ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ มีปัญหา Mixer ไม่มี ECHO จะร้องคาราโอเกะได้ไหม + ไมค์ลอยเสียงไม่ค่อยดังครับ  (อ่าน 25499 ครั้ง)

ออฟไลน์ สนเท่

• กำเนิดใหม่
  • *
สวัสดีครับน้าๆ และท่านผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน กระผมน้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
เนื่องจากกระผมและแม่บ้านต้องการจะร้องคาราโอเกะขำๆ กัน 2 คน เลยได้หาข้อมูลตามเน็ตได้ความเข้าใจว่าถ้าจะร้องกับคอมต้องมีไมค์ + ปรีไมค์หรือมิกเซอร์ หลายคนว่าใช้มิกเซอร์เล็กๆ ดีกว่า (เลยฟันธงว่าจะเอามิกเซอร์เล็กถูกๆ) และที่ขาดไม่ได้เลยคือลำโพง
มาดูของที่มีอยู่คือ
     1.คอมบ้านๆ CPU I3 Ram 8G  Sound + VGA Onboard  กับ
     2.ลำโพงคอม ยี่ห้อ Microlab X3 2.1 (แอมป์ในตัว) ลองเปิดเพลงยูทูปดังๆ มันก็ดังลั่นห้อง เสียงก็พอได้สำหรับหูของกระผม

ทีนี้ก็ของที่ขาด
     1.ไมค์ (แม่บ้านอยากได้ไมค์ลอย) กับ
     2. มิกเซอร์

จึงหาข้อมูลต่อสรุปได้ไมค์ลอย Proeuro Tech 111II และมิกเซอร์ตอนแรกร้านค้าเสนอตัว Alto AMX 100FX แต่ดูราคา+ไมค์แล้วแม่บ้านชักจะไม่ขำซะแล้ว เลยเลือกเอามิกเซอร์ตัวเล็กๆ Proeuro Tech F4-USB มา จากข้อมูลตามเว็บเห็นว่ามีเอฟเฟ็กซ์ในตัวบ้าง Digital Echo บ้างตรงนี้ผมไม่มีความรู้เลย (แต่ก็เอามาแล้ว) สรุปของที่มีคือ
     1.คอมพิวเตอร์ CPU I3 Ram 8G  Sound + VGA Onboard
     2.ลำโพงคอม Microlab X3 2.1
     3.ไมค์ลอย Proeuro Tech 111II
     4.มิกเซอร์ Proeuro Tech F4-USB

จากนั้นก็ลองต่อเข้าด้วยกันแล้วลองฟังเสียงดูปรากฏว่าเสียงคอม (เพลงในยูทูป) ดังดีปกติ แต่มีปัญหาคือ
     1.เสียงไมค์ไม่ค่อยดัง แทบไม่ได้ยินเลย เร่ง gain เกือบสุด เปิดเสียงสุดทั้งที่ตัวส่งไมค์และที่มิกเซอร์จนไฟ peak แดงๆ กระพิบ เสียงก็ยังไม่ดัง (ต่อแบบโมโน สายเดียวที่แถมมากับไมค์)
        แต่ถ้าต่อแบบ Balance XLR (ซื้อสายมาเขาหัวเอง) แบบนี้เสียงถึงดังปกติ จึงอยากทราบว่าปัญญหานี้พอจะเกิดจากอะได้ได้บ้างครับ
     2.Mixer มันไม่มีให้ปรับ Echo เวลาเทส โหลๆ มันก็แค่โหลๆ มันไม่ โหล ๆ..ๆ..ๆ..ๆ..ๆ..ๆ แบบนี้จะร้องคาราโอเกะได้ไหมคับ
     3.คำว่า เอฟเฟ็กในตัว , Digital Echo นี่คือมันใช้ยังไงครับ หาข้อมูลในเน็ตก็ไม่เป็นที่เข้าใจครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ถ่ายรูป  ตอนปรับที่ mix มาให้พวกน้าฯเค้าดูประกอบด้วยก็ดีครับพี่   :84:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 19:32:20 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ไมค์ตัวนี้ output มันเป็น Balanced XLR หรือเปล่า LEVEL ของสัญญาณมันผิดกับ MONO TR6.3 อยู่แล้ว
ส่วนตัวผมว่า ALTO ตัวแรกน่าใช้กว่า MIXER ตัวที่ท่านซื้อเยอะ  ระวังลำโพง voice coil จะกลับบ้านเก่านะครับ

