ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด หู เปิด ตา  (อ่าน 11599 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เปิด หู เปิด ตา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 10:42:18 น. »

ตามไปอ่านฉบับภาษาไทยให้สนุกกันครับ
โลกแห่งเสียงเพลงในอนาคตหนีไม่พ้นเค้าแน่

http://magazine.munkonggadget.com/review-article/73/dsd-%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%9E%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88

และภาษาประกิต

เว็บนี้มีเรื่องราวสนุกนะครับเป็นสมาชิกกันเยอะเถอะ

http://dsd-guide.com/dsd-new-addiction-andreas-koch

ตอนนี้ผมกำลังหน้ามืดทั้งวันทั้งคืนชนิดไข้ขึ้นหลายตลบ
จัดการทดสอบไฟล์ DSD  ที่โหลดตัวอย่างฟรีมา 
และอยู่ระหว่างการค้นหา ซอร์ฟแวร์  ฮาร์ดแวร์ที่จะนำมาใช้เล่น

แล้วจะทะยอยนำผลมาเล่าสู่กันฟัง
เพื่อให้มวลสมาชิกชาวคาราโอเกะเราได้ทันสมัยก้าวหน้าทัดเทียมนักฟังชาติอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2013, 10:46:52 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 12:03:41 น. »
มีหลายโปรแกรมที่สามารถเล่นไฟล์  DSD   ซึ่งรวมทั้งยอดฮิทฮ็อท  Foobar2000  ด้วยครับ

แต่อยากให้ลองโหลดตัวนี้มาใช้งานให้คล่องกันนะครับ

JRiver Media Center  ฟรี  30 วัน  แล้วมาคุยถึงคุณงามความดีกัน  เอาเท่าที่หูผมรับรู้ครับ

http://www.jriver.com./download.html

ของแถมให้อ่านเปิดตากันครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=13685.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 12:51:23 น. โดย มะละกอ »

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 15:19:53 น. »
มีทูล แปลง wav เป็น DSD ให้ลองเล่นครับ
มี player แถมให้ด้วย
http://softadvice.informer.com/Dsd_Direct_2.0.1.html

ไม่รู้ว่า DSD นี่ดีจริงหรือไม่
ผมแค่เคยฟังจากเครื่องเล่น SACD  บางแผ่นเท่านั้นที่ดีกว่า CD พอสมควร ซึ่งมีน้อยแผ่นมาก
นี่คือสาเหตุที่ไม่ได้รับความนิยม

ความเห็นจากค่าย Linn ตั้งป้อม anti DSD อาจเป็นเพราะเครื่องตัวเองเล่นไม่ได้หรือป่าว ..
http://forums.linn.co.uk/bb/showthread.php?tid=23096

DSD was invented to solve problems that no longer exist today.

A good idea in 1999, DSD was conceived to improve the quality of music at home over the prevailing 16-bit CD format. By bypassing the down-sampling and up-sampling filters in the CD audio chain, DSD sought to improve performance by shortening the audio signal path:

However, DSD has been overtaken by modern technology; A-D and D-A converters have moved away from 1-bit, to far superior multi-bit processes, and the down-sampling and up-sampling filters that DSD sought to bypass have been rendered transparent by the use of higher sample rates and modern algorithms. In fact, DSD is now the quality bottleneck in the modern recording and playback chain.

The arrival of 192kHz 24-bit capable Linn DS players in 2007 signalled the end of DSD. There is no longer the need to convert the original Studio Master recording, which is usually in PCM format, to a DSD stream, because the Studio Master can now be decoded natively on the Linn DS player. Hence, a needless and lossy conversion from PCM to DSD has been eliminated.

DSD has, like so many audio formats, come to the end of it's natural life. It's time to move on.

เห็นด้วยครับ ถ้า studio master เป็น pcm แล้วแปลงเป็น DSD คงไม่ได้เรื่องอะไร
แต่ถ้าได้ studio master DSD แท้ๆ มาฟังจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งหรือเปล่า??

ค่ายเพลงหนึ่ง ที่ทำ DSD direct mastering มานานนับสิบปี
เพลงที่ขายจึงน่าจะไม่ได้แปลงมาจาก pcm
Blue Coast Records
http://bluecoastrecords.com/
แกให้ความเห็นว่า ลองมาหมดแล้วทุกฟอร์แมท  DSD เสียงดีที่สุดใกล้เคียงรองจาก analog Tape  ???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 15:31:19 น. โดย niceworld »

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 19:36:04 น. »

