ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวนี้โหลด soundfont ได้มั๊ยครับ (SB0410)  (อ่าน 4762 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
ตัวนี้โหลด soundfont ได้มั๊ยครับ (SB0410)
« เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2007, 10:53:02 น. »
CreativeSoundLive7.1(B/P,Original) 

Creative Sound Blaster Live! 24-bit PCI Sound Card (SB0410)
High Definition Audio Quality :
64 audio channel playback with independent sample rates
24-bit Analog-to-Digital conversion of analog inputs at 96kHz sample rate
24-bit Digital-to-Analog conversion of digital sources at 96kHz to analog 5.1 speaker output
16-bit and 24-bit recording with sampling rates of 8, 11.025, 16, 22.05, 24, 32, 44.1, 48 and 96kHz
SPDIF output up to 24-bit resolution at selectable sampling rate of 44.1, 48 or 96kHz
EAX® ADVANCED HD™ Audio Technology :
User-selectable EAX ADVANCED HD MUSIC presets, pre-configurable DSP modes simulating various acoustic nvironments
Optimized settings for headphones, stereo, 4.1, 5.1, 6.1 or 7.1 speakers
Creative Multi-Speaker Surround™ (CMSS®) technology transforms all stereo audio into 7.1 multi-channel playback
Realistic Wave-Table Synthesis :
64-Voice polyphony and multi-timbral capability
128 GM & GS compatible instruments and 10 drum kits
2MB or 4MB GM SoundFont Bank included
Sound Blaster Live! 24-bit On-Board Connectors :
Line level out (Front / Side / Rear / Centre / Subwoofer) or Headphone out
Line In / Microphone In / *Digital I/O
Aux Audio in
* Supports SPDIF Out for Stereo Digital Speaker/ connection with Creative Digital I/O Module (sold separately)
Sound Blaster Live! 24-bit Audio Performance:
Signal-to-Noise Ratio (A-Weighted) = 100 dB (2V)
Frequency Response at -3 dBr = <10 Hz to 40 kHz
 มีใครเคยใช้บ้างครับ.....ถ้าใช้ได้น่าจะเป็นข่าวดีสำหรับเพื่อนสมาชิกนะครับ ราคาโดยประมาณ 900 บาท

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: ตัวนี้โหลด soundfont ได้มั๊ยครับ (SB0410)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2007, 11:40:53 น. »
ข่าวร้ายครับ มันใช้ไม่ได้ ลองไปอ่านในกระทู้แนะนำ soundcard ดูซิครับ

Tid.T

• บุคคลทั่วไป
Re: ตัวนี้โหลด soundfont ได้มั๊ยครับ (SB0410)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2007, 13:44:54 น. »
ผมซื้อมาลองครั้งหนึ่งแล้ว  เสียงมันดีมากมีมิติเสียงที่แจ่ม แยกดนตรีได้ดี
เสียอย่างเดียว ชุดกลองมาไม่ครบจนได้ไปเปลี่ยนเป็น SB LIVE 5.1 จึงใช้ได้

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2007, 13:55:17 น. »
เพราะว่าตระกูลพวก live 24bit audigy value อะไรพวกเนี้ยมันไม่ได้ใช้ชิพของ EMU ครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม เมืองลำดวน

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • จับ อิด นึ้ง ขุนดาบไร้น้ำใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2007, 03:24:36 น. »
ตามประสบการณ์ของผู้มีความรู้น้อยอย่างข้าพเจ้า หลังจากเสียเงินซื้อ SoundCard ไปก็หลายอัฐอยู่ ก็พอจะสรุปได้คร่าวๆ ว่า ถ้าจะซื้อ SoundCard มาเพื่อ Load SoundFont ต้อง Creative ที่มี MidiPort เท่านั้น จึงจะ Load SoundFont ได้โดยไม่มีปัญหา ส่วนท่านอื่นที่ซื้อมานอกเหนือจากนี้แล้วสามารถ Load SoundFont ได้ ข้าพเจ้าขอนับถือในความสามารถของท่านครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2007, 11:06:03 น. »
หลังจากที่ลงทุนสั่งซื้อมาเพื่อทดสอบด้วยตนเองแล้วนะครับ ในความคิดผมว่ามันโหลด soundfont ได้นะครับ ใช้ SoundFont Bank ที่มากับไดร์เวอร์เป็นตัวโหลดครับ ผมลองโหลดเข้าเฉพาะเสียงกลอง ก็โอ.เค. แต่ระดับหูผมยังแยกไม่ออกว่าเสียงกลองมาครบหรือไม่ แต่ผมคิดว่าครบครับ สรุปว่าผมพอใจกับซาวด์ตัวนี้ครับ สำหรับการโหลด soundfont ของท่านหนุ่ม (V3.5) มีบางเพลงเสียงเพี้ยนครับ ส่วนสมาชิกท่านใดที่เคยใช้มาแล้วก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

mildly

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2007, 11:26:42 น. »
หลังจากที่ลงทุนสั่งซื้อมาเพื่อทดสอบด้วยตนเองแล้วนะครับ ในความคิดผมว่ามันโหลด soundfont ได้นะครับ ใช้ SoundFont Bank ที่มากับไดร์เวอร์เป็นตัวโหลดครับ ผมลองโหลดเข้าเฉพาะเสียงกลอง ก็โอ.เค. แต่ระดับหูผมยังแยกไม่ออกว่าเสียงกลองมาครบหรือไม่ แต่ผมคิดว่าครบครับ สรุปว่าผมพอใจกับซาวด์ตัวนี้ครับ สำหรับการโหลด soundfont ของท่านหนุ่ม (V3.5) มีบางเพลงเสียงเพี้ยนครับ ส่วนสมาชิกท่านใดที่เคยใช้มาแล้วก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ลองเล่นดูหลาย ๆ เพลงครับ  ลองเพลงเหล่านี้ดูครับ
- หัวล้านใจน้อย -ป้าง
- เจ้าตาก - คาราบาว

