ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ Mixer ช่อยตัดสินใจหน่อยครับ  (อ่าน 3475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
สอบถามผู้รู้ Mixer ช่อยตัดสินใจหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 14:00:16 น. »
ตอนนี้ผมอยากได้ mixer สักตัวไว้เล่นงาน กลางๆไม่ต้องใหญ่โต งบสักหมื่นหนึ่ง ที่ดูไว้มีที่อยากได้ 2 ตัว (ดูตามราคานะครับ)
ก็เลยอยากถามว่ามันดีมากน้อยแค่ไหนต่างกันอย่างไร (มือใหม่ไม่ค่อยเก่งนะครับ) ตัวไหนดีกว่ากันนะครับ
มีอย่างอื่นแนะนำได้นะครับ

http://www.thaisecondhand.com/view/cross_image.php?picname=http://www.thaiprosound.com/shop/t/thaiprosound/img-lib/spd_20080117220121_b.jpg&shopurl=thaiprosound
มิกเซอร์ Yamaha MG124C
รายละเอียด: Mic/Line inputs 6
Line inputs 4 mono + 4 stereo
Mixer input channels 12
Group busses 2
AUX busses 2
Main busses Stereo
Total harmonic distortion (THD+N) Less than 0.1%, 20Hz-20kHz
Frequency response 0, +1, -3dB , 20Hz-20kHz
Hum and noise level
Crosstalk (1kHz) -70dB
Power supply adaptor PA-10 AC adaptor (AC38VCT, 0.62A)
100V, 120V, 220V, 230V or 240V; 50/60Hz
Power consumption 30W
Dimensions
(W x H x D, mm) 346.2 x 86.1 x 436.6
Net weight 3.0kg
Accessories Owners manual, AC adaptor

http://www.thaisecondhand.com/view/cross_image.php?picname=http://www.mexthai.com/shop/m/mexthai/img-lib/spd_20090829143910_b.JPG&shopurl=mexthai
BEHRINGER XENYX 1622FX Premium 16-Input 2/2-Bus Mixer with XENYX Mic Preamps, British EQs, 24-Bit Multi-FX Processor

Features

* Premium ultra low-noise, high headroom analog mixer
    * 4 state-of-the-art XENYX Mic Preamps comparable to stand-alone boutique preamps
    * Neo-classic "British" 3-band EQs with semi-parametric mid band for warm and musical sound
    * Studio-grade 24-bit stereo FX processor with 100 awesome presets including reverb, chorus, flanger, delay, pitch shifter and various multi-effects
    * USB/Audio Interface included to connect directly to your computer. Revolutionary nergyXT2.5 Compact music production software included; more free audio recording and diting software downloadable at www.behringer.com
    * Channel inserts on ach mono channel for flexible connection of outboard quipment
    * 2 aux sends per channel: 1 pre/post fader switchable for monitoring/FX applications, 1 post fader (for internal FX or as xternal send)
    * Peak LEDs, mute, main mix and subgroup routing switches, solo and PFL functions on all channels
    * 2 subgroups with separate outputs for added routing flexibility; 2 multi-functional stereo aux returns with flexible routing
    * Main mix outputs with ?" jack and gold-plated XLR connectors, separate control room, headphones and stereo tape outputs
    * Control room/phones outputs with multi-input source matrix; Tape inputs assignable to main mix or control room/phones outputs
    * Long-wearing 60-mm logarithmic-taper faders and sealed rotary controls
    * Internal autorange power supply for maximum flexibility (100 - 240 V~), noise-free audio, superior transient response plus low power consumption for nergy saving
    * Rack mount brackets included for ultimate flexibility
    * High-quality components and xceptionally rugged construction nsure long life
    * Conceived and designed by BEHRINGER Germany

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: สอบถามผู้รู้ Mixer ช่อยตัดสินใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 14:05:11 น. »
ยามาฮ่า  ไม่มีเอฟเฟค  แต่มีคอมเพรสเซอร์   ที่พอใช้ได้  ทำงานง่าย
เบอริงเจอร์  มีเอฟเฟค  เสียงเอฟเฟคดีใช้ได้ 
ราคาพอๆกัน 

เลือกเอาครับ  เสียงพอๆกัน  แล้วแต่คนชอบ
แต่ตัวบน   น่าจะ(ย้ำ..น่าจะ)  ทนกว่า 
ถ้าท่านมีเอฟเฟคนอกแล้ว   แนะนำตัวบน
แต่ถ้ายังไม่มีเอฟเฟค  ตัวล่างก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือก     

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
Re: สอบถามผู้รู้ Mixer ช่อยตัดสินใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 15:30:22 น. »
ยามาฮ่า  ไม่มีเอฟเฟค  แต่มีคอมเพรสเซอร์   ที่พอใช้ได้  ทำงานง่าย
เบอริงเจอร์  มีเอฟเฟค  เสียงเอฟเฟคดีใช้ได้ 
ราคาพอๆกัน 