ปล. ไม่โฆษณาขายของข้างนอกก็ดีนะครับขวัญ โฆษณาให้ร้านหนึ่ง เดี๋ยวคนอื่นทำตามมันจะยุ่งครับ
การแนะนำเป็นสิ่งดี แต่ไม่บอกร้านจะดีกว่า ถึงแม้เราจะหวังดีไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ร้านทุกร้านมีคู่แข่งอาจไม่พอใจ
ทำไมบอร์ดเราประกาศข้างนอกได้ ขออภัยจ๊าความเห็นส่วนตัว

• *
ด้านหลัง receiver มันเขียน Balance ที่่ช่อง XLR ครับ
อีกช่องที่เสียบแจ๊ค TS MONO 1/4" (ขออภัยผมเรียกไม่ถูกครับ) มันเขียนว่า Unbalance ครับ
ส่วน ALTO Mixer ผมเสียใจครับ แม่บ้านยอมจ่ายเท่านี้ พลาดไปแล้ว :embarrassed: :embarrassed:

ไมค์ตัวนี้ output มันเป็น Balanced XLR หรือเปล่า LEVEL ของสัญญาณมันผิดกับ MONO TR6.3 อยู่แล้ว
ส่วนตัวผมว่า ALTO ตัวแรกน่าใช้กว่า MIXER ตัวที่ท่านซื้อเยอะ ระวังลำโพง voice coil จะกลับบ้านเก่านะครับ

ปล. ไม่โฆษณาขายของข้างนอกก็ดีนะครับขวัญ โฆษณาให้ร้านหนึ่ง เดี๋ยวคนอื่นทำตามมันจะยุ่งครับ
การแนะนำเป็นสิ่งดี แต่ไม่บอกร้านจะดีกว่า ถึงแม้เราจะหวังดีไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ร้านทุกร้านมีคู่แข่งอาจไม่พอใจ
ทำไมบอร์ดเราประกาศข้างนอกได้ ขออภัยจ๊าความเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :D :D ยืนยันอีกเสียงว่ามิกซ ALTO Mixer ตัวนี้ดีกว่ามากครับ...  :D :D

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง

ขออภัย ไม่ได้ตั้งใจโฆษณาร้านไหน..    ลบแล้วครับ   :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ตุลาคม 2017, 05:47:58 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
สวัสดีครับน้าๆ และท่านผู้มีประสบการณ์ทุกท่าน กระผมน้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
เนื่องจากกระผมและแม่บ้านต้องการจะร้องคาราโอเกะขำๆ กัน 2 คน เลยได้หาข้อมูลตามเน็ตได้ความเข้าใจว่าถ้าจะร้องกับคอมต้องมีไมค์ + ปรีไมค์หรือมิกเซอร์ หลายคนว่าใช้มิกเซอร์เล็กๆ ดีกว่า (เลยฟันธงว่าจะเอามิกเซอร์เล็กถูกๆ) และที่ขาดไม่ได้เลยคือลำโพง
มาดูของที่มีอยู่คือ
     1.คอมบ้านๆ CPU I3 Ram 8G  Sound + VGA Onboard  กับ
     2.ลำโพงคอม ยี่ห้อ Microlab X3 2.1 (แอมป์ในตัว) ลองเปิดเพลงยูทูปดังๆ มันก็ดังลั่นห้อง เสียงก็พอได้สำหรับหูของกระผม

ทีนี้ก็ของที่ขาด
     1.ไมค์ (แม่บ้านอยากได้ไมค์ลอย) กับ
     2. มิกเซอร์

จึงหาข้อมูลต่อสรุปได้ไมค์ลอย Proeuro Tech 111II และมิกเซอร์ตอนแรกร้านค้าเสนอตัว Alto AMX 100FX แต่ดูราคา+ไมค์แล้วแม่บ้านชักจะไม่ขำซะแล้ว เลยเลือกเอามิกเซอร์ตัวเล็กๆ Proeuro Tech F4-USB มา จากข้อมูลตามเว็บเห็นว่ามีเอฟเฟ็กซ์ในตัวบ้าง Digital Echo บ้างตรงนี้ผมไม่มีความรู้เลย (แต่ก็เอามาแล้ว) สรุปของที่มีคือ
     1.คอมพิวเตอร์ CPU I3 Ram 8G  Sound + VGA Onboard
     2.ลำโพงคอม Microlab X3 2.1
     3.ไมค์ลอย Proeuro Tech 111II
     4.มิกเซอร์ Proeuro Tech F4-USB

