ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่อง วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)  (อ่าน 187951 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ขอบพระคุณครับน้านพ
แหะ...แหะ....
แต่ว่าเรื่อง ทฤษฎีอันนี้ของน้านพ  เกินกว่าสมองนักวิ่งวัวอย่างผมจะเข้าใจได้
จริง ๆ นะครับ

แฮะๆ  ผมในฐานะนักการสาธารณสุขมืออาชีพ  ก็จนปัญญาครับ

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
แฮะๆ  ผมในฐานะนักการสาธารณสุขมืออาชีพ  ก็จนปัญญาครับ
อ้าว ผมก็เข้าใจว่าเป็นหมอมาตั้งนาน.... ;D

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
ผมขอตอบแบบง่าย ๆ นะครับ ว่าเสียงทุกย่าน มีความเร็วในการเดินทางเท่ากันครับ

ลองย้อนกลับไปอ่านบทความของผมอีกครั้ง  การที่เราได้ยินเสียงจากตู้ลำโพงแต่ละย่านไม่พร้อมกัน
เพราะมันออกจากตู้ไม่พร้อมกัน  จากสาเหตุหลัก ๆ ดังที่อธิบายไว้  

ไม่ใช่มันเดินทางจากตู้ไปหาเราด้วยความเร็วที่ไม่เท่ากันครับ

ถ้าเราสามารถทำให้เสียงแต่ละย่านออกจากตู้พร้อมกันไม่ว่าเราจะอยู่ห่างจากตู้เท่าไหร่ เราก็จะได้ยิน
เสียงพร้อมกัน (ดิจิตอล)    หรือหากเราใช้ระบบอนาล็อก เราก็ใช้วิธีต่อระยะทางให้ตู้แต่ละย่านเท่านั้น
เหมือนรถสองคันที่วิ่งด้วยความเร็วที่เท่ากัน  แต่คันหนึ่งออกตัวเร็วกว่า 3 วิ  เราก็คำนวนว่า 3 วิ ได้
ระยะทางเท่าไร่  ก็ต่อให้อีกคันเท่านั้น  หลังจากนั้นด้วยความเร็วที่เท่ากัน  รถทั้งสองคันก็จะวิ่งไปถึง
จุดหมายพร้อมกัน  อธิบายแบบนี้น่าจะเห็นภาพได้ง่ายขึ้นนะครับ

ขอบพระคุณครับคุณสมโภชน์
แจ่มแจ้งแดงแจ๋ เลยครับทีนี้

เหมือนรถสองคันที่วิ่งด้วยความเร็วที่เท่ากัน  แต่คันหนึ่งออกตัวเร็วกว่า
ถ้าออกพร้อมกัน  ก็  ซ.ต.พ.

อิ...อิ..
เหมือนผมไปวิ่งครั้งแรก ขาดประสพการณ์
คู่แข่งผมออกก่อนไปก้าวเดียว  ไล่เกือบทัน
มือที่คว้าธงของเขา กับมือของผมห่างกันเพียงคืบเดียว
ขออภัยครับ นอกเรื่องไปหน่อย

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)

"เป่าปี่ ให้วัวฟัง"  ครับ
อิ.....อิ

ออนไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
"เป่าปี่ ให้วัวฟัง"  ครับ
อิ.....อิ

โอ้..อย่าถ่อมตนขนาดนี้เลยพี่..

เรียนรู้จากบทความแล้วเข้าใจคงไม่ใช่อย่างที่พี่เปรียบไว้หรอก

ผมว่า..เฮียเขียนบทความจนปวดหลัง เมื่อมีคนอ่านแล้วเข้าใจผมว่ายังไงเฮียก็ปลื้ม เป็นผมก็ปลื้มครับ. ;D

ออฟไลน์ แอ๊ด ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • HADLOCK 6D229856,860BF952,96546456
ผมมีตัว illegal ที่เป็น PDF อยู่ สนไหมครับ
ก็ขอด้วยครับ

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
วันนี้จะหยิบเรื่องอะไรมาคุยกันดีนะ  เอาเรื่องเก่า ๆ มาปัดฝุ่นใหม่ดีกว่า  เรื่องพาวเวอร์แอมป์ กับ ตู้ลำโพง

จากคำถามที่ผมรับโทรศัพท์อยู่เป็นประจำคือ พาวเวอร์รุ่นนี้ เหมาะสมกับตู้ตัวนี้หรือเปล่า?

