก

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 19:50:27 น. »
เร่ง Gain ปุ่มสีแดงขึ้นก็ดังแล้วมั้งครับ   :2:
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 22:01:28 น. »
ขออนุญาตเจ้าของภาพครับ

ถ้าทำแบบตามรูปที่ครูเอามาลงไว้นี่ ผมว่าไฟแดงทะลุไปออกลำโพงแน่ๆ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 22:10:40 น. »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2019, 22:29:53 น. »
แต่ถ้าเร่งเกิน0dbมันก็ดังครับแต่ผมเลยอ่านเขาให้ตั้ง0dbใช่ไหม่ครับ มือใหม่ครับ  ขอบคูณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 00:01:09 น. »
แต่ถ้าเร่งเกิน0dbมันก็ดังครับแต่ผมเลยอ่านเขาให้ตั้ง0dbใช่ไหม่ครับ มือใหม่ครับ  ขอบคูณทุกท่านครับ

ถ้าตั้ง 0 มันเบาก็เร่งเกนเพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 07:02:26 น. »
ถ้าทำแบบตามรูปที่ครูเอามาลงไว้นี่ ผมว่าไฟแดงทะลุไปออกลำโพงแน่ๆ

:82: น้าผมเชื่อว่าเราเรียนกันได้ ผมก็เริ่มจากติดลบ  :30: ยังมี xti4002 ปล่อยบ้าง? เพื่อนผมหาอยู่

แต่ตามภาพ ทำไมครอสตั้ง 0 dB ที่ input ถ้าบอกว่า mixer มันไม่แรง
 ผมถามเจ้าของกระทู้เฉยๆ นะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 07:09:58 น. »
ความหมายของท่าน หมายถึงอะไรครับ ถ้าหมายถึงทำให้ลำโพงกลับบ้านเก่าก็อาจเป็นได้ แต่นักเล่นเครื่องเสียงท่านแนะนำว่า ระหว่างนี้อย่าเพิ่งต่อสายลำโพง เพราะอยู่ระหว่าง"ทำGain Balance" 

ทำบาล้านซ์เสร็จค่อยมาต่อสายลำโพงและค่อยๆเพิ่มVolume Amp.  เอาเสียงดังตามกาลเทศะ

หรือมีความหมายอย่างอื่น ขอความกรุณาบอกมาด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
 :thank1:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 07:14:49 น. »
เขาคงหมายถึงในภาพที่ครูเอามาลงนั่นทุกอย่างถูกปรับไปค่าสูงสุดหมด ถ้าต้นทางมา 100% เปิดแอมป์ 100% ลำโพงมีสิทธิ์ดากทะลุ

ถามนิด ครูเข้าใจว่า gain balanced เป็นอย่างไรครับ
เอาภาษาบ้านๆ ที่เข้าใจง่ายๆ ก็ได้ครับ

ท่านเจ้าของกระทู้ที่ครูตอบ มีประสบการณ์โชกโชน ในการติดตั้ง
และปรับแต่งอคูสติคเสียงตามงานและสถานที่บันเทิงขนาดใหญ่หลายแห่งครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 08:48:19 น. »
ขาเข้าที่คลอส ก็ เห็นแล้ว  อยากเห็น ขาออกที่คลอส
ความเป็นไปได้มีเยอะ เข้ามา 100  คลอสมาทำกรรมวิธี เหลือออกไป ไม่เท่าเก่า
อย่าไปยึดติดกับ คำว่า 0db เลยครับ  เพราะ มิกซ์ คลอส หรือตัวอื่น ๆ ที่คล่อมระหว่าง
ต้นกำเนิดเสียง ไปยังตัวขยายเสียงตัวสุดท้ายก่อนออกลำโพง มันมีหน้าที่แต่งเสียง
แต่งก็คือ ลดก็ได้เพิ่มก็ได้ ถ้าเขาไม่ให้ มาลด หรือ เพิ่ม เขาคงไม่ทำให้มันปรับได้แน่ ๆ
เขาทำมาให้หมุนก็หมุนไปเถอะ เขาทำมาให้รูด ก็ รูดไปเถอะ เราเสียเงินมาแล้ว ในเมื่อ
มันหมุนได้ หรือ รูดได้ ทำไมไม่ทำ ก็ของ ของเรา  ทำไปเถอะ ให้เสียงมันได้อย่างที่เราพอใจ
หรือ พอกับที่เราใช้งาน  ขอแค่ อย่าให้ไฟขึ้นแดงโร่ตลอด ก็พอแล้ว  เลิกยึดติด กับ 0DB เถอะ
...เลิกยึดติด กับ 0DB เมื่อไหร่ เสียงดังแน่นอน

