ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ไฟ DC รั่ว  (อ่าน 10891 ครั้ง)

niceworld

• บุคคลทั่วไป
แอมป์ไฟ DC รั่ว
« เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 15:52:22 น. »
ขอถามเซียนๆห้องนี้หน่อย
คืนก่อนฟังเพลงจาก integrated amp รู้สึกเสียงมันไม่ค่อยเพราะเหมือนเคย เสียง distort จากปรกติ
เข้าไปฟังใกล้ลำโพงได้ยินเสียงจี่เบา เลือก input อื่นๆ เป็นเหมือนกันหมด
ลองเอามิเตอร์วัด DC ที่ขั้วลำโพงได้ 180 mV
สงสัยว่าค่านี้ปกติไหมครับ หาตามเน็ตบอกว่าไม่เกิน 600 mV ถือว่าปกติ
บางก็ว่าไม่ควรเกิน 20-60 mV

แต่ผมลองวัดกับแอมป์ตัวอื่นอีก 2 เครื่อง วัดได้ 1-4 mV เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
Re: แอมป์ไฟ DC รั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 16:13:37 น. »
เป็นเรื่องปรกติ ที่ต้องมีบ้าง ถ้าไม่มีเลย หรือ มีน้อย สุดยอดแอมป์เลยครับ  ;D

niceworld

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 17:38:38 น. »
แอมป์หลายปีแล้ว ตอนซื้อใหม่ๆไม่ได้วัดค่าไว้
กลัวไฟ DC รั่วมาทำลายลำโพง ไม่รู้ค่าเท่าไรถึงเป็นอันตรายครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 18:06:57 น. »
การวัดกระแส idle หรือแรงดันไฟ DC ที่ O/P ของ Amplifier ควร Short Input ของ Amplifier ลง Ground ก่อนครับ โดย ต่อขา In put ที่ board Driver ลง ground เพื่อตัดปัญหาเรื่อง noise และ ground loop ครับ
ถ้าวัดแบบปิด Volume สุด อาจจะไม่ใช่ค่าที่ถูกต้องครับ เพราะอาจมีสัญญาณรบกวนจากในตัว Amplifier เองได้ โดยเฉพาะ Ground loop

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 18:34:19 น. »
คิดถึงสมัยก่อนจัง วงจร ocl otl  ;D

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 20:07:47 น. »

ขอขอบคุณทุกท่าน ฯ ที่ให้ความรู้ที่สอดคล้องกับสายงาน หรือวิทยาการที่เกี้ยวข้อง....ครับผม... :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 08:30:44 น. »

แอมป์ที่ป่วย  หายดีหรือยังครับ

เรื่องของเสียงจี่ออกลำโพง   แม้จะเบามาก
แต่มันเป็นความทุกข์ของคนฟังเพลงที่พิถีพิถัน

เสียงจี่มีสาเหตุมาจาก กราวนด์ไฟ  เช่นการเชื่อมด้วยหัวแร้งที่ไม่ร้อนพอ  จุดเชื่อมมีฟองอากาศ
จุดที่เชื่อมไม่เหมาะสมครับ

เสียงฮัมมาจากกราวนด์สัญญาณ 

ลองดูนะครับ

ตอนวัดให้ช๊อตอินพุตลงกราวด์

แบบนี้ไหมครับ มัลติมิเตอร์
และผมเข้าใจถูกไหมครับเกี่ยวกับการวัด ไฟที่รัวจากแอมป์

เรารู้ว่าไฟที่รั่วจากแอมป์ไม่ควรเกิน 0.6 v เราก็

1.บิดลูกบิดไปย่าน dc เอาซัก เลข 10 เผื่อไว้
2.นำสายสีแดงของมิเตอร์ไปแตะที่ขั้วบวก ของข้้วต่อลำโพงแอมป์ และนำสายสีดำไปแตะที่ขั้วลบ
3.อ่านค่าสเกล DC แดงๆ ตรงกลาง ตามภาพ