ก่อนอื่นเราต้องมาทำความเข้าในเรื่องของตัวเลขสเปคของทั้งพาวเวอร์แอมป์ และ ลำโพงซะก่อน จึงจะเกิดความเข้าใจตรงกัน เริ่มจากตู้
หรือ ดอกลำโพงกันก่อน

ค่าตัวเลขของสเปคตู้หรือดอกลำโพงที่เรามักจะพบเห็นผู้ผลิตแสดงไว้อยู่เสมอ  และจะต้องทำความเข้าใจมีอยู่ด้วยกันดังนี้

1. Watts  

เป็นค่าที่บอกว่าตู้ลำโพง หรือดอกลำโพงนั้นรองรับกำลังขับจากพาวเวอร์แอมป์ได้เท่าไหร่ ? ไม่ได้หมายถึงว่า Watts เยอะจะต้องดังมากกว่า
Watts น้อยเสมอไปนะครับ ค่า Watts ในที่นี้ยังแบ่งย่อยออกเป็น

- Wrms    เป็นค่าที่ได้จากการทดสอบด้วยการป้อนกำลังขับแบบต่อเนื่องด้วยสัญญาณ Sine Wave ต่อเนื่องติดต่อกันตามเวลาที่กำหนดโดยที่
  ตู้หรือ ดอกลำโพงไม่เกิดความเสียหาย

- W program  มากกว่า Wrms หนึ่งเท่าตัว ใช้เพื่อเป็นตัวเลขอ้างอิงในการกำหนดค่าพารามิเตอร์ในระบบเสียง(เสียงร้อง เสียงดนตรี) ซึ่ง
  แอมปิจูดของสัญญาณไม่ต่อเนื่อง

- Wpeak (Max.) มากกว่า W program อีกหนึ่งเท่าตัว เป็นค่า Max. ที่ตู้หรือดอกลำโพงสามารถรองรับได้ อาจจะเพียงไม่กี่วินาที เท่านั้น ขึ้นอยู่กับ
   คุณภาพของวัสดุที่ใช้ทำดอกลำโพง

ดังนั้นเราต้องดูให้แน่ใจว่าตัวเลขที่แสดงหรือ ที่พิมพ์ไว้ที่ดอกลำโพงนั้นเป็นตัวเลข Watts ตัวไนกันแน่

2. dB SPL

เป็นค่าที่ใช้แสดงความดังของตู้หรือดอกลำโพง ซึ่งจะมีรูปแบบการเขียนเช่น

- SPL xxdB 1W / 1m  หรือ Sensitivity xxdB 1W / 1m
- Max. Peak SPL xxxdB

เพื่อความเข้าใจที่ง่ายยิ่งขึ้น  ขอยกตัวอย่างสเปคดอกหรือตู้ลำโพง เช่น

2.1  Power  : 300Wrms / 1200W Peak
2.2  Sensitivity SPL :  98dB 1W/1m

2.1  หมายความว่าตู้ลำโพงใบนี้รองรับกำลังขับได้ 300W แบบต่อเนื่อง และได้สูงสุด (เพียงชั่วครั้งชั่วคราว) ได้ 1200W
2.2  หมายความว่าเมื่อเราขับตู้ลำโพงใบนี้ด้วยกำลังขับจากแอมป์ 1W ตู้จะให้เสียงออกมาได้ดัง 98dB ที่ระยะห่างจากตู้ 1 ม.

ถามว่าแล้วดอกหรือตู้ใบนี้จะดังได้เต็มที่แค่ไหน?

ก็ใช้สูตรคำนวณได้ดังนี้
SPL rms = (10*(log RMS power)) + 1W/1m rating = (10* (log300))+98 = 122.77dB
SPL Peak = (10*(log Peak power)) + 1W/1m rating = (10* (log1200))+98 = 128.79dB

ถามว่าเมื่อเรารู้สเปคของตู้หรือดอกลำโพงที่จะใช้งานแล้ว ในการพิจารณาเลือกพาวเวอร์แอมป์ให้เหมาะกับตู้ หรือ ดอกลำโพง
ควรจะเป็นเช่นไร?  

ในงานดนตรี ซึ่งแอมปิจูดหรือความแรงของสัญญาณไม่คงที่ตลอดเวลา ดอกลำโพงสามารถรับกำลังขับได้ถึงสองเท่าตัวของ Wrms
ซึ่งก็คือ W program  ได้อย่างสบาย ๆ โดยไม่เกิดความเสียหาย (ถ้าผู้ขายไม่บิดเบือนตัวเลขเพื่อผลทางการค้านะครับ)  ดังนั้นในการ
เลือกพาวเวอร์แอมป์จึงควรจะให้มีกำลังขับเท่ากับ Watts program หรืออย่างน้อย ก็ไม่น้อยกว่า Watts rms ของตู้หรือดอกลำโพง
ที่เราต้องการใช้งานครับ  ขึ้นอยู่กับว่าท่านต้องการรีดความสามารถของดอกหรือตู้ลำโพงออกมาแค่ไหน?

