ผู้เขียน หัวข้อ: มาปรับแต่งเพลงVCDให้มีความดังเท่าๆกันดีกว่า  (อ่าน 12335 ครั้ง)

hs7mfr

• บุคคลทั่วไป
มาปรับแต่งเพลงVCDให้มีความดังเท่าๆกันดีกว่า
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:16:46 น. »
ยามว่างๆมาปรับแต่งเพลงVCDให้มีความดังเท่าๆกันทุกๆเพลงดีกว่า..
ก็เป็นที่รู้ๆกันละครับว่าเพลงจากVCDมีอยู่หลายค่ายหลายชุด เพลงนั้นดังมาก
เพลงนี้ดังนิดเดียว ฉนั้นเรามาปรับให้มันดังเท่ากันทุกเพลงดีกว่า ไม่ต้องมาคอยลด-เร่ง
โวลลุ่มให้เสียรม
ปัญหาอยู่ที่ว่าไอ้คุณโปรแกรมที่ทำหน้าที่นี้โดยตรงเนี่ยมันไม่มี(หรือมีแต่ดันหาไม่เจอ)
ก็เลยต้องใช้วิธีซิกแซ็กเอาหน่อย เสียเวลาพอสมควรทำครั้งเดียวใช้ได้ตลอด
หลักการโดยรวม
1.แยกFileภาพกับเสียงออกจากกัน
2.นำFileเสียงมาปรับแต่งความดังให้เท่ากัน
3.นำFileภาพกับเสียงรวมกันดังเดิม

ก่อนอี่นท่านต้องหาโปรแกรมเหล่านี้มาติดตั้งในเครื่องท่านก่อนนะ
1.TMPGEnc Plus 2.5 เอาไว้แยกและรวมภาพกับเสียง
2.Xilisoft Video.Converter.v3.1.7.0616b เอา
ไว้แปลงFormatเสียง
3.MP3Gain เอาไว้ปรับระดับเสียงทุกๆเพลงให้ดังเท่าๆกัน
4.GenSNFเป็นโปรแกรมอำนวยความสะดวกเอาไว้นำFileที่ทำเสร็จแล้ว
และมีจำนวนมากๆจากHD เข้าสู่โปรแกรม Xtreme & All In One
Karaoke ภายในครั้งเดียว

เริ่มกันเลยดีกว่าต้องใช้เวลาอีกยาวนาน(หายอยาก)แนะนำให้ทำครั้งละมากๆหน่อย
จะประหยัดเวลาได้มาก ของผมทำครั้งละประมาณ2-300เพลง อันนี้ต้องดูHDด้วย
ว่าความจุพอหรือเปล่า

7-12-49 ข่าวร้ายข่าวร้ายๆๆๆๆ  สำหรับท่านที่เริ่มทำหรือกำลังจะทำโปรดหยุดซักครู่ก่อนครับ
เนื่องจากว่าหลังทำเสร็จแล้วมันจะมีเสียงซ่าๆซิสๆแบบนอยส์รบกวนดังพอสมควร
ผมลองทดสอบดูขั้นตอนแยกเสียงแล้วแปลงเป็นMP3 แล้วปรับระดับเพลงให้ดังเท่ากัน
ก็เป็นปรกติดีครับ มันมีปัญหาตรงแปลงMP3ที่เราปรับระดับเสียงเรียบร้อยแล้ว ให้กลับไปเป็น
MP2เพื่อรอรวมกับภาพ ผมคิดว่าคอนเวอร์เตอร์ของโปรแกรมXilisoft Video
อาจจะไม่สมบูรณ์  ไว้หาโปรแกรมแปลงMP2 ToMP3 และแปลงกลับMP3 to MP2ตัวใหม่
แล้วลองทดสอบใหม่ดีกว่าครับ ท่านใดมีโปรแกรมแปลงแบบนี้อยู่ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยว่าชื่อโปรแกรมอะไร สำหรับผม6247เพลง ทำใจยากจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ธันวาคม 2006, 18:38:03 น. โดย hs7mfr »

hs7mfr

Re: มาปรับแต่งเพลงVCDให้มีความดังเท่าๆกันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:19:31 น. »

hs7mfr

Re: มาปรับแต่งเพลงVCDให้มีความดังเท่าๆกันดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:26:40 น. »

hs7mfr

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:29:57 น. »

hs7mfr

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:33:20 น. »

hs7mfr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:36:41 น. »

hs7mfr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:40:07 น. »

hs7mfr

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 00:47:11 น. »

