ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการต่อลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 1717 ครั้ง)

ออฟไลน์ peerasit

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • รหัส 870E4E35 ป๊อกมิวสิคโปร
สอบถามการต่อลำโพงหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2019, 13:55:07 น. »
   ผมได้ลองต่อลำโพง ฟลูเร้นท์ขนาด 4 นิ้ว 8 โอห์ม กำลัง 20W Max 40W จำนวน 16 ดอก ใส่ไว้ในตู้ใบลำโพงเดียว โดยต่อวงจรแบบผสม คือ ต่ออนุกรมชุดละ 4 ใบ แล้วเอาทั้ง 4 ชุดมาต่อขนานกันจะได้อิมพีเดนซ์ที่ 8 โอห์มครับ เราจะได้กำลังวัตต์รวมทั้งหมดทั้ง 16 ใบ คือ 20w*16= 320W @ 8โอห์ม ถูกต้องไหมครับ
คำถามคือ แล้วเราจะต้องใช้แอมป์เท่าไหร่ขับลำโพงชุดนี้ดีครับ ใช้แอมป์ขนาด 350W พอไหมครับ เพราะลำโพงแต่ละดอกก็แค่ 20W เอง หรือต้องใช้แอมป์เผื่อกำลังวัตต์มากกว่า 1.5 - 2 เท่าของวัตต์ลำโพง (320w) ครับ... จะได้หาแอมป์ขับที่เหมาะสม เพื่อไม่ให้แอมป์***มันกินลำโพงครับ น้าๆท่านใดพอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ  :thank1:
*** ปล.วงจรที่ต่อ ได้ต่อคาปาซิเตอร์ เพื่อทำเป็นย่าน H, MH, ML, L  ไว้ด้วยครับ (วงจรของ bose802) และผมตัดครอสที่ประมาณ 150Hz  ความถี่ต่ำกว่านี้ให้เป็นหน้าที่ของลำโพงซับเบส

สเปคลำโพง   :97:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2019, 15:36:43 น. โดย peerasit »

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2019, 00:37:36 น. »
   ผมได้ลองต่อลำโพง ฟลูเร้นท์ขนาด 4 นิ้ว 8 โอห์ม กำลัง 20W Max 40W จำนวน 16 ดอก ใส่ไว้ในตู้ใบลำโพงเดียว โดยต่อวงจรแบบผสม คือ ต่ออนุกรมชุดละ 4 ใบ แล้วเอาทั้ง 4 ชุดมาต่อขนานกันจะได้อิมพีเดนซ์ที่ 8 โอห์มครับ เราจะได้กำลังวัตต์รวมทั้งหมดทั้ง 16 ใบ คือ 20w*16= 320W @ 8โอห์ม ถูกต้องไหมครับ
คำถามคือ แล้วเราจะต้องใช้แอมป์เท่าไหร่ขับลำโพงชุดนี้ดีครับ ใช้แอมป์ขนาด 350W พอไหมครับ เพราะลำโพงแต่ละดอกก็แค่ 20W เอง หรือต้องใช้แอมป์เผื่อกำลังวัตต์มากกว่า 1.5 - 2 เท่าของวัตต์ลำโพง (320w) ครับ... จะได้หาแอมป์ขับที่เหมาะสม เพื่อไม่ให้แอมป์***มันกินลำโพงครับ น้าๆท่านใดพอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ  :thank1:
*** ปล.วงจรที่ต่อ ได้ต่อคาปาซิเตอร์ เพื่อทำเป็นย่าน H, MH, ML, L  ไว้ด้วยครับ (วงจรของ bose802) และผมตัดครอสที่ประมาณ 150Hz  ความถี่ต่ำกว่านี้ให้เป็นหน้าที่ของลำโพงซับเบส

สเปคลำโพง   :97:

แอมป์ใช้วัตต์สูงได้ครับ ส่วนจะขาดหรือไม่ขาดอยู่ที่มือเรามากกว่าครับ ถ้าแอมป์กำลัง350 อัดลำโพงชุดนี้น่าจะให้เสียงไม่เต็มที่เท่าที่ควรเพราะว่า พีคที่40 วัตต์
ลำโพงชุดนี้จะขาดต่อเมื่อแอมป์มีกำลังมากกว่า 640 วัตต์

