ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อเพลงเมดเลย์แล้วจังหวะไม่พอดี  (อ่าน 4222 ครั้ง)

ออฟไลน์ MANU

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • 552290DA
การต่อเพลงเมดเลย์แล้วจังหวะไม่พอดี
« เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 13:59:25 น. »
คือผมอยากทราบว่าเวลาเล่นเพลงรำวงความเร็ว125 และต่อเพลงรำวงด้วยกันที่มีความเร็วมากกว่าคือ195 เราตั้งเมดเล่ย์ไว้125 ปรากฏว่าเพลงที่ต่อจากเพลงแรกต้องลดมาเป็น125จึงทำให้ช้าจังหวะไม่พอดีกันเราจะแก้อย่างไรครับ(ความจริงต้องเร่งความเร็วถึง200กว่าด้วยซ้ำไป)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: การต่อเพลงเมดเลย์แล้วจังหวะไม่พอดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 14:05:45 น. »
คือผมอยากทราบว่าเวลาเล่นเพลงรำวงความเร็ว125 และต่อเพลงรำวงด้วยกันที่มีความเร็วมากกว่าคือ195 เราตั้งเมดเล่ย์ไว้125 ปรากฏว่าเพลงที่ต่อจากเพลงแรกต้องลดมาเป็น125จึงทำให้ช้าจังหวะไม่พอดีกันเราจะแก้อย่างไรครับ(ความจริงต้องเร่งความเร็วถึง200กว่าด้วยซ้ำไป)

ยังไม่เคยทดสอบครับ แต่คิดว่า Xtreme เวอร์ชั่นใหม่ ๆ
น่าจะปรับปรุงให้ต่อได้เนียนขึ้นกว่าเดิมแล้วนะครับ
รบกวนขอชื่อเพลงที่ท่านเล่นต่อ จะทดสอบดูบ้างครับ.

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
Re: การต่อเพลงเมดเลย์แล้วจังหวะไม่พอดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 14:44:17 น. »
ผมเจอเหตุการณ์นี้บ่อยครับ สำหรับเพลงจังหวะรำวงและหมอลำทั้งหลาย

ผมแก้ไขโดย...
1.ไม่เล่นเมดเลย์ครับสำหรับเพลงกลุ่มนี้ เพียงแต่เร่งความเร็วขึ้นไปจากเดิมให้มากขึ้น เพราะExtreme ปัจจุบันเล่นเพลงได้เร็วขึ้นอยู่แล้วครับ

2. ทำการบ้านโดยลองเล่นเพลงที่เราเล่นประจำๆ พอได้ผลเป็นที่พอใจแล้วเซฟลิสต์ไว้เลยครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 14:44:55 น. »
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?board=25

เราได้แก้ไขมาจนถึงปัจจุบันนี้เป็นเวอร์ชั่น 3.0.0.81  แล้วครับ  คิดว่าปัญหาที่ว่าน่าจะหมดไป

ช่วยส่งเพลงที่เป็นปัญหามาทดสอบที่ข้อความส่วนตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 14:56:16 น. »

เพลงรำวงที่มีความเร็ว 195 เป็นจังหวะซีแบ่งครับ (cut common time)
ซึ่งความเร็วจริง ๆ จะเป็น 195 / 2 =97.5
สาเหตุที่ต้องทำจังหวะซีแบ่งเพื่อให้การเขียนอ่านโน๊ตได้ง่ายขึ้น อ่านโน๊ตตัวดำง่ายกว่าอ่านเขบ็ต (ความเร็วของโน๊ตตัวดำจะเท่ากับตัวเขบ็ด  1 ชั้น)
ดังนั้นถ้าเจอเพลงรำวงที่มีความเร็วเกิน 140 ให้คาดเดาเอาว่าเป็นจังหวะซีแบ่งให้ตั้งความเร็วหาร 2 ได้เลยครับ

อ้างอิงจาก

cut time

Definition:

Cut time, or “cut common time,” is a 4/4 time signature that’s been rhythmically “cut” to manipulate rhythm and/or tempo. Cut time can be written as 2/2, or as a C-shaped symbol with a vertical slash (see picture).

Cut time can be used to create the following ffects:

* To Mimic a March: The rhythm of 2/2 time is similar to that of 2/4 -- also known as “march” time -- because both have the downbeat on very other beat.

Basic time signatures: 4/4, also known as common time (C); 2/2, also known as cut time or cut-common time (¢); plus 2/4; 3/4 & 6/8

A semicircle, or C, is sometimes used for 4/4 time, also called common time or imperfect time. The symbol is derived from a broken circle used in music notation from the 14th through 16th centuries, where a full circle represented what today would be written in 3/2 or 3/4 time, and was called tempus perfectum (perfect time).[1] A "semicircle" with a vertical line through is also a carry-over from the notational practice of late-Medieval and Renaissance music, where it signified tempus imperfectum diminutum (diminished imperfect time)—more precisely, a doubling of the speed, or proportio dupla, in duple meter.[2] In modern notation, it is used in place of 2/2 and is called "alla breve" or, colloquially, "cut time" or "cut common time".

