ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่อง วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)  (อ่าน 188356 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
งั้น ผมขอถามต่อเลยนะครับ
ใน อีคิว ของ 260  มีค่าให้เลือกปรับอยู่สามค่า คือ PEQ  Lo--Shf และ Hi--Shf  
หากเราจะใช้มัน ควรใช้อย่างไร ให้ถูกต้อง เพราะตอนนี้ต่อพ่วง อีคิว ภายนอกอีกตัวอยู่
ไม่เคยใช้ อีคิว ใน 260 เลย
จริง ๆ แล้ว อยากให้อธิบายเกี่ยวกับเรื่อง EQ ใน 260 ด้วยครับ :thank1:

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
ขอถามนอกประเด็นสักเล็กน้อยครับพี่สมโภชน์

จากรูปผมอยากทราบความหมายของแต่ละปุ่มครับพี่ เนื่องจากผมใช้อยู่ เกรงว่าจะใช้ได้ไม่คุ้มครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
ขอถามนอกประเด็นสักเล็กน้อยครับพี่สมโภชน์

จากรูปผมอยากทราบความหมายของแต่ละปุ่มครับพี่ เนื่องจากผมใช้อยู่ เกรงว่าจะใช้ได้ไม่คุ้มครับ  ;D ;D ;D

eq ยังใช้ไม่กี่ก้านเองครับซื้อมาตั้ง62 ก้าน ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
eq ยังใช้ไม่กี่ก้านเองครับซื้อมาตั้ง62 ก้าน ;D

แบ่งที่เหลือขายมั้ยล่ะ. :th2:

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
งั้น ผมขอถามต่อเลยนะครับ
ใน อีคิว ของ 260  มีค่าให้เลือกปรับอยู่สามค่า คือ PEQ  Lo--Shf และ Hi--Shf  
หากเราจะใช้มัน ควรใช้อย่างไร ให้ถูกต้อง เพราะตอนนี้ต่อพ่วง อีคิว ภายนอกอีกตัวอยู่
ไม่เคยใช้ อีคิว ใน 260 เลย
จริง ๆ แล้ว อยากให้อธิบายเกี่ยวกับเรื่อง EQ ใน 260 ด้วยครับ :thank1:

ยินดีครับ

พูดถึง อีคิว แล้วที่เราพบเห็นกัน สามารถแยกออกเป็นได้ 2 ประเภทใหญ่ ๆ คือ

1. Paramatic EQ  เป็นอีคิวแบบอิสระ สามารถกำหนดความถี่ ความกว้างของช่วง (ค่า Q) ได้เอง และยังมีฟังก์ชั่น
แยกย่อยออกเป็น Low Shelf กับ High Shelf ให้เลือกใช้อีกด้วย
2. Graphic EQ เป็นอีคิวที่ออกแบบมาโดยกำหนดความถี่ ความกว้างของช่วงความถี่ แบบตายตัว  ซึ่งเป็นที่นิยมใช้
กันอย่างแพร่หลาย เพราะง่ายในการใช้งาน มีทั้งแบบ 31 band , 15 band หรือแบบที่ติดตั้งมาในมิกซ์บางรุ่น ซึ่ง
อาจจะมีเพียง 7 band หรือเพียง 5 band

สำหรับฟังก์ชั่น EQ ใน Dxdrive นั้น จะเป็นแบบ Paramatic EQ 6 band แยกอิสระ ทุก INPUT และ OUTPUT ซึ่ง
หมายความว่าถ้าท่านทำระบบ 3 ทาง OUTPUT แต่ละย่านจะสามารถปรับ EQ ได้ 6 band ถ้ารวมกัน 3 ย่านก็จะปรับ
ได้ถึง 18 band กันเลยทีเดียว

การกำหนดค่าการปรับ EQ แบบ Paramatic EQ นั้นไม่ใช่เรื่องยากเย็นแต่ประการใดเพราะท่านจะเห็นถึงความแตกต่าง
ในการปรับทันทีจากกราฟความถี่ที่โชว์อยู่  ลองดูรูปประกอบความเข้าใจ

สมมุติว่าเราตัดแบ่งความถี่ไว้ตามรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 15:00:35 น. โดย AJ-AUDIO »

• *
ผมใช้อยู่ 2 ก้านครับ  ;D ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
จากรูปข้างบน สมมุติว่าเราต้องการคัทความถี่ที่ 3.15kHz ลงมาซัก -6dB  ก็สามารกระทำได้โดย
ไปเลือกคำสั่งที่ Output 3 (ถ้าเราทำการ Link Group ไว้แล้ว ก็จะทำเพียงชาแนลเดียว แต่อีก
ชาแนลที่ Link ไว้จะเปลี่ยนตามเอง)    ทำไมต้องเลือกที่ Output 3  ทั้งนี้เพราะความถี่ 3.15kHz
อยู่ในย่านความถี่ที่เรากำหนดให้เป็นย่านเสียงสูง และเรากำหนดให้ Output 3 & 6 เป็นย่านเสียงสูง
ไว้จากรูปประกอบด้านบน  โดยให้กดปุ่มคำสั่ง EQ  โปรแกรมจะแสดงหน้าต่างขึ้นมาให้เรากำหนด
ค่าต่าง ๆ ดังรูป

จากรูปผมกำหนดค่า Q ไว้แคบสุดคือที่ 28.852 หรือ 0.05 Oct.  ให้ท่านลองกำหนดค่า Q ให้มาก
ขึ้น  ท่านจะเห็นว่าความถี่ข้างเคียงจะถูกลดทอนลงไปด้วย ดังรูปด้านล่าง ผมกำหนดให้ค่า Q อยู่
ที่ 7.208 หรือ 0.20 Oct.

ท่านจะเห็นได้ว่า Paramatic EQ มีความยืดหยุ่นสูงกว่า Graphic EQ เป็นอย่างมาก โดยเฉพาะการ
กำหนดความถี่ ก็สามารถกำหนดได้อิสระ ไม่ยึดติดอยู่กับแค่ความถี่ที่ถูกกำหนดมาใน Graphic EQ
เชื่อว่าหลาย ๆ ครั้งที่เราพยายามคัท EQ แบบ Graphic โดยเฉพาะการคัทความถี่ Feedback แต่มัก
จะคัทแล้วไม่ได้ผล  ทั้งนี้เป็นเพราะความถี่ที่มีปัญหา ไม่ตรงกับความถี่ของ Graphic EQ นั่นเอง

Paramatic EQ จึงเหมาะอย่างยิ่งสำหรับการทำ Alignment ในระบบเสียงเพื่อให้เกิดความสมบูรณ์
แบบของระบบมากกว่า Graphic EQ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 15:31:30 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *

จากรูปที่โพสมา มีลูกศรชี้อยู่ทั้งหมด 5 ปุ่มที่อยากทราบหน้าที่ใช่มั้ยครับ

เริ่มจากล่างซ้าย คือ ปุ่ม Type III NR ซึ่งก็คือปุ่มเปิด ปิด ฟังก์ชั่น Noise Reduction แบบที่ III  ซึ่งชื่อก็บอกอยู่
แล้วครับว่ามันทำหน้าที่ ลดสัญญาณรบกวน หรือ noise นั่นเอง ส่วนจะลดได้ขนาดไหน ลดแล้วเสียงโดยรวมเป็น
เช่นไร ท่านก็แค่ลองกดเปิด แล้วฟังเปรียบเทียบกับไม่เปิด ดูครับ

ล่างกลาง คือ ปุ่ม Low Cut ทำหน้าที่ เป็นฟิลเตอร์ High Pass โดยจะกรองความถี่ INPUT จาก 40Hz ลงไปทิ้ง
คล้าย ๆ กับ ปุ่ม Low Cut บนมิกซ์  แต่บนมิกซ์มักจะกำหนดฟิลเตอร์ไว้จาก 100Hz ลงไป

ล่างขวา คือ ปุ่ม RANGE เป็นปุ่มซึ่งทำหน้าที่กำหนดว่า จะให้ช่วงสูงสุดของ EQ ลด หรือ เพิ่มความแรงสัญญาณ
เป็น +/- 6dB หรือ +/- 15dB

บนซ้าย คือ ปุ่ม EQ BYPASS คือปุ่มที่ทำหน้าที่เปิด ปิด ฟังก์ชั่น EQ ของเครื่อง สมมุติว่าท่านทำ EQ ไว้แล้ว
ประมาณหนึ่ง แล้วอยากรู้ว่าเสียงที่ไม่ทำ EQ เป็นเช่นไร ก็สามารถกดปุ่มนี้ เพื่อปิดฟังก์ชั่น EQ แล้วฟังเปรียบเทียบ
ดูว่าเป็นเช่นไร

บนขวา คือ วอลลุ่ม Limiter Threshold สำหรับกำหนดค่าความแรงของสัญญาณ INPUT เพื่อให้วงจร Limiter เริ่ม
ทำงาน  ให้ท่านย้อนกลับไปอ่านในหัวข้อเรื่อง Limiter แล้วจะเข้าใจการทำงานครับ