จากนั้นก็ลองต่อเข้าด้วยกันแล้วลองฟังเสียงดูปรากฏว่าเสียงคอม (เพลงในยูทูป) ดังดีปกติ แต่มีปัญหาคือ
     1.เสียงไมค์ไม่ค่อยดัง แทบไม่ได้ยินเลย เร่ง gain เกือบสุด เปิดเสียงสุดทั้งที่ตัวส่งไมค์และที่มิกเซอร์จนไฟ peak แดงๆ กระพิบ เสียงก็ยังไม่ดัง (ต่อแบบโมโน สายเดียวที่แถมมากับไมค์)
        แต่ถ้าต่อแบบ Balance XLR (ซื้อสายมาเขาหัวเอง) แบบนี้เสียงถึงดังปกติ จึงอยากทราบว่าปัญญหานี้พอจะเกิดจากอะได้ได้บ้างครับ
     2.Mixer มันไม่มีให้ปรับ Echo เวลาเทส โหลๆ มันก็แค่โหลๆ มันไม่ โหล ๆ..ๆ..ๆ..ๆ..ๆ..ๆ แบบนี้จะร้องคาราโอเกะได้ไหมคับ
     3.คำว่า เอฟเฟ็กในตัว , Digital Echo นี่คือมันใช้ยังไงครับ หาข้อมูลในเน็ตก็ไม่เป็นที่เข้าใจครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ่ายรูป  ตอนปรับที่ mix มาให้พวกน้าฯเค้าดูประกอบด้วยก็ดีครับพี่   :84:

ตามท่านขวัญ น่าจะตอบปัญหาข้อที่ 1 ของท่านได้ครับ
ข้อ 2และ3  มิกตัวนี้มี  เอฟเฟ็กในตัว เป็น Digital Echo ครับ  ส่วนการปรับ ท่านถ่ายรูปการปรับของ่ท่านมาครับ   :95:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 20:16:03 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
เอาเข้าช่อง Line รองรับสัญญาณแรงๆ  มันเบาก็ถูกต้องแล้วครับ  เพราะไมค์มันไม่แรงเท่าอุปกรณ์ที่มีแอมป์ขยายเช่นกีต้าร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 20:51:35 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ tonjung

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4784EB20 :noi1960
ปุ่มปรับโทนสีม่วงทุกตำแหน่ง มันดีเลย์หน่อยนะผมว่าร้องเพลงกะพอได้นะ  โหล  ล  ล  ล   บวกรีพีท  ปรับน้อย  1   1   1   1     ปรับมาก  123   123  123 

ลองหมุนๆดูครับ ที่เขียนว่า  EFX    - DELAY    -  REPEAT

• คณะก่อการ
ลองทำสายจากไมค์ XLR > TRS  เพื่อเข้า mix ดูครับ     ถ้า line input ที่ mix เป็นแบบ balance
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 21:08:34 น. โดย ขวัญ »

• คณะก่อการ
ลองทำสายจากไมค์ XLR > TRS  เพื่อเข้า mix ดูครับ     ถ้า line input ที่ mix เป็นแบบ balance

ยังไม่เคยเจอ

• *
มาแล้วครับ ขอบคุณทุกท่าน ทุกคำแนะนำครับ
กระผมได้เปลี่ยนมาใช้สายต่อไมค์ลอยเป็นแบบ XLR แล้วดังใช้ได้ครับ ดังนั้น ข้อ 1. ผมหายสงสัยแล้วครับ 
เหลือเรื่องการปรับ เอฟเฟ็กซ์ Echo นี่แหละครับ มันมีปุ่ม EFF  DELAY REP ตรงนี้ขอคำแนะนำเพิ่มเพื่อจะลองปรับดูอีกทีครับ
พร้อมกันนี้ได้ถ่ายรูปที่ต่อมาด้วยแล้วครับ

• คณะก่อการ
ยังไม่เคยเจอ

mg 10 xu ไงครับน้า   input เป็น balance ครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
ก็ใช้ XLR ได้แล้วนี่ครับ ลดเกนคอมเพิ่มเกนไมค์ ค่อยๆ ดันเมนขึ้นก็โอเคแล้ว....ร้องไปร้องมาเบื่อก็ขยับขยาย...ไปเห็นชุดดีๆ ของคนอื่นก็ปวดหย้าวๆๆ...เสียเงินอีกล่ะ...555 :95:

• *
ปุ่มปรับโทนสีม่วงทุกตำแหน่ง มันดีเลย์หน่อยนะผมว่าร้องเพลงกะพอได้นะ  โหล  ล  ล  ล   บวกรีพีท  ปรับน้อย  1   1   1   1     ปรับมาก  123   123  123 

ลองหมุนๆดูครับ ที่เขียนว่า  EFX    - DELAY    -  REPEAT

เดี๋ยวจะลองปรับดูครับ ขอบคุณครับ

• คณะก่อการ
ลองเร่งปุ่มสีฟ้า ที่เขียน eff ขึ้นครับ  delay + rep ด้วยครับ   :2:

ยกเว้นช่อง 3/4  ที่รับจาก Com  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 21:17:07 น. โดย ขวัญ »

• *
เอาเข้าช่อง Line รองรับสัญญาณแรงๆ  มันเบาก็ถูกต้องแล้วครับ  เพราะไมค์มันไม่แรงเท่าอุปกรณ์ที่มีแอมป์ขยายเช่นกีต้าร์
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
เอฟเฟคไมค์ CH1 CH2 สีน้ำเงินขึ้นสัก 6 ส่วนของเสียงเพลงจากคอมสัก3 หรือไม่ขึ้นเลยก็ได้ แล้วไปเร่ง EFF รวมเอาตามชอบใจครับ :95:

• *
ก็ใช้ XLR ได้แล้วนี่ครับ ลดเกนคอมเพิ่มเกนไมค์ ค่อยๆ ดันเมนขึ้นก็โอเคแล้ว....ร้องไปร้องมาเบื่อก็ขยับขยาย...ไปเห็นชุดดีๆ ของคนอื่นก็ปวดหย้าวๆๆ...เสียเงินอีกล่ะ...555 :95:
เรื่องความดังของไมค์ OK แล้วครับ
เดี๋ยวค่อยๆ ปรับเอฟเฟ็กดูอีกทีครับ

• คณะก่อการ
ใช้ XLR กะชุดไมค์ลอย  ระวังอย่าเผลอกด phantom 48v นะครับ   :38:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2017, 21:37:54 น. โดย ขวัญ »

• คณะก่อการ
ใช้ XLR กะชุดไมค์ลอย  ระวังอย่าเผลอกด phantom 48v นะครับ   :38:

กดได้ถ้าสายเชื่อมมาถูกต้อง  ไม่ใช่ช่างลูกจ้างชาวต่างด่าว

• *
โหล => โหล ล ล ล  เริ่มมาแล้วครับ
เดี๋ยวลองเล่นมันดูก่อนครับ ขอบคุณครับ

ลองเร่งปุ่มสีฟ้า ที่เขียน eff ขึ้นครับ  delay + rep ด้วยครับ   :2:

ยกเว้นช่อง 3/4  ที่รับจาก Com  ครับ
เริ่มมาละครับเสียง Delay คล้ายๆ ECHO

เอฟเฟคไมค์ CH1 CH2 สีน้ำเงินขึ้นสัก 6 ส่วนของเสียงเพลงจากคอมสัก3 หรือไม่ขึ้นเลยก็ได้ แล้วไปเร่ง EFF รวมเอาตามชอบใจครับ :95:
ลองดูแล้ว มีเสียงคล้ายๆ ECHO มาแล้วครับ

ขอบคุณครับ ว่าจะรื้อปุ่มกดออกอยู่ครับ

ปล.ปวดใจ น่าจะเลือก Alto  :embarrassed: :embarrassed:

• คณะก่อการ
ปล.ปวดใจ น่าจะเลือก Alto  :embarrassed: :embarrassed:

เอาเงินไปเปลี่ยนลำโพงกะแอมป์ ก่อนดีกว่าครับ     :84:

• *
เอาเงินไปเปลี่ยนลำโพงกะแอมป์ ก่อนดีกว่าครับ     :84:
แค่นี้แม่บ้านก็เริ่มจะไม่ขำด้วยแล้วครับ เดี๋ยวจะหัวแตก รอเวลาผ่านไปซักหน่อยก่อนครับ

• *
กดได้ถ้าสายเชื่อมมาถูกต้อง  ไม่ใช่ช่างลูกจ้างชาวต่างด่าว

ผมต่อตามรูปนี้ครับ บัดกรีเอง เอามิเตอร์วัดดูแล้วไม่มีรั่ว หัดทำสายเองครั้งแรกครับ ไม่รู้ถูกต้องไหมครับท่าน

ปล.ซื้อสายไมค์ 2 แกน มาเมตรละ 20 บาท + หัว XLR หัวละ 40 บาทครับ