ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำถาม-คำตอบ กระทู้ออกให้ Download ทดสอบแล้วครับ eXtreme v3.0.0.16  (อ่าน 10009 ครั้ง)

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
   คำตอบ      การ Update Firmware ของ Hardlock ใหม่   
   x-men :      >> คลิก Download เฉพาะโปรแกรม Update Firmware ของ Hardlock ใหม่ได้ที่นี่   

1.ให้ Download แล้วแตกไฟล์ XtremeHLUpd1.zip ไว้ที่ Folder ที่ติดตั้งโปรแกรม   

2.ให้เปิดโปรแกรม XtremeHLUpd1.exe ขึ้นมา ให้ใส่รหัสคีย์สำหรับการ Update เป็น extreme (ตัวเล็กทั้งหมด)   

3.เมื่อ Update เสร็จแล้วจะขึ้นหน้าจอดังนี้ แล้วปิดโปรแกรม Update    

4.สามารถใช้งานโปรแกรม Xtreme ได้ตามปกติ   

คำตอบ         
   นิมิตใหม่ :      

คำถาม         
   โซดาน้ำ :      สมมุติว่าเราลง V.3.0.0.16 จำนวน 3 เครื่องโดยใช้ HL ตัวเดียว   
         ต้อง Firmwere HL ใหม่ทั้ง 3 เครื่องมั้ยครับ   
   คำตอบ         
   Ananc :      ทำแค่ครั้งเดียวครับ เพราะ Firmware มันอยู่ใน Hardlock..   

คำถาม         
   ลุงกานต์ :      ช่วยตรวจสอบด้วยครับ  ใช้เล่นกับ Live Sound Controller ของเด็กบางมด    
         หน่วงมาก ทั้งสะดุดไม่ราบรื่น  เหมือนเวอร์ชั่นก่อนๆ ที่แล้วมา   
   คำตอบ         
   x-men :      ให้ลุงกานต์ลองเอา 3 ไฟล์ [bass.dll] นี้ไปทับตัวเดิมที่   
         โฟล์เดอร์ที่ติดตั้งโปรแกรมแล้วทดสอบดูอีกครั้งครับ   
         >> คลิกดาวน์โหลดไฟล์ bass.dll    

คำถาม         
   prajaksa      ผมลองเพิ่งเล่นระบบ 2 จอ ใช้การ์ดจอ Asus A9250  ต่อ AV OUT เข้าทีวี    
         จอมันเป็นแบบนี้ทั้งจอคอมและ ทีวี ครับต้องปรับแต่งตรงไหนอะไรอีกรึป่าว   
   คำตอบ         
   x-men :      ต้องตั้งค่าที่ Display Setup ตั้งค่าจอที่สองให้เป็นจอขยาย (extended) ครับ   
         ถ้าออกสองจอเหมือนกันแสดงว่าตั้งเป็น clone อยู่ครับ   
         ลองดูกระทู้เพิ่มเติมที่นี่ครับ   
         http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=3&topic=132.0   

คำถาม         
   prajaksa :      เล่นระบบ 2 จอครับ  ที่จอทีวีเนื้อเพลงออกตอนเล่นแต่ที่จอคอมไม่มีเนื้อออก   
         อยากให้มีเนี้อเพลงออกทั้งทีวีและคอม  แต่เล่นระบบ2จอ  ทำงัยครับ   

คำตอบ         
   นิมิตใหม่ :      ลองปรับตามภาพดูครับ   

คำถาม         
   _tui_ :      ผมว่ามันไม่เวิร์คนะเสียงผมว่ามันแปลก ๆ โดยเฉพาะฟังก์ชั่น  ริทึ่มบ็อกจังหวะ   
         แรกมันไม่ตึ๊บ อ่ะ ไม่มีกระเดื่อง ห้องแรกอยู่ 1 ห้องมั๊ง   
         แล้วเพลงที่ลีลาศ ก็กลับมาอีกแล้ว พอ เมดเลย์ เข้าเพลง ที่เคยส่งให้ มันก็ไป   
         ท้ายเพลงจบเลย    
         ลองกลับเอา b.38 กลับมาเล่น ผมว่ามันเวิร์คกว่านะ เสียงตึ๊บ บ็อก ตึ๊บ จะมีก็    
         reset ต้องเลือกเป็น none ครับ ถึงจะเปิดต่อกันเนียน   
   คำตอบ         
   x-men :      1.กรณีที่เล่น Auto Medley แล้วเพลงวิ่งไปท้ายเพลงให้เอาเลื่อนห้องอัตโนมัติออกครับผม   
         2.จังหวะ v2.0.0.38 กับ v3.0 จะไม่เหมือนกันครับเพราะ v3.0 จะใช้จังหวะที่เป็น Electone จังหวะลักษณะ นี้มาให้ด้วยครับผม   
            ถ้าจังหวะไหนอยากแก้ไขให้เสนอแนะพร้อมทั้งยกตัวอย่างเพลงที่มี   

คำถาม         
   ไทคอนสาร :      มีปัญหาเล่นแล้วโปรแกรมไม่จำค่า Medley   
   คำตอบ         
   x-men :      ให้เอาการตั้งค่า ป้อนค่าใหม่ทุกครั้ง ออกครับเดี๋ยวรุ่นต่อไปจะให้เป็นค่าเริ่มต้น   

คำถาม         
   jung :      ตอน install  มันขึ้นแบบนี้ ไม่รู้ว่าเป็นปัญหาหรือเปล่าครับ     
         แต่ก็เล่นได้ปกติครับ...ต้อง ignore อย่างเดียวครับ   

คำตอบ         
   x-men :      เนื่องจากมีการเปิดใช้งานไฟล์นี้อยู่ครับ   
         การแก้ปัญหาให้ reboot เครื่อง 1 รอบแล้วติดตั้งโปรแกรมใหม่ทับได้เลยครับ   

คำถาม         
   พ.พล รุ่งลำเพลิน :      ผมเจอเจ้านี่.. เวลากด F10  (เหมียนกัน)   

ตั้งให้ Record จาก Stereo Mix ปกติรูปแบบเป็น MP3   

ส่วนที่ Vista ก็ยังเจอเจ้านี่เหมือนเดิม..   

คำตอบ         
   x-men :      ให้ลง Codec ตัวนี้เพิ่มเติมครับ   

>> คลิก http://www.free-codecs.com/download/Lame_Encoder.htm   

Features of LAME MP3 Encoder :   

- Many improvements in quality in speed over ISO reference software.   
         - MPEG1,2 and 2.5 layer III ncoding.   
         - CBR (constant bitrate) and two types of variable bitrate, VBR and ABR.   
         - Encoding ngine can be compiled as a shared library (Linux/UNIX), DLL or ACM codec (Windows).   
         - Free format ncoding and decoding   
         - GPSYCHO: a GPL'd psycho acoustic and noise shaping model.   
         - Powerfull and asy to use presets.   
         - Quality is comparable to FhG ncoding ngines and substantially better than most other ncoders.   
         - Fast! Encodes faster than real time on a PII 266 at highest quality mode.   
         - MP3x: a GTK/X-Window MP3 frame analyzer for both .mp3 and unencoded audio files.   

LAME MP3 Encoder 3.98 includes :   

- lame.exe, lame_enc.dll (ICL4.5) and lameACM.acm (MSVC6)   

คำถาม         
   san turi :      เจอปัญหาเพิ่มเติมครับ ผมใช้ X-Fi Music ลง Drivers+Audio Console อย่างเดียว ไม่ได้ลง Software อื่นของ X-Fi   
         5. ใช้ Scroll mouse เลื่อน Volume ไม่ได้   
         6. F11 แล้วค่าเป็น 0 หมด ยกเว้น Audio Volume เป็น 100 แต่ปรับเพิ่มลดไม่ได้   
         7. คลิ๊กขวาเลือกภาษา เมนูแสดงเป็น "English" และพอเลือกก็แสดงภาษาไทยได้ปกติ แต่เมนูยังเป็นเหมือนเดิม   
         8. คลิ๊กขวาเลือก Volume Controls ไม่ได้   
         9. ตรง Audio Input Recorder ของผมไม่มี Stereo Mix มีแต่ Master Volume   
   คำตอบ         
   x-men :      ให้ดูตรงนี้ว่าตั้งค่าเป็น X-FI Audio Output หรือยังครับ   
         พอดีผมไม่มีซาวด์การ์ดรุ่นนี้ครับ ลองตั้งเป็น   
         What You Hear หรือ Speaker Out ดูครับ   

คำถาม         
   ณัฐกิต :      สำหรับผมทดสอบตามที่เคยเล่นเป็นประจำ ยังไม่เจอปัญหาครับจะมีก็เพียงแต่   
         มีความรู้สึกว่าเสียงแสนจะแปลกๆไปนิดหนึ่งบอกไม่ถูกเปลี่ยนกลับไปกลับมา   
         เบอร์  38 กับ 40 ใช้ sf  ตัวเดิมที่เคยใช้เป็นประจำครับ   
   คำตอบ         
   x-men :      ให้เอา Drum Fx ออกด้วยครับ   
         เพราะถ้าใช้ Drum Fx จะรับคำสั่งปรับจูนหนังกลองด้วยครับทำให้เสียงแสนร์สูงขึ้นหรือต่ำลงได้ครับ   

คำถาม         
   wichian :      ท่าน X-MEN    v3.0.0.16 ผมเปิดดูหนังซ้อนเวลาเล่นไม่ได้..   
         ส่วน v3. อื่นๆ ที่ผ่านมาเปิดดูได้...มีอะไรติดขัดไหมช่วยดูให้หน่อย..   
   คำตอบ         
   x-men :      ผมทดสอบซ้อนหนังได้ปกติครับ   
         เล่นเพลง มิดิ   
         กด F12 เลือกไฟล์หนังแล้วเล่นซ้อนได้ปกติครับผม   
         อาการที่พบเล่นไม่ได้ขึ้นข้อความหรือเป็นอย่างไรครับ   

ปล. อย่าลืมอัพเอทไดร์เวอร์จอภาพ และลง codec ด้วยนะครับ   

คำถาม         
   พ.พล รุ่งลำเพลิน :      เจ้าตัวนี้ยังอยู่ป่าวครับท่านจอมยุทธ์  ตัวหน่วงเวลาในการคีย์เพลงครับ   
         แบบว่าบางคนคีย์ช้ามัวแต่หาตัวอักษรอยู่มองขึ้นมาอีกทีมันหายไปแว้ววววว   
   คำตอบ         
   x-men :      ยังอยู่ครับผม   

คำถาม         
   kapong :      ของผม กดf10 เล็กคอด ไม่ได้เช่นกันครับ ใช้ xp p3   

คำตอบ         
   x-men :      ให้ลง LAME MP3 Encoder เพิ่มเติมครับ   

http://www.free-codecs.com/download/Lame_Encoder.htm   

เด็กชายโสด :      

คำถาม         
   ลูกทุ่งสมใจนึก :      เจอปัญหาอีกครับ   
         เวลาเราพิมพ์ชื่อเพลง เช่น ร. หรือ ส. หรืออะไรก็ได้ที่มีจุดต่อท้าย จะขึ้นอย่างรูปนี้    
         พิมพ์จุดไม่ได้เลยครับ จุดหมายถึงที่ด้านขวาแป้นพิมพ์ล่างสุดเมื่อก่อนเคยใช้สำหรับจุดครับ   

คำตอบ         
   x-men :      ให้ใช้ . (จุด) ที่แป้นคีย์บอร์ดแทนครับ   
         สำหรับ . (จุด) ที่แป้นตัวเลขจะเป็นการใช้คีย์บอร์ดสำหรับรีโมตครับผม   

ปล.สมาชิกไม่ต้องตอบขอบคุณนะครับเดี๋ยวกระทู้จะยาว ๆๆๆ แต่ถ้ามีข้อผิดพลาดโพสก์บอกได้นะครับผม         

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2009, 17:46:15 น. โดย พ.พล »

tonglian

• บุคคลทั่วไป
Re: รวมคำถาม-คำตอบ กระทู้ออกให้ Download ทดสอบแล้วครับ eXtreme v3.0.0.16
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2012, 19:52:01 น. »
อยากให้เปลี่ยนชุดกลองเองตามแนวเพลงเองอัตโนมัตทำยังไงครับ :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: รวมคำถาม-คำตอบ กระทู้ออกให้ Download ทดสอบแล้วครับ eXtreme v3.0.0.16
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2012, 22:51:28 น. »
อยากให้เปลี่ยนชุดกลองเองตามแนวเพลงเองอัตโนมัตทำยังไงครับ :thank1:

ได้เฉพาะเพลงแบบ XMK ครับ