ผู้เขียน หัวข้อ: เจอปัญหาเรื่องแยกไลน์ ครับ ออกไม่ครบ  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 3C06C2C4 (X-MEN)
เจอปัญหาเรื่องแยกไลน์ ครับ ออกไม่ครบ
« เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 01:56:31 น. »
พอดีไม่ได้เล่นนาน พอเปิดเข้ามาเห็นมีอัพเดท เลยลองอัพเดทเวอร์ชั่น แล้วเพิ่งเห็นว่า ปกติ ผมใช้ ซาวด์ 2 ตัว แยกตัวละ 6 ไลน์ เปิดเช็คการตั้งต่าลำโพง เทสเสียง ก็ออกทุกตัว มาครบ แต่พอเปิดโปรแกรม กลับ เหลือแค่ 8 ไลน์ อีก 4 ไลน์เสียงไม่มาซะงั้น พยายามลบลงใหม่ เพื่อทดสอบทั้ง ล่าสุดละก่อนหน้า กลายเป็นว่า ไม่กลับมาซะแล้ว

มีใครพอเจอปัญหานี้ไหม ครับ หรือมีวิธีแก้อย่างไรบ้าง งงเลยตอนนี้ :95:

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เจอปัญหาเรื่องแยกไลน์ ครับ ออกไม่ครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 06:48:44 น. »
ฟังปัญหารวมๆอย่างคร่าวๆเกิดจากโปรแกรมไดรเวอร์ซาวด์การ์ดถูกขรบกวนจากการอัพเดทวินโดวส์นั่นแหละ

วิธีแก้มี2ทางเบื้องต้น คือ ถ้าไม่ย้อนกลับวินโดวส์(restore windows) ก็ต้องอัพเดทไดรเวอร์ซาวด์การ์ดใหม่
 :95:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 09:06:41 น. »
... คืนค่าเริ่มต้นก่อนครับ

แล้วเซ็ทใหม่ ใช้ได้เหมือนเดิมแน่นอน... :thank1:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 15:17:31 น. »
พอดีไม่ได้เล่นนาน พอเปิดเข้ามาเห็นมีอัพเดท เลยลองอัพเดทเวอร์ชั่น แล้วเพิ่งเห็นว่า ปกติ ผมใช้ ซาวด์ 2 ตัว แยกตัวละ 6 ไลน์ เปิดเช็คการตั้งต่าลำโพง เทสเสียง ก็ออกทุกตัว มาครบ แต่พอเปิดโปรแกรม กลับ เหลือแค่ 8 ไลน์ อีก 4 ไลน์เสียงไม่มาซะงั้น พยายามลบลงใหม่ เพื่อทดสอบทั้ง ล่าสุดละก่อนหน้า กลายเป็นว่า ไม่กลับมาซะแล้ว

มีใครพอเจอปัญหานี้ไหม ครับ หรือมีวิธีแก้อย่างไรบ้าง งงเลยตอนนี้ :95:
คุณแยกไลน์เองหรือเปล่า ถ้าแยกเองก็เข้าไป "แยกลำโพง"ได้ตามต้องการ ของซาวด์ทั้ง 2 ตัวเลยครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 15:36:26 น. »
ฟังปัญหารวมๆอย่างคร่าวๆเกิดจากโปรแกรมไดรเวอร์ซาวด์การ์ดถูกขรบกวนจากการอัพเดทวินโดวส์นั่นแหละ

วิธีแก้มี2ทางเบื้องต้น คือ ถ้าไม่ย้อนกลับวินโดวส์(restore windows) ก็ต้องอัพเดทไดรเวอร์ซาวด์การ์ดใหม่
 :95:

ผมไม่เคยอัพเดทเครื่องนั้นเลยเล่นมา สาม สี่ ปีแล้วครับ ถ้าปิดโปรแกรม แล้ว เทสแต่ละ แชแนล มันออกครบปกติ พอเปิด โปรแกรม extreme ก็หายเงียบไป สี ไลน์เฉยๆ เลย งงอยู่เหมือนกันครับ เพราะไม่ได้ทำไรนอกจากลงโปรแกรม อัพ โปรแกรมนี่แหละ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 15:38:27 น. »
คุณแยกไลน์เองหรือเปล่า ถ้าแยกเองก็เข้าไป "แยกลำโพง"ได้ตามต้องการ ของซาวด์ทั้ง 2 ตัวเลยครับ