ปล.ถ้าแอมป์กำลังน้อยๆก็ว๊อยไหม้ได้ครับ เพราะเครื่องจะพีคแล้วปล่อยไฟDCมาเผาว๊อยเล่นครับ :30: :30:

ออฟไลน์ peerasit

• กำเนิดใหม่
  • *
  • รหัส 870E4E35 ป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2019, 08:02:15 น. »
แอมป์ใช้วัตต์สูงได้ครับ ส่วนจะขาดหรือไม่ขาดอยู่ที่มือเรามากกว่าครับ ถ้าแอมป์กำลัง350 อัดลำโพงชุดนี้น่าจะให้เสียงไม่เต็มที่เท่าที่ควรเพราะว่า พีคที่40 วัตต์
ลำโพงชุดนี้จะขาดต่อเมื่อแอมป์มีกำลังมากกว่า 640 วัตต์

ปล.ถ้าแอมป์กำลังน้อยๆก็ว๊อยไหม้ได้ครับ เพราะเครื่องจะพีคแล้วปล่อยไฟDCมาเผาว๊อยเล่นครับ :30: :30:

ทีแรกผมใช้แอมป์วัตต์ต่ำหน่อยเพราะกลัวดอกมันขาด  สรุปว่า แอมป์ต้องใช้ประมาณ 500w - 600w@8ohm ต่อชาแนล/ตู้ กำลังดีใช่ไหมครับ... แล้วถ้าผมเอาตู้อีก 1 ใบมาขนานกันจะเหลือ 4 โอห์ม แต่จะได้ 640 วัตต์ เราก็ต้องดูว่าแอมป์ ที่ 4 ohm แอมป์ออกกี่วัตต์ใช่ไหม ไม่งั้นแอมป์จะพีคอีกล่ะ  :30:

เสียงดีชัดแจ๋ว...แต่แอมป์ไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ อย่างที่คุณ อ๊อฟ คลองสามวา แนะนำครับ  :95:

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2019, 18:04:07 น. »
 :95:
การคิดอัตราส่วนตัวเลขกำลังวัตต์ระหว่างเครื่องขยายเสียงกับลำโพง เป็นสูตรสำเร็จว่า

"กำลังเครื่องขยายเสียงต้องมีเท่ากับหรือมีไม่เกินสองเท่าของลำโพง"

เป็นเหตุผลที่เราแน่ใจว่า ลำโพงมีตัวเลขบอก Rate Power(กำลังวัตต์จริง กับกำลังวัตต์ที่รับได้สูงสุด ส่วนมากพบว่ารับได้ไม่เกิน2เท่าของกำลังวัตต์จริง)

สูตรสำเร็จนี้จะใช้ได้จริงต้องขึ้นอยู่ลำโพงที่มีRate Powerชัดเจนทุกตัวที่นำมาต่อไว้ด้วย

ลำโพงบางตัวบอกตัวเลขมาค่าเดียว เป็นกำลังวัตต์จริงลิมิตแค่นั้นหรือว่ากำลังวัตต์รับได้สูงสุดแค่ไหนหละ(เราจะรู้มั้ย)

เป็นปัญหาให้เราคิดหาความเหมาะสมไป
 :95:

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2019, 23:26:42 น. »
ทีแรกผมใช้แอมป์วัตต์ต่ำหน่อยเพราะกลัวดอกมันขาด  สรุปว่า แอมป์ต้องใช้ประมาณ 500w - 600w@8ohm ต่อชาแนล/ตู้ กำลังดีใช่ไหมครับ... แล้วถ้าผมเอาตู้อีก 1 ใบมาขนานกันจะเหลือ 4 โอห์ม แต่จะได้ 640 วัตต์ เราก็ต้องดูว่าแอมป์ ที่ 4 ohm แอมป์ออกกี่วัตต์ใช่ไหม ไม่งั้นแอมป์จะพีคอีกล่ะ  :30:

(....)
(....)

เสียงดีชัดแจ๋ว...แต่แอมป์ไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ อย่างที่คุณ อ๊อฟ คลองสามวา แนะนำครับ  :95:

ดูเผื่อไปเลยก็ได้ครับ ในช่วง 800 W เผื่อเอามาขับอย่างอื่นด้วย

ถ้าให้แนะนำตอนนี้ส่วนตัว TAFN ATOM 3200 หรือไม่ก็ A&J 3000VZ แต่กลัวจะปวดหลังครับ