ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่อง วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)  (อ่าน 186828 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299

what's your name?

โห  ถือว่าดูถูกมากมายก่ายกอง  วันที่ 23 ว่าจะเลี้ยงข้าวซะหน่อย เปลี่ยนใจแระ 5555555555

ถ้าจะแปลกันจริง ๆ คงใช้เวลาเหมือน พนมเทียน เขียนนิยายเรื่อง เพชรพระอุมา แน่ ๆ

:hap3: :hap3: :hap3:

ผมอ่านจบไป 2 รอบแล้วครับ  55555555555

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
บทที่ 1 เริ่มต้นการใช้งาน  Getting Started

คำสั่งบนแถบเมนู  The Menu Bar

คำสั่งบนแถบเมนูของโปรแกรม SmaartLive ที่ใช้ความคุมการทำงานต่าง ๆ สามารถเข้า
ถึงได้ด้วยการคลิกเลือกที่ตัวคำสั่งหลัก เพื่อไปยังคำสั่งย่อย และ หน้าต่างป๊อปอัพ อีกทั้ง
ยังสามารถใช้วิธีการพิมพ์ด้วยคำสั่งฮอทคีย์จากคีย์บอร์ดได้อีกด้วย โดยการกดปุ่ม Alt พร้อม
กับพิมพ์ตัวอักษรฮอทคีย์

ในคำสั่งหลักที่มี  ... ต่อท้าย จะเป็นคำสั่งที่ประกอบด้วยคำสั่งย่อย สามารถคลิกเพื่อเข้า
ถึงคำสั่งย่อยเพื่อกำหนดค่าต่าง ๆ ในการใช้งานโปรแกรม

สำหรับรายการคำสั่งและตัวเลือกคำสั่งทั้งหมดของโปรแกรม Smaartlive จะแสดงและ
อธิบายไว้เริ่มจากหน้าที่ 90 เป็นต้นไป

แถบชื่องานและนาฬิกา Plot Title and Clock

Plot Tittle ใช้สำหรับตั้งชื่องานที่เราทำการทดสอบ โดยการตั้งค่าจากแท็บของคำสั่ง Graph (ดูหน้า 144
สำหรับรายละเอียด) ท่านสามารถคลิกที่ฟิลด์ Plot Title ด้วยเมาส์เพื่อเปิดหน้าต่างคำสั่งของแท็บ Graph
ได้ในทุกโหมดยกเว้นในโหมด Impulse   ส่วนด้านซ้ายของ Plot Title คือ นาฬิกาบอกสถานะ ซึ่งสามารถ
ปรับเปลี่ยนค่าต่าง ๆ ได้โดยทำการคลิกที่ฟิลด์ของนาฬิกา เพื่อเข้าถึงคำสั่งย่อย (ดูหน้า 157 สำหรับ
รายละเอียด)

ตำแหน่งที่ต้องการอ่านค่า  Cursor Readout

เป็นฟิลด์สำหรับแสดงข้อมูลของตำแหน่ง Cursor ในหน้าต่างหลักของ SmaartLive ช่วยให้ท่านสามารถ
ทราบถึงค่าต่าง ๆ อาทิเช่น ตำแหน่งของความถี่, ช่วงความถี่, ความแรงสัญญาณ, ค่าหน่วงเวลา, เฟสของเสียง
และอื่น ๆ ด้วยการใช้เมาส์ขี้ไปที่ตำแหน่งนั้น ๆ ในหน้าต่างแสดงผลหลัก ซึ่งค่าที่อ่านได้ขึ้นอยู่กับประเภทของ
การวัดทดสอบของในหน้าต่างหลัก  

นอกจากนี้เรายังสามารถล็อคตำแน่งที่ต้องการอ่านค่าได้ (ดูหน้า 67) เพื่อเปรียบเทียบค่าระหว่างตำแหน่งที่ล็อค
กับตำแหน่งอื่นที่ต้องการเปรียบเทียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 17:22:36 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
บทที่ 1 เริ่มต้นการใช้งาน  Getting Started

