ถามตอบปัญหาด้านโปรแกรม Karaoke > Tip & Technic

วิธีการทดสอบ sound card หลายตัวเพื่อเปรียบเทียบเสียงใน extreme v3+

(1/3) > >>

มานพ:
สมมติท่านมี sound card ต่อแบบ stereo 3 ตัวอาจจะเป็น DAC หรืออะไรก็แล้วแต่ ต่อเข้ากับ mixer แต่ละช่อง

เป็นฟังก์ชั่นที่มีมานานแล้ว ผมใช้ทดสอบ sound card กับ extreme เป็นประจำ

กดปุ่มสามปุ่มครับ Ctrl+Alt+' (ตรง ง งู) หน้าจอจะขึ้น sound test on

กดคีย์ตาม sound card ของท่านเช่น 0,1,2,3... ไม่เกิน 9 แหล่ะ หลังๆ ของผม sound interface มันเกิน

เช่น เลข 0 เป็น sound on board ,เลข 1 เป็น DAC Z2 ,เลข 2 เป็น audigy แล้วแต่เครื่องท่านครับ

คราวนี้ท่านก็สามารถทดสอบ sound card จากคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกัน เพลงเดียวกันได้แล้ว

ถ้าไม่ต้องการใช้แล้วก็กดสามปุ่มเดิม จะขึ้น sound test off

เผื่อเป็นประโยชน์ให้คุ้มกับเงิน 2000 ที่ท่านเสียไปครับ ยังมี function อีกหลายๆ อย่างที่หลายท่านเสนอมาแต่ไม่เคยใช้กัน  :devil:

จิตกร:
 :thank1: เพิ่งจะลองครับ

นพ สุพรรณ:

--- อ้างจาก: E22NP ที่ วันที่  5 มกราคม  2014, 10:49:58 น. ---สมมติท่านมี sound card ต่อแบบ stereo 3 ตัวอาจจะเป็น DAC หรืออะไรก็แล้วแต่ ต่อเข้ากับ mixer แต่ละช่อง

เป็นฟังก์ชั่นที่มีมานานแล้ว ผมใช้ทดสอบ sound card กับ extreme เป็นประจำ

กดปุ่มสามปุ่มครับ Ctrl+Alt+' (ตรง ง งู) หน้าจอจะขึ้น sound test on

กดคีย์ตาม sound card ของท่านเช่น 0,1,2,3... ไม่เกิน 9 แหล่ะ หลังๆ ของผม sound interface มันเกิน

เช่น เลข 0 เป็น sound on board ,เลข 1 เป็น DAC Z2 ,เลข 2 เป็น audigy แล้วแต่เครื่องท่านครับ

คราวนี้ท่านก็สามารถทดสอบ sound card จากคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกัน เพลงเดียวกันได้แล้ว

ถ้าไม่ต้องการใช้แล้วก็กดสามปุ่มเดิม จะขึ้น sound test off

เผื่อเป็นประโยชน์ให้คุ้มกับเงิน 2000 ที่ท่านเสียไปครับ ยังมี function อีกหลายๆ อย่างที่หลายท่านเสนอมาแต่ไม่เคยใช้กัน  :devil:

--- End quote ---

ว้า..เอามาเฉลยซ่ะแล้ว

ประจักร:
ขอบคุณครับน้าต้องลอง :thank1:

กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d):
 :cheer: :cheer: ไม่เคยทดสอบมาก่อนเลยฟังชั่นนี้  :thank1: :thank1: :thank1:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version