ถ้ากลองออกเต็มก็น่าจะโอเคครับ  เพราะที่เคยเล่นกับตัว audigy LS กลองมันจะขาด ๆ หาย ๆ
ตัวนี้อาจจะดีกว่าตัว Audigy LS ก็ได้เพราะอย่างน้อยมันก็มีตัวโหลด Soundfont มาให้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2007, 15:35:22 น. โดย mildly »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2007, 13:21:27 น. »
ขอบคุณครับ ตอนเย็นจะทดสอบครับ ตอนนี้ไม่สะดวกครับ แล้วจะรายงานผลอีกครั้งครับป๋ม

mildly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2007, 15:34:30 น. »
วันนี้มีโอกาสได้ทดลองแล้วครับเจ้า Live 24 bit 7.1
ลูกค้าเอาเครื่องมาซ่อมมีการ์ดติดมาด้วยก็เลยทดสอบซะ
ตัวการ์ดมี soundfont bank manager มาให้ด้วย โหลดได้ไม่มีปัญหา

ผลการทดสอบเบื้องต้น
** หัวล้านใจน้อย - พี่ป้างของเราก็คงต้องน้อยใจต่อไป เพราะทั้งเพลงเสียงกลองมาไม่กี่ตุ๊บเอง
** เจ้าตาก - เพลงทดสอบปราบเซียน งานนี้เจ้าตากตีกองทัพตองอูไม่แตก กลองสบัดชัยไม่ดัง กำลังใจไม่ฮึกเหิม

สรุปแล้วเล่น Soundfont ไม่เวิร์คครับ
แต่ถ้าจะซื้อมาเพื่อฟังพวก MP3 หรือ Audio น่าจะเวิร์คเพราะเป็นระดับ 24 bit

winid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2007, 20:19:07 น. »
ตัวนี้ ผมลองเครื่องลูกค้าหลายคนแล้ว เซเรลอน มีปัญหา เพนเที่ยม ไม่มีปัญหา เสียงก็เท่าก็ 5.1
หมายถึงมิติความหนา กว้างของ Midi ไม่ใช่ Audio ส่วน Audio เหนือกว่า 100 % ผมให้เลย
มีดี้ในส่วน sf2 ก็ดีกว่า 5.1 เพราะมัน  64-Voice polyphony 5.1 มัน 32 เท่านั้นเอง
ที่จริงแค่ 28 Voice polyphony ก็เพียงพอ หากจัดลำดับความสำคัญ ของ Ch Midi ฮั่นแน่
Roland แค่ 26-28 เท่านั้นเอง ในระดับ User อย่างเราๆท่านๆ แต่เขาจัดลำดับความสำคัญ
ของ Ch ไว้อย่าง เริด ของใช้คำว่าเริด Creative ไม่มีหรอก ดีไม่ดี มันไม่รู้จักเสียด้วยซ้ำ 5...55..
Yamaha ก็ตกม้าตายเพราะเรื่องนี้แหระ หลัง Psr 2700 หรือเปล่าเห็นแก้ไขเรียบโร้ย
ตอนนี้ Yamaha ก็เจ๋ง ยิ่ง Electone  Yamaha กินขาด 1000% ไม่มีใครสู้ได้

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2007, 09:25:19 น. »
รายงานผลการทดสอบครับ
กลองมันมาไม่ครบจริง ๆ ครับ แต่ก็เฉพาะบางเพลง เช่น หัวล้านใจน้อย เจ้าตาก หรือเพลงคิดฮอดกอดบ่ได้ สรุปว่าไม่เวิร์คครับ ขอบคุณทุกคำตอบ และขอบคุณท่าน mildy ที่สละเวลาร่วมทดสอบด้วยครับ ;D

ศิริพงษ์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2007, 18:12:46 น. »
รายงานผลการทดสอบครับ
กลองมันมาไม่ครบจริง ๆ ครับ แต่ก็เฉพาะบางเพลง เช่น หัวล้านใจน้อย เจ้าตาก หรือเพลงคิดฮอดกอดบ่ได้ สรุปว่าไม่เวิร์คครับ ขอบคุณทุกคำตอบ และขอบคุณท่าน mildy ที่สละเวลาร่วมทดสอบด้วยครับ ;D

นอกจากเสียงกลอง    เสียงดนตรีชิ้นอื่นๆ  ครบ  หรือขาดหาย  ไม๊ ครับ

mildly

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2007, 19:54:36 น. »
นอกจากเสียงกลอง    เสียงดนตรีชิ้นอื่นๆ  ครบ  หรือขาดหาย  ไม๊ ครับ

ไม่แน่ใจนะครับ ผมไม่ได้สังเกตด้วยสิว่าเสียงดนตรีอื่นหายหรือเปล่า
ผมก็ไม่ค่อยชำนาญเรื่องดนตรี ก็เลยไม่ทราบว่ามีเสียงใดหายไปหรือเปล่า
เพียงแต่ว่าเสียงกลองเป็นเสียงดนตรีที่เด่นที่สุด เสียงไม่ออกเราก็รู้ได้เลย ซึ่งใคร ๆ ก็รู้ได้ครับ