ผู้เขียน หัวข้อ: ตรงนี้ .... เขามีไว้ทำอะไร ?  (อ่าน 12358 ครั้ง)

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
ตรงนี้ .... เขามีไว้ทำอะไร ?
« เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 12:21:09 น. »

ยิ่งนานวันขึ้น โปรแกรมก็ยิ่งมีความสามารถเพิ่มขึ้นเป็นเงาตามตัว รู้สึกเหมือนผมไหมครับ ....

• เคยสงสัยสัยไหมครับว่า " ตรงนี้ .... เขามีไว้ทำอะไร ? "
  • หรือปุ่มอันเก่าเคยกดแล้วได้ แต่วันนี้ี้ทำไมไม่ได้ หรือถ้ามันเปลี่ยนไปมันต้องไปกดที่ตรงไหน

• ฯลฯ

>:( >:( พี่น้องครับ อย่าเก็บความสงสัยไว้อยู่คนเดียว อย่าอาย ไม่มีใครรู้ไปหมดทุกเรื่อง ..... ถามออกมาที่กระทู้นี้ครับ
สมาชิกผู้ที่รู้แล้ว เขาจะมาไขข้อสงสัยให้ครับ ........  ;D ;D

เช่น ผมสงสัยว่า ตรงนี้ .... เขามีไว้ทำอะไร ? ใช้งานอย่างไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 12:34:01 น. โดย นิมิตใหม่ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: ตรงนี้ .... เขามีไว้ทำอะไร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 12:38:22 น. »
ตอบพี่ป้างครับ.........

ตรงนีทำไว้เพื่อรองรับซาวด์ฟอนต์ที่กำลังรวมสุดยอดฝีมือทำคนละแบบ คนละแนว คนละสไตล์อยู่ครับ

เมื่อทำสำเร็จ  เราแค่โหลดซาวด์ฟอนต์เข้าไป  เวลาใชงานแนวเพลงแต่ละแนวเรากกดเลือกได้ตามรูปเลยครับ

โดยที่ไม่ต้องโหลดซาวด์ฟอนต์ใหม่  แต่เสียงดนตรีที่ได้จะเปลี่ยนแนวได้เองครับ 

...............พอจะเข้าใจบ้างไหมครับ............ตอนนี้ท่านอาจจะใช้ยังไม่ไดเพราะยังไม่มีซาวด์ฟอนต์ตัวที่ว่านี้

แต่เมื่อไหร่ที่ท่านมีท่านก็จะ  จิ้ม ๆ ได้อย่างสนุกครับ และเหมือนกับว่ามีวงดนตรีหลาย ๆ วงมาเล่นใหท่านฟังครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: ตรงนี้ .... เขามีไว้ทำอะไร ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 12:38:59 น. »
มันจะมาสัมพันธ์กับโครงการนี้ครับพี่ป้าง หล่อสุดๆ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8727.0

ลองอ่านดูนะครับ

roichai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 15:39:30 น. »
ตอบพี่ป้างครับ.........

ตรงนีทำไว้เพื่อรองรับซาวด์ฟอนต์ที่กำลังรวมสุดยอดฝีมือทำคนละแบบ คนละแนว คนละสไตล์อยู่ครับ

เมื่อทำสำเร็จ  เราแค่โหลดซาวด์ฟอนต์เข้าไป  เวลาใชงานแนวเพลงแต่ละแนวเรากกดเลือกได้ตามรูปเลยครับ

โดยที่ไม่ต้องโหลดซาวด์ฟอนต์ใหม่  แต่เสียงดนตรีที่ได้จะเปลี่ยนแนวได้เองครับ 

...............พอจะเข้าใจบ้างไหมครับ............ตอนนี้ท่านอาจจะใช้ยังไม่ไดเพราะยังไม่มีซาวด์ฟอนต์ตัวที่ว่านี้

แต่เมื่อไหร่ที่ท่านมีท่านก็จะ  จิ้ม ๆ ได้อย่างสนุกครับ และเหมือนกับว่ามีวงดนตรีหลาย ๆ วงมาเล่นใหท่านฟังครับ
สงสัยต่อ..ถ้าโครงการณ์นี้เสร็จจะจบV.3เลยหรือเปล่าและsf.มีทั้งหมด9ตัว9สไตล์ตามแนวเพลงที่ตั้งขึ้นใช่มั้ยครับ อย่างนี้ไม่จำเป็นต้องหาโหลดsf.อีกต่อไปแล้วซิครับ ถ้าเคยตอบแล้วต้องขออภัยด้วย

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 16:12:54 น. »
สงสัยต่อ..ถ้าโครงการณ์นี้เสร็จจะจบV.3เลยหรือเปล่าและsf.มีทั้งหมด9ตัว9สไตล์ตามแนวเพลงที่ตั้งขึ้นใช่มั้ยครับ อย่างนี้ไม่จำเป็นต้องหาโหลดsf.อีกต่อไปแล้วซิครับ ถ้าเคยตอบแล้วต้องขออภัยด้วย

บทสรุปว่า   มันขึ้นกับความพอใจครับ  ถ้าพอใจในทุกเสียงที่ทีมงานพัฒนาก็จบครับ

แต่ถ้ายังไม่พอใจกต้องขวนขวายหากันต่อไปอีกครับท่าน......ลองดูหรือยังครับ

ซาวด์ฟอนต์  พอใจหรือไม่อย่างไรครับ  ช่อง 10 เปลี่ยนกลองได้หลายเบอร์นะครับลองดูครับ

natjung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 16:19:17 น. »
Soundfont 1 ตัว 9 สไตล์ ครับ ถ้าท่านหาโหลดจากที่อื่น ก็จะได้ 1 ตัวเล่นทุก สไตล์ ครับ
Soundfont 1 ตัว 9 สไตล์  ต้องทำพิเศษ ครับ ถึงจะมารองรับการทำงานกับ V3.2x

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 17:06:49 น. »
ปวดหัว  ไปกินเหล้าดีกว่า ;)

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 17:21:22 น. »

นำแหน่พี่... ;D ;D อยู่เวรคนเดียวตอนนี้ชักเปรี้ยวปาก...สั่งชาเขียวมาซักชุด แกล้มกระทู้ตรงนี้ดีก่าาา.. ;D ;D

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 17:51:23 น. »
นำแหน่พี่... ;D ;D อยู่เวรคนเดียวตอนนี้ชักเปรี้ยวปาก...สั่งชาเขียวมาซักชุด แกล้มกระทู้ตรงนี้ดีก่าาา.. ;D ;D

ฮ่วย ระวังฉีดยาคนไขผิดเ้ด้อ อ้ายภูไท
ปล. เป็นจังได๋แุุถวบ้านหนาวคักบ่ (ขอพูดภาษาถิ่นหน่อย ;D)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2008, 18:54:19 น. »

ไปด้วยครับ............... ;D

nimitmai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 08:22:15 น. »
  เมื่อวานมีสมาชิกได้สอบเข้ามาว่า ตรงช่อง ยกเลิกปิดเสียง (Reset Mute) ตามรูปข้างล่าง
ถ้าเราใส่เครื่องหมายถูกกับไม่ใส่ มันใช้งานแตกต่างกันอย่างไร?

ก็เลยสอบถามไปยัง กูรู..ของโปรแกรม Xtreme Karaoke ได้ความมาดังนี้
" ยกเลิกการปิดเสียง (Reset Mute) " อันนี้คือมันจะไปเกี่ยวข้องกับการปิด การเปิดมิดี้แทรคเสียงของมิดี้มิกเซอร์ครับ

บางท่านยังนึกไม่ออก เอ๊ะมันอย่างไง ผมขออนุญาตอธิบายเป็นรูปล่ะกันครับ เพื่อให้เห็นภาพกันชัด ๆ

ก่อนอื่นเรามาล๊อกมิดี้มิกเซอร์กันก่อน (ตามรูปกระพริบ ๆ ) เพื่อให้สะดวกกับการทดสอบ
วิธีทำตามรูปภาพประกอบด้านล่างครับ

ตามปกติช่องเสียงของแต่เสียงของดนตรี จะถูกเปิดไว้ตามค่ามาตรฐานสังเกตุดูแต่ละช่องจะแสดงสีเขียว
ถ้าปิดเสียงไว้จะแสดงเป็นสีแดงครับ

ผมจะทดสอบโดยการใส่เครื่องหมายถูกข้างหน้า ยกเลิกการปิดเสียง ไว้ก่อนนะครับ

เริ่มการทดสอบโดยการ คีย์เพลงเข้าไปในคิวเพลงสัก  2 เพลง แล้วเริ่มเล่นเพลงที่ 1 เลยครับ
ลากตัวชี้เม๊าส์ อยู่ตรงช่องที่ต้องการ ผมลากมาที่ช่องที่ 2

คลิกเมาส์ข้างซ้ายที่ตัวเลข 2 เลยครับ หน้าต่างการปรับค่าการใช้งานจะแสดงออกมา

เราจะทดสอบโดยการจะปิดเสียงดนตรี ที่ช่องนี้ เลื่อนเม๊าส์ลงมาข้างล่าง คลิกเม๊าส์ซ้ายตรง ปิดเสียง
ช่องที่  2 ที่เคยแสดงสีเขียว จะเปลี่ยนเป็นสีแดง หมายถึงว่า เสียงดนตรีของช่องนี้จะถูกปิดไว้ นะครับ

เพื่อความชัดเจนผมจะไล่ปิด ตั้งแต่ช่อง 1-9 เลยครับ เหลือไว้แค่ช่อง 10 เพียงช่องเดียวเมื่อทำเสร็จ
เราจะได้ยินเสียงของชุดกลองอย่างเดียว ส่วนชิ้นดนตรีอย่างอื่นจะไม่ได้ยิน เพราะเราปิดเสียงไว้นั่นเอง
ขั้นตอนดังกล่าวนี้ เราต้องทำให้เสร็จก่อนเพลงที่ 1 จะเล่นจบนะครับ

จากนั้นรอให้เพลงแรกเล่นจบก่อน พอเพลงที่ 2 เริ่มเล่น สังเกตุดูนะครับว่าโปรแกรมจะทำการปรับค่าที่ช่อง
ของดนตรีที่เราปิดเสียงไว้ ให้กลับมาเปิดเสียงตามเดิม หมายถึงว่า เสียงทุกเสียงที่ถูกเราปิดไว้ก็จะกลับมามีเสียง
การแสดงของสี จากสีแดงก็จะเปลี่ยนเป็นสีเขียว

ยกเว้น .. ช่องที่ 9 ทำไว้เป็นช่องพิเศษเราต้องไปเปิดเสียงเองครับ โดยการคลิกที่รูปลำโพงก็ได้ครับ

พอจะเข้าใจแล้วนะครับเกียวกับการใช้งาน .... ส่วนถ้าเราเอาเครื่องหมายถูกออกจากตรงหน้ายกเลิกปิดเสียง จะเป็นอย่างไร?
เมื่อเพลงที่ 2 เริ่มเล่นโปรแกรมจะไม่คืนค่ากลับ คือถ้าเราปิดเสียงที่ช่องไหนไว้  ก็จะปิดอยู่อย่างนั้นไว้ตลอดครับ

ลองทดสอบการใช้งาน ... กันดูนะครับ :-* :-*

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 08:24:02 น. »
อ้างถึง
ไปด้วยครับ...............

นำแหน้ ครับ...ฮิฮิ

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 08:40:25 น. »
ครับ ภาพแรกเห็นไม่ชัด แต่ภาพหลัง ๆ เห็นภาพชัดจริง ๆ  ;D ;D ขอบคุณที่ช่วยกันเพิ่มเติมความรู้ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 12:01:12 น. »
ขอบพระคุณค้าบ

ภาพอธิบายชัดแจ้งจริงๆ

เคยมีมาถามผมเหมือนกัน โชคดีหน่อยรายนั้นเคยเล่นแคนวาส
ก็เลยบอกไปว่า  เหมือน MuteLock ในแคนวาส

;D ;D ;D ;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2008, 13:40:07 น. »
คิดว่าน่าจะเอาไว้ใช้สำหรับนักดนตรีเล่นทับไลน์ครับ  สำหรับเพลงที่ปรับแต่งมิดิมาแล้วครับ