:love2:

• *
จากรูปที่โพสมา มีลูกศรชี้อยู่ทั้งหมด 5 ปุ่มที่อยากทราบหน้าที่ใช่มั้ยครับ

เริ่มจากล่างซ้าย คือ ปุ่ม Type III NR ซึ่งก็คือปุ่มเปิด ปิด ฟังก์ชั่น Noise Reduction แบบที่ III  ซึ่งชื่อก็บอกอยู่
แล้วครับว่ามันทำหน้าที่ ลดสัญญาณรบกวน หรือ noise นั่นเอง ส่วนจะลดได้ขนาดไหน ลดแล้วเสียงโดยรวมเป็น
เช่นไร ท่านก็แค่ลองกดเปิด แล้วฟังเปรียบเทียบกับไม่เปิด ดูครับ

ล่างกลาง คือ ปุ่ม Low Cut ทำหน้าที่ เป็นฟิลเตอร์ High Pass โดยจะกรองความถี่ INPUT จาก 40Hz ลงไปทิ้ง
คล้าย ๆ กับ ปุ่ม Low Cut บนมิกซ์  แต่บนมิกซ์มักจะกำหนดฟิลเตอร์ไว้จาก 100Hz ลงไป

ล่างขวา คือ ปุ่ม RANGE เป็นปุ่มซึ่งทำหน้าที่กำหนดว่า จะให้ช่วงสูงสุดของ EQ ลด หรือ เพิ่มความแรงสัญญาณ
เป็น +/- 6dB หรือ +/- 15dB

บนซ้าย คือ ปุ่ม EQ BYPASS คือปุ่มที่ทำหน้าที่เปิด ปิด ฟังก์ชั่น EQ ของเครื่อง สมมุติว่าท่านทำ EQ ไว้แล้ว
ประมาณหนึ่ง แล้วอยากรู้ว่าเสียงที่ไม่ทำ EQ เป็นเช่นไร ก็สามารถกดปุ่มนี้ เพื่อปิดฟังก์ชั่น EQ แล้วฟังเปรียบเทียบ
ดูว่าเป็นเช่นไร

บนขวา คือ วอลลุ่ม Limiter Threshold สำหรับกำหนดค่าความแรงของสัญญาณ INPUT เพื่อให้วงจร Limiter เริ่ม
ทำงาน  ให้ท่านย้อนกลับไปอ่านในหัวข้อเรื่อง Limiter แล้วจะเข้าใจการทำงานครับ

:love2:
ขอบคุณมากครับพี่ ได้คำตอบแระ ค่อยชื่นใจหน่อย เดี๋ยวลองเล่นดูครับ  :thank1: ;D

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
เฮียปุ่มตัดความถี่ที่ครอสๆธรรมดา  ทั่วๆไปปุ่มไหนครับ

• ระดับ 5
  • *
เฮียปุ่มตัดความถี่ที่ครอสๆธรรมดา  ทั่วๆไปปุ่มไหนครับ

คำถามท่านผมยังจับใจความไม่ได้ ลองถามมาใหม่ครับ

;D ;D

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
ผมตัดสินใจไม่ผิดเลยครับ ที่เลือกใช้ DXdive260  :happy: :th2:

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ผมตัดสินใจไม่ผิดเลยครับ ที่เลือกใช้ DXdive260  :happy: :th2:

อ่านแล้วมีอะไรถามมั้ยอ่าตาเก่ง..

เฮียรอตอบคำถามอยู่ครับ. ;D

• ระดับ 5
  • *
ผมตัดสินใจไม่ผิดเลยครับ ที่เลือกใช้ DXdive260  :happy: :th2:

ขอบคุณครับ  สินค้าที่ผมนำเข้ามาจำหน่าย ผมจะทดสอบสเปคจนแน่ใจทุกตัว ทั้งในห้องแลป ถ้ามีเครื่องมือ
ที่สามารถทดสอบได้ และทดสอบด้วยการใช้งานจริงจนพอใจ  ก่อนจะนำเข้ามาจำหน่ายครับ

;D ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 19:01:14 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
อ่านแล้วมีอะไรถามมั้ยอ่าตาเก่ง..

เฮียรอตอบคำถามอยู่ครับ. ;D
เดี๋ยวต้องไปลองลูบๆคลำๆอีกซักหน่อยครับพี่ยอด ที่ผมมั่วๆมากับที่เฮียบอก มันน่าจะหนังคนละม้วนกัน..555+ ;D

ขอบคุณครับ  สินค้าที่ผมนำเข้ามาจำหน่าย ผมจะทดสอบสเปคจนแน่ใจทุกตัว ทั้งในห้องแลป ถ้ามีเครื่องมือ
ที่สามารถทดสอบได้ และทดสอบด้วยการใช้งานจริงจนพอใจ  ก่อนจะนำเข้ามาจำหน่ายครับ

;D ;D ;D ;D

ครับเฮีย  :th2: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
พระอภัยเป่าปี่ที่อยู่โคราช  ไม่ต้องรอถามผมแล้วน๊ะ   ถ้ายังไม่ได้ก็ขายปี่ซ่ะ

• ระดับ 5
  • *
พระอภัยเป่าปี่ที่อยู่โคราช  ไม่ต้องรอถามผมแล้วน๊ะ   ถ้ายังไม่ได้ก็ขายปี่ซ่ะ

ซะงั้นหมอนพ  พระอภัยใช้ปี่คนละรุ่นครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299

เห็นไหมเฮีย      มีแต่ เยาะเย้ย และถากถาง  เป็นหัวหน้าทีมประสาอะไรฟร่ะ    :bla: :bla: :bla: :hap5: :hap5: :hap5:

• ระดับ 5
  • *

เห็นไหมเฮีย      มีแต่ เยาะเย้ย และถากถาง  เป็นหัวหน้าทีมประสาอะไรฟร่ะ    :bla: :bla: :bla: :hap5: :hap5: :hap5:

หมอนพ แกกระเซ้าเล่นหรอกมั๊ง  :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
ขอโทษครับคือผมใช้ครอสสามทางแต่เล่นสองทางโดยใช้สายวาย อยากทราบว่าจะตัดความถี่เท่าไรตรงไหนของครอสครับ ชอบคุณอีกครั้ง

charoen.da

• บุคคลทั่วไป
ขอโทษครับคือผมใช้ครอสสามทางแต่เล่นสองทางโดยใช้สายวาย อยากทราบว่าจะตัดความถี่เท่าไรตรงไหนของครอสครับ ชอบคุณอีกครั้ง

ลองย้อนไปอ่านตั้งแต่หน้าแรก ค่อย ๆ อ่านทำความเข้าใจดี ๆ ท่านจะเห็นภาพ ผมว่าเฮียอธิบายไว้ได้ละเอียดมาก ๆ แล้ว

ครอสอนาลอค กับ ดิจิตอล ตามหลักพื้นฐานมันก้อเหมือนกันครับ ต่างกันตรงวิธีการปรับ และ ตรงความสามารถที่จะปรับแต่งได้ซับซ้อนแค่ไหน

อีกอย่าง ท่านไม่ได้บอกว่าใช้ครอสรุ่นไหน จะให้ดีถ่ายรูปมาลงให้เห็นด้วยก็ดีครับ จะได้ช่วยกันแนะนำ

แต่ ผมสงสัยว่า ในเมื่อท่านเล่น 2 ทาง แล้วทำไมไม่ปรับโหมดให้เป็น 2 ทาง หรือไม่ก็ใช้ครอสที่เป็น 2 ทางจริง ๆ ไปเลย

***บางตำรา บางวิธีการ ที่เขาลักไก่พลิกแพลงใช้งานแบบที่เห็น ๆ กันตามเว็บต่าง ๆ ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ

• คณะบริหาร

ยังไม่ชินอีกเหรอ....พี่ภู

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
หมอนพ แกกระเซ้าเล่นหรอกมั๊ง  :hap3: :hap3: :hap3:

ผมเอาจริงครับ   อิจฉาคนมีตังค์

• ระดับ 5
  • *

อ่อ........ ครับเข้าใจแล้ว

ทีนี้คงต้องถามว่าท่านเล่นสองทาง แต่ที่ครอสต่อแบบสามทาง แต่เอาสัญญาณ Mid กับ High ที่ออกจากครอสมารวมกัน
โดยใช้สาย วายคอร์  ท่านทำเพื่ออะไร?

ถ้าท่านตอบไม่ได้ว่าทำเพื่ออะไร?  ท่านก็จะไม่รู้ว่าควรปรับยังไงหรอกครับ อันนี้ผมเว้าซื่อ ๆ ตรง ๆ กันเลยนะครับ อย่าโกรธกัน

:love2: :love2: :love2:

• คณะบริหาร

ผมเอาจริงครับ   อิจฉาคนมีตังค์

ลุงอ่ะเอาจริง..

แต่พี่ภู..ไม่หลงกลหรอก.. ;D