ผู้เขียน หัวข้อ: จาก LNB ไปยัง กล่องรับสัญญาณดาวเทียม มีวิธีการไหนที่เป็นแบบ "ไร้สาย" มั๊ยครับ  (อ่าน 3079 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
พอดีมีข้อจำกัดเรื่องการเดินสายครับ

มีช่องทางไหนบ้างครับ  งบประมาณ

ตอนนี้ ใช้วิธี  LNB-->สาย-->กล่อง

แล้วจากกล่อง ไปหาทีวี ใช้ AV Sender

พอแก้ไขปัญหาได้บ้าง   แต่ว่า  อยากเอากล่องไปไว้กับทีวีครับ  เพราะต้องคุมช่องด้วย

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
 :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออนไลน์ Player

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4A794C1A [MP]
ซื้อ AV Sender ที่มีควบคุมรีโมต ด้วย ครับ (แตู่ช่องเดียวกันหมด ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 10:44:49 น. โดย Player »

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
ซื้อ AV Sender ที่มีควบคุมรีโมต ด้วย ครับ (แตู่ช่องเดียวกันหมด ครับ)

(....)

ไม่เอาแบบนั้นครับ
จะเอากล่องไปไว้กับทีวีครับ  แยกกล่องกันครับ  ดูใครดูมันครับ

เลยต้องหา  wireless solution จาก LNB-->set top Box

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
บ๊ะน่าสนใจจัง  เดี๋ยวคนทำสายขายก็ขายไม่ออกดิ...

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
ทำได้ยาก หรืออาจจะตอบว่าทำไม่ได้ครับ เหตุผลเพราะ

1. LNB ต้องมีไฟ DC ไปเลี้ยงวงจร ซึ่งไฟ DC นี้ซัพพลายมาจากตัว Box และยังซัพพลายในแนว Ver กับ Hor ด้วยแรงดันที่ไม่เท่ากัน
2. ถ้าตัดปัญหาเรื่องไฟ DC ไปได้ ก็จะต้องใช้ตัวส่งคลื่นวิทยุในย่าน Microwave ซึ่งอาจจะพอหาได้ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคา  ต่อจาก LNB
เพื่อส่งออกอากาศ  ในขณะที่กล่องรีซีฟเวอร์ ไม่ได้ทำมารองรับการรับสัญญาณแบบไร้สาย ก็ต้องดัดแปลงกล่องตัวรับอีกให้สามารถต่อ
สายอากาศเพื่อรับสัญญาณที่ถูกส่งออกอากาศมาจาก LNB
3. ในระบบที่มีการเข้ารหัส และ จะต้องมีการสื่อสารแบบสองทางคือต้องมีการส่งข้อมูลออกจากตัวกล่องรับ อย่างเช่น True Vision ระบบ
นี้ก็จะใช้งานไม่ได้ เพราะเป็นการสื่อสารแบบทางเดียวเท่านั้น

:love2: :love2: :love2:

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
ณ. ปัจจุบันยังไม่มีใครทำได้เลยครับ. ....

• คณะก่อการ
ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ

ตอนนี้สงสัยต้องใช้วิธีแบบที่ท่าน Player ว่าไว้ครับ
ยอมดูช่องเดียวกันพร้อมกันสองเครื่อง

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: