ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะมือใหม่หัดเล่น  (อ่าน 2674 ครั้ง)

siriruk

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะมือใหม่หัดเล่น
« เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2012, 15:33:56 น. »
อยากทราบความเร็วของเพลงที่เล่นอย่างแท้จริงว่าต้องเล่นความเร็วเท่าไรจะไม่ค่อมจังหวะ นักร้องร้องทัน คนเต้นจะได้เต้นถูก
ยกตัวอย่าง
เพลงรำวง ความให้จังหวะเท่าไรอย่างไง
เพลงสามช่า
เพลงสตริง
ก็พอทราบอยู่ว่าถึงเป็นเพลงแนวเดียวกันแต่ความเร็วก็ไม่เท่ากันใช่ไหมคะ
ไปเล่นงานที่ไร พอตั้งเมดเล่ย์ ตั้งความเร็วต่อกันเลยจะมีวิธีแก้ไหมคะ

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
Re: ช่วยแนะมือใหม่หัดเล่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2012, 16:15:52 น. »
ต้องฝึกครับ ไม่มีสูตรสำเร็จ ต่อเพลงต้องทดลองเลือกเพลงมาทำดู ลองฟังดู พอใจก็กดsaveไว้
ถ้าต้องการให้เพลงเร็วขึ้น ผมใช้วิธีกดUPขึ้นไป +3 ถึง+10 แล้วร้องตาม ใส่จินตนาการรคนร้อง คนเต้นไปด้วย
เพลงจังหวะเร็วขึ้น แต่ไม่ทำให้การร้องเพลงนั้น เสียความไฟเราะไป..โอ๊ย..บอกไม่ถืก ฟังคนอื่นดีกว่า ผมก็มั่วเอา

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2012, 16:21:29 น. »
อยากทราบความเร็วของเพลงที่เล่นอย่างแท้จริงว่าต้องเล่นความเร็วเท่าไรจะไม่ค่อมจังหวะ นักร้องร้องทัน คนเต้นจะได้เต้นถูก
ยกตัวอย่าง
เพลงรำวง ความให้จังหวะเท่าไรอย่างไง
เพลงสามช่า
เพลงสตริง
ก็พอทราบอยู่ว่าถึงเป็นเพลงแนวเดียวกันแต่ความเร็วก็ไม่เท่ากันใช่ไหมคะ
ไปเล่นงานที่ไร พอตั้งเมดเล่ย์ ตั้งความเร็วต่อกันเลยจะมีวิธีแก้ไหมคะ

ผมเล่นตามนักร้อง นักเต้นสั่งครับ
ดีที่สุดคือฝึกฝน ซ้อมบ่อยๆ ฟังเพลงทุกแนว ฮิๆ

siriruk

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2012, 11:35:59 น. »
 :thank2: ดีที่สุดคือฝึกซ้อมละกันเน้อะ