คำสั่งบนแถบเมนู  The Menu Bar

คำสั่งบนแถบเมนูของโปรแกรม SmaartLive ที่ใช้ความคุมการทำงานต่าง ๆ สามารถเข้า
ถึงได้ด้วยการคลิกเลือกที่ตัวคำสั่งหลัก เพื่อไปยังคำสั่งย่อย และ หน้าต่างป๊อปอัพ อีกทั้ง
ยังสามารถใช้วิธีการพิมพ์ด้วยคำสั่งฮอทคีย์จากคีย์บอร์ดได้อีกด้วย โดยการกดปุ่ม Alt พร้อม
กับพิมพ์ตัวอักษรฮอทคีย์

ในคำสั่งหลักที่มี  ... ต่อท้าย จะเป็นคำสั่งที่ประกอบด้วยคำสั่งย่อย สามารถคลิกเพื่อเข้า
ถึงคำสั่งย่อยเพื่อกำหนดค่าต่าง ๆ ในการใช้งานโปรแกรม

สำหรับรายการคำสั่งและตัวเลือกคำสั่งทั้งหมดของโปรแกรม Smaartlive จะแสดงและ
อธิบายไว้เริ่มจากหน้าที่ 90 เป็นต้นไป

เฮียครับ ผมว่าทำเป็นรูปเล่มออกมาเลยครับ  จำหน่ายก็ได้ครับ  ผมคนแรกที่จะซื้อครับ บอกตรงๆ เลยครับ ความรู้ผมน้อยมากอยากได้มาไว้อ่านเพื่อประดับความรู้อะครับผม

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
เฮียครับ ผมว่าทำเป็นรูปเล่มออกมาเลยครับ  จำหน่ายก็ได้ครับ  ผมคนแรกที่จะซื้อครับ บอกตรงๆ เลยครับ ความรู้ผมน้อยมากอยากได้มาไว้อ่านเพื่อประดับความรู้อะครับผม

ผมไม่มั่นใจครับว่าผมจะมีความพยายามสูงพอที่จะแปลให้ได้จบหรือเปล่า?  พูดกันตรง ๆ ก็คือขี้เกียจนั่นเอง
อีกอย่างความรู้ทางด้านภาษาอังกฤษ ผมแค่งู ๆ ปลา ๆ เดี๋ยวจาพากันหลงออกทะเลกันซะเปล่า ๆ

ซึ่งหากผมจะแปล ก็คงไม่ได้แปลเพื่อขาย (คงไม่บังอาจ)  คงแปลเพื่อเป็นวิทยาทานมากกว่าครับแปลถูกบ้าง
ผิดบ้างก็ไม่เป็นไร อิอิ

:love2: :love2: :love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 17:56:30 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
โห  ถือว่าดูถูกมากมายก่ายกอง  วันที่ 23 ว่าจะเลี้ยงข้าวซะหน่อย เปลี่ยนใจแระ 5555555555

ผมอ่านจบไป 2 รอบแล้วครับ  55555555555

เวลาที่ใช้อ่าน กับเวลาที่คนเขียนใช้  มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ 5555

:devil: :devil: :devil:

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
งานวันก่อน ได้ใช้ความรู้จากกระทู้นี้ปรับแต่ง Dx Drive260
แจ่มขึ้นเยอะเลยครับ แต่ Low และดอกที่ผมใช้ถ้าตัดเกิน 100 ไม่ได้เรื่อง
ลงตัวที่ 80-95 ส่วนไฟโกแมวข้างละ 2 ก็สว่างจ้าแต่หัววัน..

:thank1:   :beer:

ลงตัวทุกอย่างเลยนะครับอาจารย์ :th2: :th2:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
ลงตัวทุกอย่างเลยนะครับอาจารย์ :th2: :th2:

เก่าๆทั้งนั้นครับ ถ้าเห็นว่าคุ้มและจำเป็นจริงๆถึงจะซื้อใหม่..
 ;D

• ระดับ 5
  • *
เก่าๆทั้งนั้นครับ ถ้าเห็นว่าคุ้มและจำเป็นจริงๆถึงจะซื้อใหม่..
 ;D