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 16:48:16 น. »
ผมใช้ AUTO เมดเลย์ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ความเร็ว 200 กว่า โปรแกรมลดให้เป็น 100 กว่า เองเลยครับไม่ต้องทำอะไร
ใม่ทราบใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ เพราะโปรแกรมทำได้มาตั้งแต่เริ่มมีฮาร์ดล๊อด แล้วครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 19:18:14 น. »
ผมใช้ AUTO เมดเลย์ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ความเร็ว 200 กว่า โปรแกรมลดให้เป็น 100 กว่า เองเลยครับไม่ต้องทำอะไร
ใม่ทราบใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ เพราะโปรแกรมทำได้มาตั้งแต่เริ่มมีฮาร์ดล๊อด แล้วครับ
เมื่อวานพี่ตุ้มเล่นเมดเล่ย์รำวงความเร็วมัน195หรือไงเนี่ย มันเร็วจนพัชรีร้องไม่ทันเลย  ยังงงอยู่เลยว่าคนทำใส่ความเร็วผิดหรือเปล่า พึ่งรู้เดี๋ยวนี้เองว่าต้องหารสอง ขอบคุณครับ :love2:

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 21:59:15 น. »
รู้สึกว่าเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ผมแก้โดยการเล่นเมดเล่ย์แบบแมนวล ตรงความเร็วเพลงจะใส่เป็นค่าว่างไว้ครับ(ไม่ใส่ตัวเลขใด ๆ ) ลองตั้งค่าแบบ Autoแล้วครับในจังหวะรำวงรู้สึกว่าจะเป็นความเร็วของเพลงแรกที่เราเริ่มตั้งค่าครับ..หรือท่านอื่นว่ายังงัย :cry: :cry:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 22:12:24 น. »
รู้สึกว่าเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ผมแก้โดยการเล่นเมดเล่ย์แบบแมนวล ตรงความเร็วเพลงจะใส่เป็นค่าว่างไว้ครับ(ไม่ใส่ตัวเลขใด ๆ ) ลองตั้งค่าแบบ Autoแล้วครับในจังหวะรำวงรู้สึกว่าจะเป็นความเร็วของเพลงแรกที่เราเริ่มตั้งค่าครับ..หรือท่านอื่นว่ายังงัย :cry: :cry:
แต่ก็ต้องตั้งค่า ความเร็วใน Auto Medley ให้มันก่อนใช่ไหมครับ
ว่าเราจะเอาความเร็วเท่าไร ในเพลงต่อไป โปรแกรมถึงจะปรับค่าให้เองตามที่เราตั้ง
อย่างเช่นเล่น Auto Medley 
                 เพลงเร็ว Tempo 158 
                 เพลงต่อไป เพลงช้า 130 
ถ้าไม่ตั้งค่าความเร็วในเพลงช้าให้มัน มันก็จะจำความเร็วเพลงแรก
ก็เลยรัวเป็นปืนงับไม่ทัน...คนร้อง...งงๆๆ  เท่าที่ได้ลองเล่นดู ครับ
          เข้าใจถูกหรือเปล่า ครับ ขอความรู้จากพี่ๆทีมงาน Xtreme
ต่อด้วยครับผม..

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 22:35:55 น. »
แต่ก็ต้องตั้งค่า ความเร็วใน Auto Medley ให้มันก่อนใช่ไหมครับ
ว่าเราจะเอาความเร็วเท่าไร ในเพลงต่อไป โปรแกรมถึงจะปรับค่าให้เองตามที่เราตั้ง
อย่างเช่นเล่น Auto Medley 
                 เพลงเร็ว Tempo 158 
                 เพลงต่อไป เพลงช้า 130 
ถ้าไม่ตั้งค่าความเร็วในเพลงช้าให้มัน มันก็จะจำความเร็วเพลงแรก
ก็เลยรัวเป็นปืนงับไม่ทัน...คนร้อง...งงๆๆ  เท่าที่ได้ลองเล่นดู ครับ
          เข้าใจถูกหรือเปล่า ครับ ขอความรู้จากพี่ๆทีมงาน Xtreme
ต่อด้วยครับผม..

ถ้าเล่นเพลงเร็วสลับเพลงช้า ใช้ Tempo 0 ครับ
มันก็จะเล่นที่ความเร็วที่เราตั้งค่าไว้ล่วงหน้าครับ.

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2010, 23:48:38 น. »
ถ้าเล่นเพลงเร็วสลับเพลงช้า ใช้ Tempo 0 ครับ
มันก็จะเล่นที่ความเร็วที่เราตั้งค่าไว้ล่วงหน้าครับ.

ลองแล้วครับใช้ได้เลย ครับตามที่บอก
เล่น Xtreme ไปด้วย เล่นเวปตอบกระทู้ไปด้วย
ดูซิมันจะมีอาการ อะไรไหม..ขอบคุณครับ