ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องอัดเสียงครับ  (อ่าน 2379 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
มีปัญหาเรื่องอัดเสียงครับ
« เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 12:49:03 น. »
พอดีผมซื้อnotebook มาใหม่ ก็เลยอยากลองอัดเสียงดู ก็เลยต่อline tape out ของmix alto ที่ท่านอ.ในบ้านแนะนำ เข้า line mic ของ notebook แต่ปัญหามันอยู่ที่ notebook มันมีไมค์ในตัวด้วย อัดแล้วมันเสียงก้องกังวาล แต่ถ้าปิดไมค์ ก็อัดไม่มีเสียง ใช้ win7 ครับ ยังงัยช่วยแนะนำด้วยครับ ใช้ super mp3 pro อัดครับ :thank1:

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
Re: มีปัญหาเรื่องอัดเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 12:57:50 น. »
Line in ที่โน๊ตบุ๊คไม่มีใช่ไหมครับ ต้องปิด Line ไมค์ในตัวโน๊ตบุ๊คก่อนครับ

แล้วก็ไปเปิด Line ไมค์ที่ตัว Record ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 14:02:19 น. »
-ของผมเวลาปิดมันปิดหมดเลยครับท่าน อ. ป.เปี๊ยก บางปู ผมก็ยังง อยู่เลยครับ เจ้าwin7

:thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 19:50:53 น. »
แปลว่าซาวออน ของท่าน ไม่ได้แยกไมค์นอก กับไมค์ในตัวเครื่องจากกัน
ใช้การควบคุม ด้วยไดรเวอร์เพียงหนึ่ง
กรณีนี้หากจะใช้การบันทึกให้ได้ดีแล้ว เห็นควรเพิ่มซาว USB มาเสียบใช้การต่อไป ครับ
เพราะถึงอย่างไรแม้จะเสียบเข้ารูไมค์ และบันทึกได้ก็จริง แต่ความแรงสัญญาณนั้นคุมยาก และผิดเพี้ยน ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 20:08:46 น. »
แปลว่าซาวออน ของท่าน ไม่ได้แยกไมค์นอก กับไมค์ในตัวเครื่องจากกัน
ใช้การควบคุม ด้วยไดรเวอร์เพียงหนึ่ง
กรณีนี้หากจะใช้การบันทึกให้ได้ดีแล้ว เห็นควรเพิ่มซาว USB มาเสียบใช้การต่อไป ครับ
เพราะถึงอย่างไรแม้จะเสียบเข้ารูไมค์ และบันทึกได้ก็จริง แต่ความแรงสัญญาณนั้นคุมยาก และผิดเพี้ยน ครับ

น่าจะเป็นอย่างที่อ.กฤษฎานคร  บอกเป็นแน่แท้ ถ้าซื้อ usb sound card มาต่อจะช่วยได้ใช่หรือเปล่าครับ หรืออีกทีต้องนำเครื่องอื่นมาอัดแทน หรือใช้แบบเก่า เครื่องเล่น md มาอัดจะดีมั๊ยครับ แล้วราคา เครื่องอัดประมาณเท่าไรครับ  :thank1:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 20:56:26 น. »
น่าจะเป็นอย่างที่อ.กฤษฎานคร  บอกเป็นแน่แท้ ถ้าซื้อ usb sound card มาต่อจะช่วยได้ใช่หรือเปล่าครับ หรืออีกทีต้องนำเครื่องอื่นมาอัดแทน หรือใช้แบบเก่า เครื่องเล่น md มาอัดจะดีมั๊ยครับ แล้วราคา เครื่องอัดประมาณเท่าไรครับ  :thank1:
โอ... ถ้ามี MD มาอัดก็เยี่ยมสิครับ ...
แต่ถ้าใช้ซาว USB ก็จะยกระดับเสียงการเล่นขึ้นไปอีก ..การบันทึกซาว USB มีไลน์อินให้ใช้อยู่แล้ว อัดได้ถึง  24 บิท  48K  ไปโน่นเลย
ยกตัวอย่างเช่น  X-Fi 5.1 USB  พี่น้องในนี้ก็ใช้กันหลาย ๆท่าน  สองพันปลาย ๆ

เครื่อง MD  ผมไม่ทราบราคา ครับ

suthara

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2010, 21:32:09 น. »
เข้า Control Panel แล้วเลือกที่ Sound

แล้วดูว่ามีไมค์ 2 อันเหมือนผมไหมท่าน

ถ้ามีลองปิด(คลิกขวาที่ไมค์แล้ว Disable)ซักอันแล้วลองอัดดูว่าหายไหมท่าน