เสร็จแล้วเข้าโปรแกรม ลีสเตอร์
จบ

อ้อมีอีกวิธีง่ายดีพอควร

ขอให้สนุกท่กๆท่าน

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 08:23:10 น. »
ละเอียดยิบเลยครับอย่างนี้ต้องลองดูแล้วหละครับ  ;D
ขอบคุณท่าน hs7mfr แทนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2006, 10:49:35 น. »
   :o  ป๊าดดดดดดดด  ทำไมมันหลายขั้นตอนแบบนี้ ฝากไว้ก่อนเถอะโอฬาร ฮาร์ดดิสผมพื้นที่ไม่เยอะ ชาตินี้คงมีวาสนาได้ใช้แค่ mp3 karaoke  ;D

petertnd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2006, 14:04:47 น. »
ผมใช้โปรแกรม AC3 Filter ครับ สามารถตั้งค่า Automatic gain control
ให้ดังเกือบเท่ากันทุกเพลงได้ครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2006, 14:07:54 น. »
ผมใช้โปรแกรม AC3 Filter ครับ สามารถตั้งค่า Automatic gain control
ให้ดังเกือบเท่ากันทุกเพลงได้ครับ

ว้าว อย่างนี้ต้อง load plugin ตัวนี้ซะแล้ว

http://ac3filter.net เดี๋ยวต้องสอยมาลองดูครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2006, 14:10:17 น. โดย x-men »

ragrave

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2006, 19:36:34 น. »

รบกวนบอกวิธีใช้หน่อยได้ไหมครับ  ???
ขอบคุณมากครับ

petertnd

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2006, 20:23:07 น. »
คร่าว ๆ นะครับ ส่วนรายละเอียดลึกต้องรบกวนให้อ่านคู่มือ และทดสอบดูนะครับ

petertnd

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2006, 20:24:47 น. »
ง่าย ๆ คือปรับ  Master Gain ขึ้นครับ
แล้วมาร์ค Auto Gain Control ครับ

petertnd

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2006, 20:27:02 น. »
วิธีง่ายสุด คือปรับระดับ Master Gain ขึ้น
แล้วมาร์ค Auto Gain Control ครับ

ragrave

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2006, 21:36:21 น. »
ขอบคุณครับ แต่ยังสงสัยว่า ac3fliter มันไม่เปิดอัตโนมัติใช่ไหมครับ
ของผมลงแล้วมันจะขึ้น
---------------------------
WARNING!
This utility is for OFFLINE filter configuration only!This means that you will not see any activity of currently playing applications and configuration settings will not affect them. You need to restart your player for changes take in ffect!

Press cancel to skip this dialog in futute
OK   Cancel   
ก่อนทุกครั้ง แล้วก็ตั้งอะไรก็ไม่มีผลเลยครับ

hs7mfr

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2006, 10:24:52 น. »
หากท่านใดใช้การ์ด X Fi มีเฮครับ ตามรูปเลยครับ
ควบคุมได้ทั้งเพลง Midi Mp3 VCD
ดังเท่ากันตลอด มีวูบวาบบ้างก็พอรับได้
ออกงานนอกเห็นผลเลยครับ
***midi ต้องเป็นเสียงจากsounfont
ของตัวการ์ดเท่านั้น***

hs7mfr

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2006, 18:46:43 น. »
ขอแจ้งข่าว กระทู้แรกครับ