ปล. อย่าถามว่าผมเข้าใจอะไรมากไปกว่านี้หรือเปล่านะ......ตอบได้เลยว่า หึ....เพราะ ผมใช้ของผมแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 09:35:38 น. »
ขาเข้าที่คลอส ก็ เห็นแล้ว  อยากเห็น ขาออกที่คลอส
ความเป็นไปได้มีเยอะ เข้ามา 100  คลอสมาทำกรรมวิธี เหลือออกไป ไม่เท่าเก่า
อย่าไปยึดติดกับ คำว่า 0db เลยครับ  เพราะ มิกซ์ คลอส หรือตัวอื่น ๆ ที่คล่อมระหว่าง
ต้นกำเนิดเสียง ไปยังตัวขยายเสียงตัวสุดท้ายก่อนออกลำโพง มันมีหน้าที่แต่งเสียง
แต่งก็คือ ลดก็ได้เพิ่มก็ได้ ถ้าเขาไม่ให้ มาลด หรือ เพิ่ม เขาคงไม่ทำให้มันปรับได้แน่ ๆ
เขาทำมาให้หมุนก็หมุนไปเถอะ เขาทำมาให้รูด ก็ รูดไปเถอะ เราเสียเงินมาแล้ว ในเมื่อ
มันหมุนได้ หรือ รูดได้ ทำไมไม่ทำ ก็ของ ของเรา  ทำไปเถอะ ให้เสียงมันได้อย่างที่เราพอใจ
หรือ พอกับที่เราใช้งาน  ขอแค่ อย่าให้ไฟขึ้นแดงโร่ตลอด ก็พอแล้ว  เลิกยึดติด กับ 0DB เถอะ
...เลิกยึดติด กับ 0DB เมื่อไหร่ เสียงดังแน่นอน

ปล. อย่าถามว่าผมเข้าใจอะไรมากไปกว่านี้หรือเปล่านะ......ตอบได้เลยว่า หึ....เพราะ ผมใช้ของผมแบบนี้แหละ

ฝนฟ้าจะแล้ง  ป๋าเปี๊ยกมาตอบกระทู้

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 10:06:10 น. »
ชอบรูปที่ครูเอามาลงจัง ว่าจะลองเอาไปทำดู แต่ขออนุญาตไม่เปิดเครื่องนะครับ :95:

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 11:13:35 น. »
ชอบรูปที่ครูเอามาลงจัง ว่าจะลองเอาไปทำดู แต่ขออนุญาตไม่เปิดเครื่องนะครับ :95:
:84:  :84: :84:   :84:
ขอโทษทุกท่าน  ผิดอย่างมหันต์

ครูส่งรูปมิกซ์นั้นมาด้วยต้องการเห็นรุ่นนี้ ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร แค่นั้น

ไม่คิดว่าจะเสียหายถึงพียงนี้   โอ ขออภัยทุกท่านอีกครั้งครับ
 :30:   :30:   :30:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 12:32:45 น. »

ครูส่งรูปมิกซ์นั้นมาด้วยต้องการเห็นรุ่นนี้ ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร แค่นั้น

ไม่คิดว่าจะเสียหายถึงพียงนี้   โอ ขออภัยทุกท่านอีกครั้งครับ
ครับครู 555+

ออฟไลน์ tonjung

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4784EB20 :noi1960
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 12:36:44 น. »

เอาตามครูนี่หละดังเกินค่อยลดครับ  :D

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 12:42:06 น. »
เขาคงหมายถึงในภาพที่ครูเอามาลงนั่นทุกอย่างถูกปรับไปค่าสูงสุดหมด ถ้าต้นทางมา 100% เปิดแอมป์ 100% ลำโพงมีสิทธิ์ดากทะลุ

ถามนิด ครูเข้าใจว่า gain balanced เป็นอย่างไรครับ
เอาภาษาบ้านๆ ที่เข้าใจง่ายๆ ก็ได้ครับ

ท่านเจ้าของกระทู้ที่ครูตอบ มีประสบการณ์โชกโชน ในการติดตั้ง
และปรับแต่งอคูสติคเสียงตามงานและสถานที่บันเทิงขนาดใหญ่หลายแห่งครับ

ขอขอบพระคุณนายหัวอย่างสูงที่เข้าใจเจตนาครูแล้วมาเสริมข้อความใหม่เป็นสีแดงไว้ข้างบนนี้