ยินดีด้วยครับ อ.ชา  ที่บทความที่ผมเขียนพอจะมีประโยชน์ขึ้นมาบ้าง

:happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
เวลาที่ใช้อ่าน กับเวลาที่คนเขียนใช้  มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ 5555

:devil: :devil: :devil:

เอ๊า  เป็นงั้นไป  จริง ๆ ก็อยากให้เขียนแหละ

เพราะมันมีประโยชน์มาก ๆ แต่มันก็เป็นภาระอันหนักอึ้งของผู้เขียนแระครับ 

เฮียคงต้องร้องเพลง "พี่มีแต่ให้"   :hap3: :hap3: :hap3:

• ระดับ 5
  • *
ไหนก็ร่ายมาซะยืดยาวเกี่ยวกับเรื่องการทำค่าความถี่ให้กับ ครอส, การทำดีเลย์ไทม์ ตลอดจนการทำอีคิวกันไปแล้ว
จึงอยากจะมาอธิบายถึงโปรแกรมควบคุมการทำงานของตัวคอนโทรลเลอร์ของ A&J Dxdrive ซึ่งหลาย ๆ ท่านมี
ใช้งานกันอยู่ จะได้ใช้งานกันได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ

เริ่มจากมาดูหน้าตาของตัวโปรแกรมควบคุมกันก่อนว่าประกอบด้วยคำสั่งอะไรบ้างสำหรับการใช้งาน

จากหน้าต่างของโปรแกรม จะแบ่งออกได้เป็น 5 ส่วน ดังนี้

1. เมนูบาร์

ประกอบกลุ่มคำสั่ง และคำสั่งย่อยดังนี้

กลุ่ม File

> Open  ใช้สำหรับเปิดไฟล์ค่าพารามิเตอร์ของระบบที่เราทำไว้เสร็จแล้ว และเซฟไว้เป็นไฟล์
นามสุกล  *.dia26 (สำหรับ Dxdrive260) หรือ *.dia48 (สำหรับ Dxdrive480) โดยจะมีหน้าต่าง
แสดง Location เพื่อให้เราค้นหาไฟล์ที่จะเปิดขึ้นมาใช้งาน

> Close  ใช้สำหรับออกจากหน้าต่างควบคุม

> Save  ใช้สำหรับเซฟค่าพารามิเตอร์ของระบบที่เราทำไว้เสร็จแล้วเป็นไฟล์ เพื่อเก็บสำรองไว้
ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา  โดยจะมีหน้าต่างให้เราระบุ Location สำหรับทำการ save

> Exit  ใช้สำหรับเมื่อเราต้องการออกจากโปรแกรม Dxdrive

กลุ่ม Device  ใช้สำหรับ swap หน้าต่างควบคุมให้เป็น Dxdrive260 หรือ Dxdrive480

กลุ่ม Window

> Cascade ใช้สำหรับให้โปรแกรมแสดงหน้าต่างควบคุมที่เรียกใช้งานพร้อมกันหลาย ๆ
หน้าต่างให้เรียงเป็นลำดับชั้นแบบซ้อนกัน

> Title ใช้สำหรับให้โปรแกรมแสดงหน้าต่างควบคุมที่เรียกใช้งานพร้อม ๆ กันหลาย ๆ
หน้าต่างให้เรียงเป็นลำดับชั้นแบบต่อเนื่อง

> Arrange Icons ใช้สำหรับจัดเรียงหน้าต่างควบคุมที่เรียกใช้งานพร้อม ๆ กันหลาย ๆ
หน้าต่างแล้วถูกย่อให้เหลือแค่ Icon ของแต่ละหน้าต่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2013, 22:24:56 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ eakmon

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE1AD69 จากบ้านเก๋มิวสิคครับ
เข้ามาเก็บความรู้ครับได้ความรู้มากจริงๆ อ่านรอบเดียวจำไม่หมดต้องเข้ามาอ่านหลายๆรอบเพื่อนำความรู้ ที่เฮียสมโภชน์ให้ไปปรับปรุงระบบต่อไป งานนี้ขอขอบคุณจากใจจริงครับ