ตามนั้นคับ ถ้าเป็นดิจิตอล ก้ออ่านง่ายขึ้นแต่ดิจิตอลตัวถูกๆ ไม่ค่อยแม่น

อ่านเจอในเว็บเครื่องเสียงรถยนต์ ไม่รู้ใช้ได้ไหมครับ

http://www.caraudio-club.com/forum/archive/index.php/t-16140.html

niceworld

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 17:26:01 น. »
การวัดกระแส idle หรือแรงดันไฟ DC ที่ O/P ของ Amplifier ควร Short Input ของ Amplifier ลง Ground ก่อนครับ โดย ต่อขา In put ที่ board Driver ลง ground เพื่อตัดปัญหาเรื่อง noise และ ground loop ครับ
ถ้าวัดแบบปิด Volume สุด อาจจะไม่ใช่ค่าที่ถูกต้องครับ เพราะอาจมีสัญญาณรบกวนจากในตัว Amplifier เองได้ โดยเฉพาะ Ground loop

ขอบคุณครับ ผมไม่รู้เรื่องเทคนิคเท่าไร
สงสัยการชอร์ทอินพุท เพื่อตัด noise
noise มันเป็น ac ใช้ dc มิเตอร์วัดปรกติ มันก็ไม่ขึ้นอยู่แล้วหรือเปล่าครับ

พอดีผมดูในภาพรวมด้วยครับ ว่าแอมป์ที่ดีไม่ควรมีไฟ DC รั่วออกมา
ลองวัดแอมป์  Manley (หลอด)  วัดได้ 0 mV
แอป์ Roksan caspian (TR) ก็วัดได้น้อยมาก ไม่เกิน 4 mV

และแอมป์ตัวที่มีปัญหา วัดได้ 180 mV
เปิดแล้วเหมือนวูฟเฟอร์มันดูดเข้าไปนิดหน่อยแล้วไม่คืนกลับด้วย
จึงคิดว่า DC น่าจะรั่วจริงๆครับ

niceworld

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 17:32:30 น. »

แอมป์ที่ป่วย  หายดีหรือยังครับ

เรื่องของเสียงจี่ออกลำโพง   แม้จะเบามาก
แต่มันเป็นความทุกข์ของคนฟังเพลงที่พิถีพิถัน

เสียงจี่มีสาเหตุมาจาก กราวนด์ไฟ  เช่นการเชื่อมด้วยหัวแร้งที่ไม่ร้อนพอ  จุดเชื่อมมีฟองอากาศ
จุดที่เชื่อมไม่เหมาะสมครับ

เสียงฮัมมาจากกราวนด์สัญญาณ 

ลองดูนะครับ

ตอนวัดให้ช๊อตอินพุตลงกราวด์

แบบนี้ไหมครับ มัลติมิเตอร์
และผมเข้าใจถูกไหมครับเกี่ยวกับการวัด ไฟที่รัวจากแอมป์

เรารู้ว่าไฟที่รั่วจากแอมป์ไม่ควรเกิน 0.6 v เราก็

1.บิดลูกบิดไปย่าน dc เอาซัก เลข 10 เผื่อไว้
2.นำสายสีแดงของมิเตอร์ไปแตะที่ขั้วบวก ของข้้วต่อลำโพงแอมป์ และนำสายสีดำไปแตะที่ขั้วลบ
3.อ่านค่าสเกล DC แดงๆ ตรงกลาง ตามภาพ

ตามนั้นคับ ถ้าเป็นดิจิตอล ก้ออ่านง่ายขึ้นแต่ดิจิตอลตัวถูกๆ ไม่ค่อยแม่น

อ่านเจอในเว็บเครื่องเสียงรถยนต์ ไม่รู้ใช้ได้ไหมครับ

http://www.caraudio-club.com/forum/archive/index.php/t-16140.html

ยังไม่ได้ไปซ่อมเลยครับ ไม่รู้ว่า อัศวโสภณ ยังเป็นตัวแทนและรับซ่อมอยู่หรือเปล่า
เสียดายเหมือนกัน แอมป์ naim เป็นแอมป์ทรานซิสเตอร์ยี่ห้อแรกเลยที่ฟังแล้วชอบมันมีความเป็นดนตรีสูง
แต่ก่อนผมเป็นพวกหูหลอด