ขอขอบคุณคุณmontrevejและยินดีมากที่ได้รับรู้กิตติศัพท์ความเชี่ยวชาญทางระบบเครื่องเสียงของท่านและทั้งคุณปู่ด้วยที่แสดงความเห็นมา(โดยทุกท่านแฝงความหมายลึกๆไว้ให้คิดต่อ)

ต่อคำถามที่นายหัวถามครูไว้ว่า ครูเข้าใจ gain balanced เป็นอย่างไร เอาภาษาบ้านๆ ที่เข้าใจง่ายๆ ก็ได้ครับ (วันนี้เมื่อกี้ ครูเป็นครูสอนเด็ก ตอนนี้มาเป็นเด็กถูก"ครูใหญ่"มาสอนบ้าง -สนุกดีเนาะ)

ความเข้าใจของครูแสดงไว้เป็นพฤติกรรมในกระทู้นี้ช่วงส่งภาพมิกซ์(รูปปัญหา)นั่นแหละครับ

จะสื่อเป็นภาษาบ้านๆอย่างไรดีหนอ 

.....อ่านต่อตรงนี้ก็น่าจะพอให้นายหัวรู้ว่า ครูไม่เข้าใจตรงไหน
http://karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=121208.0

พอสรุปว่า การทำGain balance คือการประคองสัญญาณเสียงตั้งแต่จุดแรกที่รับคือ Gain บนมิกซ์ ไปจนถึง-->ปุ่ม Volume ของPower Amp.และลำโพง ให้อยู่ในสภาวะ"สมดุล สะอาด บริสุทธิ์ปราศจากสัญญาณรบกวน(noise) ไม่เกิดความเสียหายต่อระบบโสตประสาทของมนุษย์และอุปกรณ์ที่ใช้รองรับสัญญาณนั้น"

สิ่งที่ครูอยากได้มากที่สุดตอนนี้คือ คำเฉลยจากนายหัวนะครับ  ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
 :thank1:   :thank1:   :thank1:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 13:59:11 น. »

ครับผม..คำตอบนี้แน่นอน
ผมก็ปรับประมาณนี้  เร่งได้ ลดได้
ผมระวังไม่ให้ clip ปลายอย่างเดียว
       ปลายเม็ดไฟสีแดงนะ
 :84: :84: :84: 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2019, 14:06:23 น. »
ผมไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับครู ผมเอาแค่ output ออกมาที่ลำโพงแค่ได้ตามที่ผมชอบก็พอแล้ว

เมื่อก่อนมีแต่พวกอนาล็อกครูที่สอนก็บอกแคมันสำคัญนะสำคับการมิกซ์/การบันทึกเสียงไอ้เจ้า gain staging เนี่ย
เมื่อก่อนอัดหรือมิกซ์ด้วยพวกอนาล็อกถ้าตั้ง gain เยอะๆ สิ่งที่ตามมาโดยไม่ได้รับเชิญคือ noise
ครูที่สอนก็บอกว่าพยายามให้อยู่ประมาณ -18 dBFs พีคก็ประมาณ -10 อย่าให้สูงเกิน -6
ซึ่งผมก็ไม่ได้สนใจ เพราะไม่ชอบ สังเกตุเวลาไปลองเล่นไปเมาด้วยกันคนที่ไปด้วยจะรู้ว่าผม
ไม่เคยพูดเรื่อง dBFs อะไรพวกนี้เลย เอามันลูกทุ่งๆ เข้าใจกันง่ายๆ น่าจะเหมาะกว่าสำหรับ
พวกขี้เมาแบบผม ทำไมต้อง -18 dBFs ด้วยฟระ ซึ่งมันเท่ากับ 0dBVU บนเครื่องอนาล็อก
มันบอกเกินนี้เสียงจะเริ่มเกิดการผิดเพี๊ยน เขาบอกว่าการมิกซ์แถวๆ -18 dBFs จะเหลือ headroom เพียบ
หลังๆ เป็น digital มีให้ปรับกันเพียบ อยู่ที่เราเท่านั้นจะใช้มันอย่างไร

งง ตัวเองเหมือนกัน ทำอย่างไรใช้ภาษาบ้านๆ คุยกับเพื่อนๆ โดยไม่ต้องสนใจพวกเทคนิค แล้วปรับให้มันฟังถูกใจเรา
และกลุ่ม โดยเครื่องไม่พังผมพอแล้ว และถือคติไม่ไปปรับเครื่องของคนอื่น

:**: