ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น extrem กับ vsti แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3278 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
เล่น extrem กับ vsti แนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 13:54:33 น. »
คือผมอยากทราบว่า ตอนนี้โปรแกรม xtrem สามารถเล่นโดยการดึงเสียง เครื่องดนตรีจำลอง ที่เรียกว่า vsti มาเล่นอ.ในบ้านท่านใด ช่วยแนะนำ ด้วยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เสเป็คเครื่อง ต้องแรงขาดไหนครับเมื่อเปรียบเทียบกับการเล่น  xtrem+ sf  หรือมีบทความที่อ.ท่านใดได้เขียนไว้บ้างครับ  :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: เล่น extrem กับ vsti แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 14:10:54 น. »
เมื่อก่อน ลายเซ็นต์ท่านก็เห็นเขียนไว้ว่าใช้เล่นเกี่ยวกับ VSTi และสเปคเครื่องก็สูงพอควร ถ้าจะมาถามลองภูมิ อย่าเลยครับ

ผมเห็นกระทู้ท่านหลายๆกระทู้ส่อไปในทางที่ไม่ค่อยจริงใจเท่าไหร่ เปิดใจจริงๆมาคุยกันดีกว่าครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
Re: เล่น extrem กับ vsti แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 14:25:12 น. »
เมื่อก่อน ลายเซ็นต์ท่านก็เห็นเขียนไว้ว่าใช้เล่นเกี่ยวกับ VSTi และสเปคเครื่องก็สูงพอควร ถ้าจะมาถามลองภูมิ อย่าเลยครับ

ผมเห็นกระทู้ท่านหลายๆกระทู้ส่อไปในทางที่ไม่ค่อยจริงใจเท่าไหร่ เปิดใจจริงๆมาคุยกันดีกว่าครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ท่านคงจะเข้าใจผิดแล้วล่ะครับ ผมคงไม่ได้ถามเพื่อลองภูมิใครทั้งนั้นนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้ ก็เลยถามท่านที่มีความรู้ ความรู้หลายๆๆอย่างก็ได้จากบ้านนี้ที่ให้ผม บางครั้งที่เราเข้าใจมันไม่แน่ใจมันจะถูกต้องหรือเปล่า อันที่ท่านบอกว่า ผมเล่นเกี่ยวกับ vsti ผมยังไม่เคยเล่นเลย เพียงแต่ใช้ โปรแกรม all in one แล้วมันใช้ sound font ไม่ได้ ก็เลยต้องใช้ โปรแกรมช่วย เพื่อดึง sonud font มาเล่น บทความนี้ก็ได้ความรู้มาจากบทความของคณุภูมิ ซึ่งเขียนไว้นะครับ ผมหวังว่าท่าน ไวยาวัจกร คงจะเข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 14:26:47 น. »
ท่านคงจะเข้าใจผิดแล้วล่ะครับ ผมคงไม่ได้ถามเพื่อลองภูมิใครทั้งนั้นนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้ ก็เลยถามท่านที่มีความรู้ ความรู้หลายๆๆอย่างก็ได้จากบ้านนี้ที่ให้ผม บางครั้งที่เราเข้าใจมันไม่แน่ใจมันจะถูกต้องหรือเปล่า อันที่ท่านบอกว่า ผมเล่นเกี่ยวกับ vsti ผมยังไม่เคยเล่นเลย เพียงแต่ใช้ โปรแกรม all in one แล้วมันใช้ sound font ไม่ได้ ก็เลยต้องใช้ โปรแกรมช่วย เพื่อดึง sonud font มาเล่น บทความนี้ก็ได้ความรู้มาจากบทความของคณุภูมิ ซึ่งเขียนไว้นะครับ ผมหวังว่าท่าน ไวยาวัจกร คงจะเข้าใจนะครับ

ครับผม ถ้าเป็นเช่นนั้นกระผมคงเข้าใจท่านผิด ท่านลองหาดูนะครับ ในเวบนี้มีเยอะเกี่ยวกับ  VSTi ลองใช้การค้นหาดูก็ได้ครับ :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ก๊อก_ฐิติพร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.552F10E0 จากปู่ต๊อก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 14:49:48 น. »
คือผมอยากทราบว่า ตอนนี้โปรแกรม xtrem สามารถเล่นโดยการดึงเสียง เครื่องดนตรีจำลอง ที่เรียกว่า vsti มาเล่นอ.ในบ้านท่านใด ช่วยแนะนำ ด้วยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง เสเป็คเครื่อง ต้องแรงขาดไหนครับเมื่อเปรียบเทียบกับการเล่น  xtrem+ sf  หรือมีบทความที่อ.ท่านใดได้เขียนไว้บ้างครับ  :thank1:

ท่านคนนี้อยาจจะช่วยได้ครับ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=35484.0

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 15:00:30 น. »
Spec เครื่องไม่ควรต่ำกว่า P4 2.4 GHz Ram ไม่ควรน้อยกว่า 1 GB
eXtreme สามารถเล่น VSTi โดยตรงได้หลายตัว โดยสามารถเล่น พร้อม ๆ กันได้ครั้งละ 3 ตัว บางตัวต้องเล่นผ่าน Host เช่นพวก Sonar หรือ Reaper
ตัวอย่างเล่นโดยตรง Xtreme + Soundfont + Edirol Super  Quartet.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 15:08:26 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 15:05:14 น. »
ตัวอย่างการเล่น VST,VSTi ผ่านทาง Sonar6

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=35484.0

รู้สึกว่าจะมี Sonar ,FXpansion BFD2 ,Guitar RIG ,Live Synth Pro และอะไรอีกไม่รู้..ดูไม่ชัด

ออฟไลน์ sunun

• ระดับ 3
  • *
  • 4D2190DF (พ.พล)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 15:19:43 น. »
สำหรับผมก็ใช้ vsti dxi เล่นเหมือนกันครับ เครื่องของผมก็พอประมาณว่าตามนี้ละครับ
CPU intel i5
Ram DDR3  4 Gb เห็นแค่ 3.5 gb ช่างมัน (win xp)
sound  audigy 2 zs mod audigy 4
Vga ATI 1 GB
HDD sata 200 Gb x 4 ลูก
PSU 700 W RMS
vsti ที่ใช้ดังนี้
1 BFD แสนร์อย่างเดียว
2 contak ดรัม ทอม คาวเบล
3 dirol hypercanvas และ soundcavas vsti   เปียโน ออแกน เครื่องเป่าทั้งหลาย
4 guitarRig  
5 hypersonic
6 คลาสสิค คอมเพรสเชอร์
7 คลาสสิค เวอร์บ
8 คามา อีคิว

ที่ขาดไม่ได้คือ  Reaper  
ทั้งหมดก็ประมาณนี้ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 15:24:16 น. โดย sunun »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 16:34:34 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ให้ความรู้ :thank1: