ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่อง วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)  (อ่าน 186794 ครั้ง)

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"

จากรูปด้านบน เป็นการทำครอสโอเวอร์ที่ความถี่เดียวกัน (เหมือนครอสอนาล็อกที่จุดตัดความถี่ HPF กับ LPF เป็นจุดเดียวกัน)
โดยใช้ฟิลเตอร์ทั้งสามแบบโดยมีค่าความลาดชันเดียวกัน ท่านจะเห็นได้ว่าฟิลเตอร์แต่ละแบบจะตอบสนองได้แตกต่างกัน

เส้นสีเขียว เป็นกราฟความถี่ที่เกิดขึ้นจากฟิลเตอร์แบบ Butterworth ซึ่งจะมีความคมมากที่สุดที่จุดตัดแต่ก็เกิดเส้นกราฟเป็นหัวคลื่น
เมื่อนำความถี่ทั้งสองด้านมารวมกัน

เส้นสีน้ำเงิน เป็นกราฟความถี่ที่เกิดขึ้นจากฟิลเตอร์แบบ Bessel ซึ่งจะมีความคมน้อยที่สุดที่จุดตัดแต่ก็เกิดเส้นกราฟเป็นแอ่งกระทะ
เมื่อนำความถี่ทั้งสองด้านมารวมกัน

ในขณะที่เส้นสีแดง เป็นกราฟความถี่ที่เกิดขึ้นจากฟิลเตอร์แบบ Linkwiz-Riley ซึ่งจะมีความคมปานกลางที่จุดตัดแต่เมื่อนำความถี่
ทั้งสองด้านมารวมกันจะได้เส้นกราฟที่ลิเนียร์กว่าทั้งสองแบบแรก

ทั้งนี้ท่านต้องเข้าใจว่ารูปกราฟที่แสดงเป็นการทำฟิลเตอร์กับสัญญาณแบบเชิงเส้นที่สัญญาณมีความลิเนียร์ตอลอดความถี่  แต่ดอก
ลำโพงที่เราใช้งานไม่ได้ตอบสนองต่อความถี่เป็นเชิงเส้นเหมือนในรูป  ดังนั้นการเลือกใช้ฟิลเตอร์จึงต้องดูการตอบสนองของดอก
ลำโพง ณ จุดตัดความถี่เป็นหลัก  โดยการทำจุดตัดความถี่แล้วเลือกใช้ฟิลเตอร์แต่ละแบบเพื่อฟังเปรียบเทียบเอาเอง

จึงไม่มีสูตรสำเร็จที่จะบอกได้ว่าฟิลเตอร์แบบไหนดีกว่าแบบไหน ?  ตลอดจนค่าความลาดชันที่เหมาะสมควรอยู่ที่เท่าไหร่ ?  ทั้งหมด
ท่านต้องลองกับตู้ลำโพงที่ท่านใช้งาน และหาจุดที่ดีที่สุดของตู้ลำโพงนั้น ๆ เองครับ

ในตู้ลำโพงระดับโลกที่ราคาเรือนแสน  มักจะทำคอนโทรลเลอร์ (ขายแยกต่างหาก) ที่กำหนดค่าพารามิเตอร์ต่าง ๆ มาให้เสร็จโดยที่
เราไม่ต้องไปทดสอบ ทดลองเองให้ยุ่งยาก  แต่ก็ต้องแลกมาด้วยค่าตัวที่สูงลิบลิ่วเช่นกัน

:love2: :love2: :love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 12:52:07 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ เหยี่ยวเวหา

• ระดับ 4
  • *
  • HL-5764A469
สุดยอดไปเลยครับ  ว่าแต่ว่าปรับที่เท่าไหร่ละ่(LOW)รอติดตามอยู่น๊า!!พรุ่งนี้มีงานครับ  งานบุญแจกข้าวหน่ะครับ :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ t2dear_ict

• ระดับ 3
  • *
  • HL#56562D0C , HL#5F6236F1
มีเวลานั่งลองเลยครับ
เปิดเพลงที่เสียงคุณภาพดีๆหน่อย
ตามทฤษฎีก็ลองปรับ level เสียงที่ 0 dB ก่อน
แล้วค่อยๆคัดความถี่ตั้งแต่ 120 ลงมาเรื่อยๆเลยครับ
จากนั้นค่อยๆลงรายละเอียดหลายๆอย่างตามไปเรื่อยครับ
ใช้เวลาเยอะๆครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

3000 VZ  ผมปรับเป็นบายพาสแล้ว   เสียงออกเป็นปกติ 

เสียงลงได้ลึกมาก ๆ ขอบคุณเฮียมาก ๆ ครับ  :th2: :th2: :thank1: :thank1: :beer: :beer:

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"

3000 VZ  ผมปรับเป็นบายพาสแล้ว   เสียงออกเป็นปกติ 

เสียงลงได้ลึกมาก ๆ ขอบคุณเฮียมาก ๆ ครับ  :th2: :th2: :thank1: :thank1: :beer: :beer:

ยินดีด้วยครับ อ.ภู

:love2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

3000 VZ  ผมปรับเป็นบายพาสแล้ว   เสียงออกเป็นปกติ  

เสียงลงได้ลึกมาก ๆ ขอบคุณเฮียมาก ๆ ครับ  :th2: :th2: :thank1: :thank1: :beer: :beer:

กรรมแล้วที่ผ่านมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2013, 06:55:20 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
แม้ผมจะยังไม่มี dxDrive260 ใช้ แต่ก็ติดตามทุกตัวอักษร ประเทืองปัญญาล้วนๆ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299

กรรมแล้วที่ผ่านมา

ง่ะ  แค่ปุ่ม ๆ เดียว  เจือกปรับไม่ถูก  กำ จริง ๆ แระ

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
วันนี้ได้ทดลองตั้งค่า Driverack และบันทึกค่าไว้ แต่ยังไม่ได้ลองเสียงจริง  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
ลองปรับมา 2 วันละ  ยังไม่คล่อง จะลองต่อไป :hap3:
คอมพ์อีกเครื่องเป็น Win 7 ลงไดร์เวอร์ไม่ได้

ตอนนี้ลงได้แล้วครับ ต้องโหลด Drivers update จากเน็ตลงทับอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มีนาคม 2013, 21:24:42 น. โดย ไก่ต๊อก »

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
ทดลองทำตามมาหลายวัน เข้าใจดีขึ้นกว่าเดิม ตอนนี้ยังไม่ได้ต่อจริงครับ
อยากจะให้อธิบายขั้นตอนการใช้งาน 9 ปุ่มข้างล่างครับ ผมคิดว่าคงมีความสำคัญอยู่เหมือนกัน
ถ้าครบ 9 ปุ่มเมื่อไหร่คงได้ต่อใช้งานจริงซะที
 :thank1: :thank1: :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 00:06:18 น. โดย ไก่ต๊อก »

ออฟไลน์ thanachai

• ระดับ 1
  • *
  • HL9763909C จากครูภูมิ
น้องไหม่..........
มาเก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
30 มีนาคม จะสาธิตของจริง 3 ยี่ห้อ 3 รุ่นครับ
Craft Audio DP266
A&J DxDrive 260
Xilica XP4080

ใครไม่มีเครื่อง แต่อยากลองปรับเล่น เชิญที่งานนี้นะครับ.. เจ้าของไม่หวง..  :th2: :th2:
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=75776.0

ออฟไลน์ thanachai

• ระดับ 1
  • *
  • HL9763909C จากครูภูมิ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
สวัสดีครับเฮียสมโภชน์