• ระดับ 5
  • *
2. แถบสี แสดงสถานะเส้นกราฟ

ในแต่ละ Input และ Output จะมีแถบสีแสดงสถานะว่าที่หน้าต่างความถี่แสดงผลอยู่หรือไม่  โดยที่
เราสามารถกำหนดให้แสดง หรือ ปิดการแสดงก็ได้โดยใช้เมาส์คลิกที่แถบสีของแต่ละชาแนล

3. หน้าต่างแสดงผลกราฟความถี่

เป็นหน้าต่างที่ใช้แสดงผลเส้นกราฟความถี่ที่เราทำการกำหนดย่านความถี่, การบูท หรือ คัทอีคิว
ในแต่ละชาแนล  โดยเส้นกราฟของแต่ละชาแนลที่แสดงจะเป็นสีตามแถบสถานะในข้อ 2.

4. แผงคำสั่งควบคุมการทำงาน

เป็นส่วนที่ใช้ในการเข้าถึงคำสั่งต่าง ๆ ของแต่ละ Input และ Output เพื่อกำหนดค่าการทำงานต่าง ๆ
ทั้งยังใช้แสดงชื่อของชาแนล, แถบความแรงสัญญาณ, เส้นทางเดินของสัญญาณระหว่างแต่ละ Input
และ Output

สำหรับแผงคำสั่งควบคุมการทำงานจะถูกแบ่งออกเป็น 2 ส่วน คือ ส่วน Input และ ส่วน Output โดย
มีปุ่มคำสั่งต่าง ๆ ดังนี้

ส่วน Input เริ่มจาก
- แถบชื่อ  สามารถกำหนดชื่อของชาแนลได้ จากคำสั่ง Ch_Setup (ซึ่งจะกล่าวถึงในส่วนที่ 5)
- แถบแสดงความแรงสัญญาณ
- คำสั่ง On / Mute ใช้เพื่อเปิด หรือ ปิด การส่งผ่านสัญญาณ
- คำสั่ง POL+ / POL -  ใช้เพื่อกลับเฟสของสัญญาณ
- คำสั่ง Gain ใช้เพื่อกำหนดค่าความแรงของสัญญาณ
- คำสั่ง Delay ใช้เพื่อกำหนดค่า Delay Time
- คำสั่ง EQ ใช้เพื่อทำการปรับแต่ง EQ โดย EQ ที่ติดตั้งไว้ใน Dxdrive จะเป็น Paramatic EQ 6 Band
แยกอิสระในแต่ละชาแนล

ออฟไลน์ โกโย่งพะงัน

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75309 kung d4d
อ่านจนมึนตึ๊บไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ t2dear_ict

• ระดับ 3
  • *
  • HL#56562D0C , HL#5F6236F1
ขอบคุณเฮียสมโภชมากครับ
ผมก็ใช้ dxDrive260 อยู่
แต่ก็ยัง งงๆ เรื่องความลาดชันของความถี่แต่ละช่วง
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ

:thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
ขอบคุณเฮียสมโภชมากครับ
ผมก็ใช้ dxDrive260 อยู่
แต่ก็ยัง งงๆ เรื่องความลาดชันของความถี่แต่ละช่วง
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ

:thank1: :thank1:

ครับ ค่อย ๆ ทำความเข้าใจ เดี๋ยวก็กระจ่างเองครับ

:love2: :love2: :love2:

ออฟไลน์ ยี่หล่า

• ระดับ 3
  • *
  • (อนันตชัย2009)6DE5D9C1
dxdrive 260 ลงdriver usb แล้วตรงที่ในคู่มือบอก com port 3 ขึ้นเครื่องหมายคำถาม สีเหลือง แก้อย่างไรครับ

• ระดับ 5
  • *
dxdrive 260 ลงdriver usb แล้วตรงที่ในคู่มือบอก com port 3 ขึ้นเครื่องหมายคำถาม สีเหลือง แก้อย่างไรครับ

อ่านคำถามแล้วยัง จับประเด็นไม่ถูก โทรคุยน่าจะง่ายกว่า 081-8262609 ครับ

ออฟไลน์ ยี่หล่า

• ระดับ 3
  • *
  • (อนันตชัย2009)6DE5D9C1
AJ-AUDIO สุดยอดคุณภาพ และ บริการ ของผมกำลังปรับๆตั้งๆอยู่ ขอบคุณครับที่่ให้คำปรึกษา

