ผู้เขียน หัวข้อ: แยกไลน์และไม่แยก มันต่างกันมากมั้ยครับ  (อ่าน 10376 ครั้ง)

ออฟไลน์ นิด_1900

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7C88AC43 (ครูภูม)
Re: แยกไลน์และไม่แยก มันต่างกันมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2008, 09:52:22 น. »
ถ้าอยากรู้ไม่อยากครับ ลองด้วยตัวคุณเองครับ
ลองทั้ง 2 วิธี แล้วสรุปด้วยตัวคุณเอง หาทั้งข้อดีและข้อ
เสียที่สำคัญอย่าหลอกตัวเองครับ การแยกไลน์คุณพร้อมหรือยัง
ที่จะทำหมายถึงอุปกรณ์และบุคคลากร ผมเคยเล่นทั้ง 2 วิธี
ปัจจุบันก็ยังทำแบบนั้นอยู่  จะได้รู้ด้วยตัวคุณเองลองดูครับไม่เสียหาย         

ชายเสรี

• บุคคลทั่วไป
Re: แยกไลน์และไม่แยก มันต่างกันมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2008, 11:03:02 น. »
เอากะเขามั่ง  เดียวตกยุค  อิอิ
แยกไลน์ - ยุ่งยาก อุปกรณ์เยอะ เปลืองทรัพยากรณ์เยอะ เปลืองคนเยอะ เหมาะกับวงขนาดใหญ่ รับงานใหญ่ ๆ ซึ่งอาจต้องเล่นแบบทับไลน์ เช่นวงหมอลำซิ่ง
ไม่แยกไลน์ - ไม่ยุ่งยาก ไม่เปลืองอุปกรณ์ ไม่เปลืองคน เหมาะกับวงขนาดเล็ก ที่รับงานเล็ก ๆ หรือเล่นในบ้าน เล่นในวงเหล้า อย่างผมเป็นต้น

แยกด้วยฮาร์ดแวร์ เปลืองตังค์
แยกด้วยซอฟต์แวร์ ไม่เปลืองตังค์  อิอิ

ขอบอกนี่เป็นทัศนส่วนตังค์ เอ้ยส่วนตัวนะครับ  ;D

chollathee

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2008, 11:16:02 น. »
ถ้าจะมองว่าโก้ ทันสมัย

ผมว่าไม่แยกไลน์โก้และทันสมัยกว่านะครับ

คนจะตลึง และมามุงดูเลยแหละ ประมาณว่า อะไรกันมีแค่เนี้ย เสียงสุดยอด อะไรประมาณนั้นน่ะ

อีกอย่าง เราสามารถเน้นอุปกรณ์เสียงเราได้เต็มที่เลย
Sound 2 CH หรือ DAC อย่างดี
สายสัญญาณอย่างดี อะไรประมาณนั้นน่ะ

ที่เหลือ Xtreme Karaoke เป็นคนจัดการให้
แว่ว ๆ ว่าโปรเจ็กต์ 2 (เด็กบางมด) นี่ก็ออก 2CH นะ ปรับที่ Hardware แต่ผ่าน Software

นึกภาพว่า

Notebook ตัวนึง + อุปกรณ์ปรับเครื่องดนตรี Project 2 + มิกซ์ กับไมค์ แค่นี้ก็หย่าวได้นี่ โก้ไม่น้อยเลยนะครับ
ไม่ต้องบ้าหอบฟาง

อย่างผมกลับบ้านต่างจังหวัดช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา โน้ตบุ๊คตัว มิกซ์ กับ ไมค์ ใช้ SoundFont : GM Thai Mix v4.2 ผ่าน Xtreme Karaoke v2.0

เล่นที่หน้าบ้าน เครื่องเสียงบ้าน ๆ นี่แหละ คนที่ผ่านไปผ่านมายังมามุงดูกันเลย ตะลึงไปเลย ใครมาก็...เอ้า...1 แก้วววววว
บางคนไม่ยอมกลับ เอ้า...หลาย ๆ แก้ว เมาไปเลย  ไม่รู้จักหนุ่มเมืองน่าน บ่ย่านเมาซะแล้ว 555+ ;D ;D ;D

หนึ่ง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2008, 15:17:44 น. »
ผมว่าของทุกอย่างบนโลกใบนี้ มันไม่มีความพอดี แยกไลน์ ผมว่าดี แต่ถ้าปรับเกินความพอดี ผมว่าฟังไม่ดีนะ เพลง MIDI ที่ทำออกมา บางเพลงก็พอดีแล้ว บางเพลงก็ไม่พอดี  สรุปแล้วก็เอาแต่พอดี พอดีก็แล้วกัน
...ตึ๊บ+!!!!

bsband

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2008, 14:42:55 น. »
แยกไลน์กบัไม่แยกไลน์ต่างกันคือ
แยกไลน์ต้องเข้าใจก่อนว่า คือการแยกเสียงดนตรี เช่น สแนร์ กระเดื่อง เครื่องเป่า กีตาร์โซโล เบส เพอคัสชั่น และเสียงดนตรีอื่น ๆ นั้นก็คือการแยกชันแนลในการปรับเสียงตามไลน์นั้น ๆ ก็มี ปรับแหลม กลาง
กลางเบส เบส เพราะเสียงดนตรีแต่ละอย่างปรับไม่เหมือนกัน อย่างเช่น เบสก็ปรับทุ้มหน่อยไม่ต้อง
มีแหลม สแนร์จะเอาแบบไหน โป๊ง ๆ หรือโป๊ะ ๆก็ปรับเอาเลย
ไม่เหมือนแบบไม่แยกไลน์ ปรับรวมกันอย่างมากก็2ชันแสล ต้องการเบสแหลมหาย ต้องการแหลมเบสหาย
ต้องปรับแบบกลาง ๆ ไว้ คราบจ้าวนายยยยยยยยยย

natjung

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2008, 15:37:32 น. »
ผมไปดู ยืนดู วงดนตรี วงหนึ่งนี่หล่ะ เขาแยกลาย 12 CH ผมฟังเสียงแล้วสู้ SoundFont ไม่ได้เลย
เสียงแสนร์ที่แยกลายออกมามันดัง เหมือนเคาะฝาหม้อ จริง ๆ แสนร์ดัง เพล๊ง ๆ ดูแล้ว  ขำ ๆ ในใจ
เปิดเพลง บักสิเด๋อ แสนร์ มาอันดับ 1 นำหน้ามาเลย เพล๊ง ๆ ๆ ๆ โอย นี่ บ่ วงดนตรี (คิดในใจ) :)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2008, 16:10:51 น. »
อิๆๆๆ  แยกไลน์ไม่แยก ผมม่ายรู้ แต่ถ้าท้องลายละก็ พอรู้ ตัวใครตัวมัน อิๆๆๆ

นานาจิตตังครับ นานาสตังค์ด้วย ข้าวตังหน้าตั้งไม่เกี่ยว ไปละ