เช้าวันนี้ตื่นมาตอนเจ็ดโมงนิดหน่อย  ท้องฟ้าเหนือบางพลีสว่างจ้าโล่ง  ไม่ครึ้มเมฆฝน
จิบกาแฟรสห่วยเพราะเป็นแบบสามในหนึ่งแต่ก็ต้องทน  มันง่ายดี
ยังโชคดีที่มีของอร่อยล้ำเลิศคือบทความข้างบนนี้  อ่านไปจิบกาแฟไป

อ่านรวดเดียวจบทั้ง 12 หน้า  แต่กาแฟยังเหลือกว่าครึ่งแก้ว
แสดงว่า  ความรู้ที่ผ่านตานั้น  อร่อยกว่ากาแฟมากนัก
มากจนผมทนไม่ไหวต้องลงมือเขียนสดๆ ถึงซึ่งในชีวิตไม่เคยทำเนื่องจากพิมพ์ทีละตัวช้ามาก

อันว่าความรู้นั้นคือ  " วิชา "  
ได้จากการอ่าน  การฟัง  การสอบถาม เรียกว่า  ขั้นบีกินนิ่ง  อาจหมายถึง  พอเริ่ม แล้วก็ นิ่ง
อ่านไปไม่กี่หน้าก็รู้สึกว่าคนไทยสมัยนี้ใจร้อนกว่าสมัยก่อนมาก
และต้องการของสำเร็จรูป  แบบ สามในหนึ่ง  สี่ห้าในหนึ่ง
เหมือนผมกินกาแฟไม่มีผิด

ความรู้เมื่อได้มาต้องลงมือทำ  เรียกว่า  ขั้นดูอิ้ง  ผิดถูกอย่างไรถึงต้องลองด้วยตัวเอง

ผมคงหาโอกาส  ลองเล่นตามบทความนี้สักครั้งหนึ่ง
ได้ความอย่างไร  หรือไปต่อไม่เป็นจะเข้ามาถามนะครับ

ตอนนี้ต้องขวนขวายหาดิจิตอลครอสมาลูบคลำเสียก่อน

ขอขอบคุณครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2013, 08:45:35 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
สวัสดีครับเฮียสมโภชน์

เช้าวันนี้ตื่นมาตอนเจ็ดโมงนิดหน่อย  ท้องฟ้าเหนือบางพลีสว่างจ้าโล่ง  ไม่ครึ้มเมฆฝน
จิบกาแฟรสห่วยเพราะเป็นแบบสามในหนึ่งแต่ก็ต้องทน  มันง่ายดี
ยังโชคดีที่มีของอร่อยล้ำเลิศคือบทความข้างบนนี้  อ่านไปจิบกาแฟไป

อ่านรวดเดียวจบทั้ง 12 หน้า  แต่กาแฟยังเหลือกว่าครึ่งแก้ว
แสดงว่า  ความรู้ที่ผ่านตานั้น  อร่อยกว่ากาแฟมากนัก
มากจนผมทนไม่ไหวต้องลงมือเขียนสดๆ ถึงซึ่งในชีวิตไม่เคยทำเนื่องจากพิมพ์ทีละตัวช้ามาก

อันว่าความรู้นั้นคือ  " วิชา "  
ได้จากการอ่าน  การฟัง  การสอบถาม เรียกว่า  ขั้นบีกินนิ่ง  อาจหมายถึง  พอเริ่ม แล้วก็ นิ่ง
อ่านไปไม่กี่หน้าก็รู้สึกว่าคนไทยสมัยนี้ใจร้อนกว่าสมัยก่อนมาก
และต้องการของสำเร็จรูป  แบบ สามในหนึ่ง  สี่ห้าในหนึ่ง
เหมือนผมกินกาแฟไม่มีผิด

ความรู้เมื่อได้มาต้องลงมือทำ  เรียกว่า  ขั้นดูอิ้ง  ผิดถูกอย่างไรถึงต้องลองด้วยตัวเอง

ผมคงหาโอกาส  ลองเล่นตามบทความนี้สักครั้งหนึ่ง
ได้ความอย่างไร  หรือไปต่อไม่เป็นจะเข้ามาถามนะครับ

ตอนนี้ต้องขวนขวายหาดิจิตอลครอสมาลูบคลำเสียก่อน

ขอขอบคุณครับ  

สวัสดีครับท่านมะละกอ  ผมไม่ได้เข้ามากระทู้นี้ซะนาน เลยไม่เห็นที่ท่านเม้นท์ไว้  ขอบคุณมากครับสำหรับคำติชม ครอสดิจิตอลทำอะไรได้อีกเยอะแยะครับ ในตัวที่ advance (ราคาก็ advance) สามารถปรับเฟสในแต่ละความถี่ได้อีกตะหากครับ  จึงมีคำนิยามครอสดิจิตอลไว้ว่า  Digital Loudspeaker Management System

ถ้าท่านอยากลองเล่น ผมอยากแนะนำตัว Xilica รุ่น XP3060 หรือ XP4080 ซึ่งคุณภาพสูงกว่าตัว A&J Dxdrive  (แต่ราคาก็สูงกว่าอีกหน่อย) และสามารถปรับเฟสที่ความถี่ที่ต้องการได้ด้วยครับ

:love2:

ออฟไลน์ narubes

• ระดับ 3
  • *
  • 752FEA17 (พี่วิชัย) # 8FE14E42 (อาเซ้ง)
  ขอขอบคุณ สำหรับความรู้ที่มีมาให้กัน ใช้ A&J DxDrive
ไม่เคยทำให้ผิดหวัง เสียงสั่งได้ดังใจคิด(โดยเฉพาะเสียงกลางสะอาดมากๆ)
 และมีอะไรที่หน้าค้นหาในสิ่งใหม่ๆอีกแยะขอบคุณ A&J  :th2:

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
ตามมาจากอีกบ้านนน  อ่านจนครบ12หน้าแล้ว  ง่วงเลย  พรุ่งนี้มาอ่านใหม่ กำลังสั่งซื้อ AJB1000+AJ DX DRIVERRACK260  จากป๋าเร วันพุธนี้น่าจะได้ลองของจริง  ขอบคุณเฮียแซมครับ :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ คลองลำเรือ ณ อุตรดิตถ์

• ระดับ 3
  • *
  • 86E5AD52 (MP 08/09/2012)
มาเก็บเกียวความรู้  อ่านหมด 12 หน้า  ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
ถามเฮียสมโภชน์ครับ AJB1000 + AJX715 จุดตัดที่อยู่ที่เท่าไรจึงจะเข้ากับลำโพงได้ดีครับ.....

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
วันนี้ยกเครื่องมาเซ็ต Dxdrive260 ไม่ยอมเชื่อมคอมพ์ เพราะเปลี่ยนคอมพ์เป็นWIN 7 64 Bit (เมื่อก่อน XP) DRIVER ที่มีอยู่บอกใช้กับWIN7 ใช้ไม่ได้
รบกวนด้วยครับเฮียสมโภชน์

ตอนนี้ได้ไดรเวอร์แล้วครับ ที่ผมโทรหาท่านสมโภชน์ แต่เชื่อมต่อกับคอมพ์ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 ธันวาคม 2013, 08:17:58 น. โดย LungWATCR »

ออฟไลน์ jarboon

• ระดับ 3
  • *
  • 76665ACE ซื้อจากเสธ.วุฒิไกร

ออฟไลน์ siangwan

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7E66C8BB : 9F61EB06 คุณอนันตชัย2009
 :D win 8 64bit ลง โปรแกรมได้แต่ไม่เชื่อมต่อกับ dx480 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2014, 17:11:23 น. โดย siangwan »

ออฟไลน์ ไข่ โคกแร่

• ระดับ 3
  • *
  • 7F616B0F / 576636E8จาก คนคอน
 :th2:คลายข้อสงสัยไปได้หลาย...

ออฟไลน์ pisitwitthaya

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 5F6436C4 บุญสม
ขอบคุณครับ  หามานาน วิธีปรับคลอสดิจิตอล