แยกเองครับ แยกมาสามสี่ ปีแล้ว ตัวนี้ แล้วก็ตั้งไว้เซ็ทไว้ ที่มิกซ์แล้ว พอลองอัพโปรแกรม มันต้องตั้งใหม่ ทีนี้ กลับมาตั้งไม่ได้ครับ จาก 12 ปกติ เทสเมื่อไม่ได้เปิดโปรแกรม เอ็กตรีม ออกหมด แต่พอเปิดแล้ว เทส เสียงทั้งหมด ไม่ออกครับ ออก แค่ 8 ผมเลยงง ว่าอยู่ๆทำไมมันรวน งงทั้งคืนเลย ลบ โปรแกรมลงใหม่ ถอดไปตัวเก่า ก็ไม่ออก

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 15:39:19 น. »
... คืนค่าเริ่มต้นก่อนครับ

แล้วเซ็ทใหม่ ใช้ได้เหมือนเดิมแน่นอน... :thank1:

คืนค่าจากตรงไหนหรอครับ พอดี ลงโปรแกรมใหม่ มันน่าจะ ค่าเริ่มต้นอยู่แล้ว ไหมครับ หรือว่าต้องไปกดรีเซ้ทตรงไหน ไหมเอ่ย :embarrassed:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 17:54:18 น. »
คืนค่าจากตรงไหนหรอครับ พอดี ลงโปรแกรมใหม่ มันน่าจะ ค่าเริ่มต้นอยู่แล้ว ไหมครับ หรือว่าต้องไปกดรีเซ้ทตรงไหน ไหมเอ่ย :embarrassed:

คลิ๊กเม้าท์ขวาตามภาพ

แต่ถ้าเพิ่งลงแล้วเป็นผมยังไม่เคยเจอครับ  :embarrassed: :embarrassed:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 17:56:34 น. »
  ถ้าต้องการใช้ค่าเริ่มต้น
คลิกขวา>>ตัวเลือก>>ใช้ค่าเริ่มต้น (ถ้ามันให้ใส่รหัสก็ 0000) ผลคือทุกอย่างที่ตั้งค่าอะไรไว้ทั้งหมดจะเปลี่ยนมาอยู่ค่าเริ่มต้น
  ถ้าต้องการแค่ ค่ามาตรฐาน
คลิกขวา>>แยกเสียงมิดี้>>ค่ามาตรฐาน ผลคือทุกอย่างที่ตั้งค่าไว้ในหน้านี้ จะกลับไปเป็นค่ามาตรฐาน

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 มกราคม 2022, 18:35:44 น. »
เดี๋ยวว่าจะลองลง ไดร์เวอร์ ซาว ใหม่ ดูครับ มึนๆ งงๆ ไม่ใช้นานๆ กลับมาใช้ ก็รวนได้หนอ  :95:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2022, 00:10:07 น. »
ผมไม่เคยอัพเดทเครื่องนั้นเลยเล่นมา สาม สี่ ปีแล้วครับ ถ้าปิดโปรแกรม แล้ว เทสแต่ละ แชแนล มันออกครบปกติ พอเปิด โปรแกรม extreme ก็หายเงียบไป สี ไลน์เฉยๆ เลย งงอยู่เหมือนกันครับ เพราะไม่ได้ทำไรนอกจากลงโปรแกรม อัพ โปรแกรมนี่แหละ
ใช้วินโดวส์อะไร โน้ตบุ๊คหรือตั้งโต๊ะ แรมเท่าไร ซาวด์การ์ด2ตัว รุ่นอะไรกับอะไร อุปกรณ์ต่อสายระโยงระยางกับคอมพ์หละหลวมหรือเปล่า การใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงโดยเฉพาะซาวด์การ์ดหลายตัวต่างรุ่นกัน หากตัวใดตัวหนึ่งเริ่มสึกหรอเพราะอายุการใช้งาน อาจจะเป็นตัวถ่วงของระบบได้ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2022, 02:06:03 น. »
ใช้วินโดวส์อะไร โน้ตบุ๊คหรือตั้งโต๊ะ แรมเท่าไร ซาวด์การ์ด2ตัว รุ่นอะไรกับอะไร อุปกรณ์ต่อสายระโยงระยางกับคอมพ์หละหลวมหรือเปล่า การใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงโดยเฉพาะซาวด์การ์ดหลายตัวต่างรุ่นกัน หากตัวใดตัวหนึ่งเริ่มสึกหรอเพราะอายุการใช้งาน อาจจะเป็นตัวถ่วงของระบบได้ครับ

แก้ไขได้แล้วครับ สรุปลบไดร์เวอร์ ลงใหม่หมดเลยครับ กลับมาปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  :D