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
AJ-AUDIO สุดยอดคุณภาพ และ บริการ ของผมกำลังปรับๆตั้งๆอยู่ ขอบคุณครับที่่ให้คำปรึกษา
Connect ได้แล้วใช่ไหมครับพี่..

nuttasad

• บุคคลทั่วไป
คุยต่อสิครับ ผมไม่มีคำถาม แต่ชอบอ่านครับ ขอบคุณทุกๆท่าน ได้ความรู้เต็มๆ

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
เย็นนี้ตั้งเครื่องลองอีกรอบครับ  :hap3:

น่าจะโอเค  ;D ;D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ก่อนที่เราจะคุยกันต่อถึงย่านความถี่ต่อไปคือ ย่านเสียงกลาง (Mid Range)  หากท่านใดมีคำถาม หรือข้อสงสัยใด ๆ ก็ถามเข้ามาได้ครับ

สิ่งที่จะคุยเสริมก่อนไปหัวข้อต่อไปคือเรื่อง รูปแบบของฟิลเตอร์ที่ใช้ (Filter Type) และค่าความลาดชัน (Slope) ในการตัดความถี่

รูปแบบของฟิลเตอร์ (Filter Type)  นั้น ที่นิยมใช้กันทั่วไปมีอยู่ด้วยกัน 3 แบบ กล่าวคือ

1. Butterworth
2. Bessel
3. Linkwitz-Riley

ซึ่งการทำงานของฟิลเตอร์ทั้ง 3 รูปแบบมีข้อดีและข้อเสีย แตกต่างกันออกไป (จะไม่ขอลงไปในรายละเอียด) แต่ฟิลเตอร์ที่มีข้อเสียน้อยที่สุด
และเป็นที่นิยมใช้กันอย่างแพร่หลายโดยเฉพาะในครอสแบบ อนาล็อก (ซึ่งไม่สามารถเลือกแบบของฟิลเตอร์ได้เหมือนครอสดิจิตอล) คือ
แบบที่สาม Linkwitz-Riley

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ให้ท่านดูรูปด้านบนประกอบ เพราะครอสอนาล็อกจะใช้จุดตัดเดียวกันระหว่าง 2 ย่านความถี่ ซึ่งจะเกิดอาการ
ดังรูปด้านบน (เครดิตรูปจากน้องโต)   ในขณะที่ครอสดิจิตอล เราสามารถถ่างจุดตัดความถี่ระหว่างย่านได้โดยไม่ต้องใช้จุดตัด
เดียวกัน

...
..
.

ในช่วงท้าย ๆ ก่อนจบบทความ ผมอยากจะให้เฮียลงรายละเอียด Filter ทั้ง 3 แบบให้หน่อยครับ
เอาแบบ
- ข้อดี ข้อเสียของแต่ละแบบ
- การเลือใช้งาน แต่ละตัวเหมาะกับการใช้งานแบบไหน ประมาณนี้ครับ

รวมถึงค่าความชัน (db) ด้วยครับ

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
คุยต่อสิครับ ผมไม่มีคำถาม แต่ชอบอ่านครับ ขอบคุณทุกๆท่าน ได้ความรู้เต็มๆ
:th2: :th2:.. ผมก็ชอบอ่านคือกันครับ
 :flower: :flower:...สำหรับความรู้ที่มอบให้ครับ.... :thank1:

• ระดับ 3
  • *
ในช่วงท้าย ๆ ก่อนจบบทความ ผมอยากจะให้เฮียลงรายละเอียด Filter ทั้ง 3 แบบให้หน่อยครับ
เอาแบบ
- ข้อดี ข้อเสียของแต่ละแบบ
- การเลือใช้งาน แต่ละตัวเหมาะกับการใช้งานแบบไหน ประมาณนี้ครับ

รวมถึงค่าความชัน (db) ด้วยครับ

+1 เสียงครับ

• ระดับ 3
  • *
อยากให้เสริมความรู้เรื่อง การเกิด Phase Shift ครับ