หวังว่าน่าจะพอใช้เป็นข้อมูลเบื้องต้นในการพิจารณาเลือกซื้อ เลือกหา พาวเวอร์แอมป์มาใช้คู่กับตู้ลำโพงของท่านกันนะครับ

:love2: :love2: :love2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 11:53:45 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมก็ลองทุกอย่างตามที่อ่านของหลายๆท่าน ในเวฟนี้ครับผิดบ้างถูกบ้างก็ศึกษาเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ชอบทดลองครับ เดี๋ยวกลับไปทดลองไม่ใช้สายวายดูอีกครั้ง  :thank1:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
แหมนะ.... มาถามคนขายซะอีก  :hap3: :hap3: :hap3:

ถ้าให้แนะนำ ผมแนะนำ A&J Dxdrive260 ครับ ในงบประมาณ หมื่นกลาง รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอนครับ  ติดต่อนายยอดได้เรยครับ

:devil: :devil: :devil:

:thank1:

ถ้าผมเป็นนายยอดผมจะแนะนำให้เพิ่มงบอีกนิส เล่น DX480 ไปเรยย จบแน่ ๆ

เพราะมี 4 อินพุท ใช้ทำพีเอ 2 อินพุท เหลืออีก 2 ใช้ทำมอนิเตอร์ ไม่ต้องมีอีคิว ลดจำนวนอุปกรณ์ลงไปได้อีก 2-3 U

:devil:

260 ยังไม่ทันซื้อเลย น้าก็พูดทำให้กิเลส เดือดพล่านอีกละ  เดี๋ยวปรึกษานายยอดดูอีกที  ขอบคุณมากๆครับ ที่แนะนำความรู้มาให้   :thank1:

nuttasad

• บุคคลทั่วไป
ความรู้ล้วนๆ อยากอ่านอีกครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
งานวันก่อน ได้ใช้ความรู้จากกระทู้นี้ปรับแต่ง Dx Drive260
แจ่มขึ้นเยอะเลยครับ แต่ Low และดอกที่ผมใช้ถ้าตัดเกิน 100 ไม่ได้เรื่อง
ลงตัวที่ 80-95 ส่วนไฟโกแมวข้างละ 2 ก็สว่างจ้าแต่หัววัน..

:thank1:   :beer:

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
  • 9663645B วิชัยคนธรรพ์
อยากได้ไฟล์260  ที่ท่านเซตไว้ เพื่อมาเป็นตัวอย่างครับผม  ท่านใดมีนอกเหนือ  ตัว718กับ115     ขอเพื่อเป็นแนวทางครับ ขอบคุณครับผม

worayoot

• บุคคลทั่วไป
แล้วการวัด Time Alignment  ด้วยไมค์ RTA ผ่าน SMAART Live หล่ะครับผมสามารถทำได้ยังไงบ้างครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
แล้วการวัด Time Alignment  ด้วยไมค์ RTA ผ่าน SMAART Live หล่ะครับผมสามารถทำได้ยังไงบ้างครับ

โห... ถ้าจะเรียนรู้การใช้งาน Smaartlive คุยกันยาวครับ  ผมเคยเขียนบทความไว้คร่าว ๆ แต่มันไม่ละเอียด
มากพอที่จะทำให้คนอ่านเข้าใจได้ทั้งหมด  เพราะจะต้องอธิบายลงลึกตั้งแต่เรื่องตัวโปรแกรม คำสั่งต่าง ๆ
ในตัวโปรแกรม ความหมายของค่าต่าง ๆ ในตัวโปรแกรม  ตลอดจนถึงวิธีการต่อระบบในการทดสอบ  

แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ

:party:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
โห... ถ้าจะเรียนรู้การใช้งาน Smaartlive คุยกันยาวครับ  ผมเคยเขียนบทความไว้คร่าว ๆ แต่มันไม่ละเอียด
มากพอที่จะทำให้คนอ่านเข้าใจได้ทั้งหมด  เพราะจะต้องอธิบายลงลึกตั้งแต่เรื่องตัวโปรแกรม คำสั่งต่าง ๆ
ในตัวโปรแกรม ความหมายของค่าต่าง ๆ ในตัวโปรแกรม  ตลอดจนถึงวิธีการต่อระบบในการทดสอบ 

แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ

:party:

อย่าเพิ่งเหนื่อย   เดี๋ยวผมเลี้ยงชาเขียวป๋องนึง  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

ออนไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
อย่าเพิ่งเหนื่อย   เดี๋ยวผมเลี้ยงชาเขียวป๋องนึง  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

โห...

จะจบโทแล้วเลี้ยงแค่ป๋องเดียว.. ;D

• ระดับ 5
  • *
เอาแมนนวลภาษาอังกฤษ ของโปรแกรม Smaartlive V5 ไปอ่านเล่น ๆ กันก่อนหล่ะกัน  ถ้าท่านอ่านแล้วเข้าใจก็จะสามารถใช้งานได้ตามความต้องการครับ  เพราะผมคงจะแปลไม่ไหว  แมนนวล 214 หน้า ถ้าแปลเป็นภาษาแบบที่เข้าใจง่าย ๆ คงเกิน 500 หน้า

http://www.4shared.com/office/DolWdHWE/live5book1final.html

:hap3: :hap3: :hap3:

• *
โห...

จะจบโทแล้วเลี้ยงแค่ป๋องเดียว.. ;D

กร๊าก ๆๆๆๆๆ  แบบว่างบน้อย เบี้ยน้อย น่ะ   
เอาแมนนวลภาษาอังกฤษ ของโปรแกรม Smaartlive V5 ไปอ่านเล่น ๆ กันก่อนหล่ะกัน  ถ้าท่านอ่านแล้วเข้าใจก็จะสามารถใช้งานได้ตามความต้องการครับ  เพราะผมคงจะแปลไม่ไหว  แมนนวล 214 หน้า ถ้าแปลเป็นภาษาแบบที่เข้าใจง่าย ๆ คงเกิน 500 หน้า

http://www.4shared.com/office/DolWdHWE/live5book1final.html

214 หน้า ภาษาปะกิต   อ๊ากกกกกก   ลาก่อน

• ระดับ 5
  • *

ขอเป็นชา ทิกวนอิม แทนได้ป่าวคับ อ.ภู 555

• ระดับ 5
  • *
กร๊าก ๆๆๆๆๆ  แบบว่างบน้อย เบี้ยน้อย น่ะ   
214 หน้า ภาษาปะกิต   อ๊ากกกกกก   ลาก่อน

เคยมีคนโพสในเวปเมื่อสัก สองสามปีที่แล้ว  ว่าจะแปลออกมาขายนะครับ แต่ไม่รู้ว่าทำไมเลิกกลางคัน  คงคิดแล้วว่าถ้าแปลก็คงขายได้แค่ไม่กี่คน  ต่อจากนั้นก็คงกอปปี้แจกกันอุตลุด ไมคุ้มค่าเหนื่อย

นี่แหละผลของการละเมิดลิขสิทธิ์  เลยไม่มีคนอยากทำอะไร  :devil: :devil: :devil:

• คณะก่อการ

เป็นครูได้ไงหนอ   กลัวภาษาปะกิต 

• *

เป็นครูได้ไงหนอ   กลัวภาษาปะกิต 

เป็นครูดนตรี    ไม่ได้สอนปะกิต  ลืมหมดแว้วววววววววววววววววววววววว

อีกอย่างไม่อยากมานั่งแปล  หูตาไม่ค่อยดี  ปวดหมอง 

• ระดับ 5
  • *
คู่มือการใช้งานโปรแกรม SmaartLive

หน้าต่างแสดงการทำงานของโปรแกรม Smaartlive นั้นถูกออกแบบมาให้ใช้งานได้สะดวก และเข้าใจง่าย
สำหรับผู้ใช้งาน  ท่านสามารถเข้าถึงการตั้งค่าพารามิเตอร์ต่าง ๆ ผ่านทางหน้าต่างย่อย และ หน้าต่าง
Pop-Up เพียงทำการคลิกปุ่มคำสั่งที่หน้าต่างหลักเท่านั้น ก็สามารถทำการวัดอย่างง่าย ๆ ได้ในทันที

สำหรับผู้ใช้งานระดับแอดวานซ์ ก็สามารถเลือกใช้คำสั่งที่สามารถกำหนดค่าพารามิเตอร์ที่ปลีกย่อย
ลงไปอีก  ผ่านเมนูคำสั่งโดยตรง, คำสั่งแบบ Hot Key และเมนูคำสั่งย่อย เพื่อใช้สำหรับการวัดแบบมืออาชีพ

ในบทที่ 2 ของคู่มือนี้จะแสดงข้อมูลรายละเอียดต่าง ๆ เกี่ยวกับแสดงผลและการทำงานของโปรแกรม
ในบทที่ 4 จะอธิบายรายละเอียดต่าง ๆ เกี่ยวกับเมนูคำสั่งทั้งหมด และ เมนูคำสั่งย่อย

ลองแปลเล่น ๆ อิอิ

• คณะก่อการ
เป็นครูดนตรี    ไม่ได้สอนปะกิต  ลืมหมดแว้วววววววววววววววววววววววว

อีกอย่างไม่อยากมานั่งแปล  หูตาไม่ค่อยดี  ปวดหมอง 

what's your name?

• ระดับ 5
  • *
ถ้าจะแปลกันจริง ๆ คงใช้เวลาเหมือน พนมเทียน เขียนนิยายเรื่อง เพชรพระอุมา แน่ ๆ