เลือกเอาครับ  เสียงพอๆกัน  แล้วแต่คนชอบ
แต่ตัวบน   น่าจะ(ย้ำ..น่าจะ)  ทนกว่า 
ถ้าท่านมีเอฟเฟคนอกแล้ว   แนะนำตัวบน
แต่ถ้ายังไม่มีเอฟเฟค  ตัวล่างก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือก     

นั่นสิครับผมไม่มีเอฟเฟคนอกสะด้วยนะครับ แต่อยากได้ ยามาฮ่าเหมือนกัน
แล้วรุ่นไหนของ NPE มีบ้างไหมครับ เบอริงเจอร์ จีดีหรือด้อยกว่าครับ
ขอบคุณครับ

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 15:34:03 น. »
นั่นสิครับผมไม่มีเอฟเฟคนอกสะด้วยนะครับ แต่อยากได้ ยามาฮ่าเหมือนกัน
แล้วรุ่นไหนของ NPE มีบ้างไหมครับ เบอริงเจอร์ จีดีหรือด้อยกว่าครับ
ขอบคุณครับ
เอายี่ห้อ ด้านบน ของใหม่ มี FX ด้วย น่าจะอยู่ในงบ ไม่ผิดหวังครับ. :th1:

ตัวล่าง โดยเฉพาะซีรีส์เดียวกับในรูป รุ่นใหญ่กว่าในรูปมี fxด้วย เคยใช้ ไม่ค่อยประทับใจครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 15:46:38 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 15:36:38 น. »
เอายี่ห้อ ด้านบน ของใหม่ มี FX ด้วย น่าจะอยู่ในงบ ไม่ผิดหวังครับ. :th1:

หรือครับรุ่นไหนครับ  มีแหล่งดีๆ แนะนำบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

m sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 15:42:40 น. »
หรือครับรุ่นไหนครับ  มีแหล่งดีๆ แนะนำบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
 เกินไปนิด แต่เป็นราคาราคาตั้ง  ลดได้หลายบาทอยู่ครับ...ลองดูครับ.

อีกที่ ร้าน ซาวด์มาร์ค /  เก๋มิวสิค ตรัง..ก็น่าจะมี ลองดูท่านอื่นแนะนำด้วยครับ.. ;D

http://www.paisarn-outlet.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=7366&pid=10859

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 15:58:56 น. »

แนะนำให้โทรไปสอบถามข้อมูลเชิงลึกๆจากพ่อค้าของบ้านเราได้เลยครับ   สองท่านเต็มใจให้ข้อมูลอยู่แล้ว

สำหรับพี่เร  ซาวด์มาร์ค  081-7235775
 และบ้านเก๋  คุณวิทวัส  081-7333655 

แถมอีกหนึ่งตัวเลือก   Alto 

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 16:07:21 น. »
น้องยาเสียงกลาง แหลมดี แต่เบส..บวมนิดหน่อย
ส่วนน้องเบย์ เสียงใสดี แต่แบนด์วิท แคบนิดหน่อย

ทั้ง 2 ยี้ห้อมีดีแตกต่างกันไป ข้อควรเลือกว่าลืม การบริการหลังการขายด้วยครับ

อิ อิ ผมมีหวังโดน 2 บริษัทฟ้องแน่ๆ มาวิจารย์สินค้าของเขา เหอๆๆๆๆ :o^: :o^: :o^:

ส่วยใหญ่นิยมน้อง ยา หรือน้อง เบย์ กันดีครับ  ...

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2010, 16:12:01 น. »

แนะนำให้โทรไปสอบถามข้อมูลเชิงลึกๆจากพ่อค้าของบ้านเราได้เลยครับ   สองท่านเต็มใจให้ข้อมูลอยู่แล้ว

สำหรับพี่เร  ซาวด์มาร์ค  081-7235775
 และบ้านเก๋  คุณวิทวัส  081-7333655 

แถมอีกหนึ่งตัวเลือก   Alto 

ครับผม ขอบคุณครับ

Alto ก็แนะนำ
มีอีกหนึ่งตัวเลือกครับ  แนะนำมาแสดงว่าน่าพิจารณาใช่ไหมครับ

luple

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 07:34:31 น. »
ผมก็แน่ะนำ แอลโต้ กับแม็คกี้ ตอนนี้ราคาโปรอยู่ในหมื่นต้นๆ :cheer:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2010, 07:50:33 น. »
น้องยาเสียงกลาง แหลมดี แต่เบส..บวมนิดหน่อย
ส่วนน้องเบย์ เสียงใสดี แต่แบนด์วิท แคบนิดหน่อย

ทั้ง 2 ยี้ห้อมีดีแตกต่างกันไป ข้อควรเลือกว่าลืม การบริการหลังการขายด้วยครับ

อิ อิ ผมมีหวังโดน 2 บริษัทฟ้องแน่ๆ มาวิจารย์สินค้าของเขา เหอๆๆๆๆ :o^: :o^: :o^:
มาว่าของเค้า ฮึ  :fireting:งอลล์