ผมลองเล่นไฟล์  DSD  เก๊ มาเพลาสั้นๆ  ครับ

ที่บอกว่าเก๊คือ  เชื่อว่ามันเก๊ตั้งแต่  ไฟล์ที่โหลดซึ่งเค้าแจกฟรี
โปรแกรม  JRiver Media Center  แท้  ตัวนี้เล่นจาก เมมมอรี  หมดปัญหาเสียงรบกวนจากฮาร์ดดีส
 External DAC  สำหรับ Play back  ไม่มี  ผ่านซาวด์ออนบอร์ดซึ่งไม่รองรับ DSD  ได้แค่ PCM  24bit/96KHz

หมายเหตุ   กูรูบอกว่า  ซาวด์ออนบอร์ดต้อง  ALC889 Realteck

ฟังตั้งแต่  MP3  ,  Wave  ,  Flac  ,  HD File  เสียงถูกใจกว่า  Foobar2000  ทุกไฟล์ฟอร์แม็ทครับ

เมื่อลองเอาไฟล์  DSD  ซึ่งแท้หรือเทียมไม่มีทางรู้ได้ลองเล่น  
สิ่งที่ได้ยินรู้สึกแตกต่างในทางที่ผมถูกใจขึ้นอีกชั้น

อะไร  ทำไม  อย่างไร  ถึงถูกใจผมขออนุญาตเล่าอีกทีนะครับ

ผมลองใช้โปรแกรม JRiver Media Center  Rip  Audio CD  อัลบั้ม  Cafe' Blue  Patricia Barber  24 Gold  ค่าย FIM
ริปออกมาเป็น  DSF  ซึ่งตัวโปรแกรมนี้ทำได้
ฟังแล้วก็ยังรับรู้ถึงความแตกต่างครับ

ค่ายลินน เค้ามีนิสัยฝรั่งแท้ดั้งเดิม 
ดูสมัยกาลิเลโอบอกโลก ทรงกลม  บรรพบุรุษเค้ายังดื้อบอกโลกมันแบน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 19:41:06 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 19:53:54 น. »
ถ้าฝรั่งไม่หลอกเรา  DSD Data  นั้นเกิดมาพร้อมกับ  PCM
หรือมันซ่อนตัวอยู่  
จะด้วยเหตุผลทางการค้าหรือเหตุผลทางเทคโนโลยี่สมัยก่อน  ซึ่งยังไม่ก้าวหน้าเหมือนปัจจุบัน
จึงเกิดความเชื่อว่า  DSD  มีสิ่งรบกวนปนเปื้อนมากกว่า หรือง่ายต่อการรบกวนกว่า  PCM

ทั้งหมดยังเป็นข้อถกเถียงทางความคิดกันอยู่จนทุกวันนี้ครับ

ดูขั้นตอนการเกิด  DSD Data  ในกระบวนการ  Delta- Sigma Modulator
ขั้นตอนของ  ADC  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2013, 19:59:14 น. โดย มะละกอ »

niceworld

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 พฤศจิกายน 2013, 23:33:55 น. »
ผมลองเล่นไฟล์  DSD  เก๊ มาเพลาสั้นๆ  ครับ

ที่บอกว่าเก๊คือ  เชื่อว่ามันเก๊ตั้งแต่  ไฟล์ที่โหลดซึ่งเค้าแจกฟรี
โปรแกรม  JRiver Media Center  แท้  ตัวนี้เล่นจาก เมมมอรี  หมดปัญหาเสียงรบกวนจากฮาร์ดดีส
 External DAC  สำหรับ Play back  ไม่มี  ผ่านซาวด์ออนบอร์ดซึ่งไม่รองรับ DSD  ได้แค่ PCM  24bit/96KHz

หมายเหตุ   กูรูบอกว่า  ซาวด์ออนบอร์ดต้อง  ALC889 Realteck

ฟังตั้งแต่  MP3  ,  Wave  ,  Flac  ,  HD File  เสียงถูกใจกว่า  Foobar2000  ทุกไฟล์ฟอร์แม็ทครับ

เมื่อลองเอาไฟล์  DSD  ซึ่งแท้หรือเทียมไม่มีทางรู้ได้ลองเล่น  
สิ่งที่ได้ยินรู้สึกแตกต่างในทางที่ผมถูกใจขึ้นอีกชั้น

อะไร  ทำไม  อย่างไร  ถึงถูกใจผมขออนุญาตเล่าอีกทีนะครับ

ผมลองใช้โปรแกรม JRiver Media Center  Rip  Audio CD  อัลบั้ม  Cafe' Blue  Patricia Barber  24 Gold  ค่าย FIM
ริปออกมาเป็น  DSF  ซึ่งตัวโปรแกรมนี้ทำได้
ฟังแล้วก็ยังรับรู้ถึงความแตกต่างครับ

ค่ายลินน เค้ามีนิสัยฝรั่งแท้ดั้งเดิม 
ดูสมัยกาลิเลโอบอกโลก ทรงกลม  บรรพบุรุษเค้ายังดื้อบอกโลกมันแบน

ถ้าได้ลองอัดเสียงดนตรีสดๆ หรือ rip แผ่นเสียงที่เป็นสัญญาณอนาล็อค (DSD recording) ผมว่ามันจะได้ศักยภาพของ DSD ครับ
เทียบกับอัดเป็น pcm 
ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมอัดเป็น DSF on the fly ไหมครับ
หรือว่าต้องพึ่ง hardware อย่างเดียว

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2013, 07:06:57 น. »
ถ้าได้ลองอัดเสียงดนตรีสดๆ หรือ rip แผ่นเสียงที่เป็นสัญญาณอนาล็อค (DSD recording) ผมว่ามันจะได้ศักยภาพของ DSD ครับ
เทียบกับอัดเป็น pcm  
ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมอัดเป็น DSF on the fly ไหมครับ
หรือว่าต้องพึ่ง hardware อย่างเดียว

อ่านจนตาบวมตาแฉะ  ยังต้องพึ่ง Hardware  ครับ  ที่้เด่นก็ยี้ห้อ KORK MR2

แต่เชื่อว่าอีกไม่นานนะครับ  Solfware  รวมทั้ง Audio Interface  ออกมาแน่
นัก DIY  เมืองนอกยังบ่นว่า  DAC  ที่รองรับ  DSD  ตอนนี้  ราคาเหี้ยมโหดเกินไปมาก
ผมจึงทำใจสนุกและเป็นสุขกับของเทียมไปก่อน

http://www.korg.com/mr2

ตอนนี้ผมมีไฟล์ ริปจาก SACD  แท้
ได้ตอนไปงานเลี้ยงของ  htg2  ปีล่าสุด ลองเล่นละครับ

ฟังแล้วหยุดมิได้  พลกำลังแห่งเสียงเหมือนไปยืนแหงนคอดูน้ำตกหน้าฝน
ดูสายน้ำลื่นไหลทิ้งตัวลงส่งเสียงดังกึกก้องแบบเต็มๆ  
เสียงเพลงที่ได้ยินก็สดๆ แบบนั้นเลยครับ

ผมทั้งเคาะมือเคาะเท้าตาม  ทั้งๆ ตั้งใจเบรคตัวเองอยู่ก่อนหน้านั้น

แหมถ้าได้เล่นชนิดครบเครื่องจะเป็นฉันท์ใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2013, 07:27:06 น. โดย มะละกอ »

niceworld

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 8 พฤศจิกายน 2013, 15:19:48 น. »
ผมมี firewire 610 เสียงน่าจะดีกว่า onboard ใดๆ
สนใจไหมครับ ยกให้ใช้ฟรีๆ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2013, 07:21:34 น. »
ผมมี firewire 610 เสียงน่าจะดีกว่า onboard ใดๆ

(....)

ของเทพของแรงในอดีตมาโปรดแบบนี้  มีหรือจะไม่สนใจ

ถ้าจำไม่ผิด  Chip DAC  ใช้  AKM  ซึ่งผมชอบแนวเสียงเสียด้วย

และถ้าเอามารื้อมาโม  คงสนุกเพิ่มขึ้นอีก

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

niceworld

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2013, 14:51:27 น. »
เป็น truely 24/192  in-out
สมัยก่อน dac บ้านๆ มีแค่ 24/96
พวกเครื่องโปรจะนำหน้าก่อน
แต่เสียงคงไม่ระดับเทพหรอกครับ
ต้องโมลองดูครับ
ผมซื้อมาอัดเสียงกีต้าร์ สมัยมันออกใหม่ๆเลย

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2013, 11:51:11 น. »
ผมย้ายจากอำเภอบางกะปิ  กทม.
หนีน้ำท่วม  มาอยู่อำเภอบางพลี  สมุทรปราการ  แต่ปลายปี  2538

ความจริงแค่ปริมลฑล  แต่รู้สึกเหมือนอยู่ในป่าหรือถ้ำลึก
กลายเป็นคนไกลปืนเที่ยง
ยังดีที่พอหัดเล่นอินเตอร์เน็ต  มีเพื่อนฝูงต่างวัยเพิ่มขึ้นบ้าง

ไม่งั้นคงคร่ำครึกับการร้องเพลงและฟังเพลงแบบเก่าๆ.....

ในเฟสบุ๊คผมรู้จักผู้คนตั้งแต่เด็กหญิงยันคุณยายเป็นส่วนใหญ่
ในความเหมือน ในความต่าง
ผมมีความเห็นว่า.... 

เด็กหญิง  และ คุณยายทุกวันนี้  แทบไม่ต่างกันในทุกด้านมากนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2013, 11:55:13 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2013, 16:12:31 น. »
ที่จริงผมจะมาเล่าต่อเรื่องเอาคอมพิวเตอร์มาฟังเพลง
ประเภทมีสลึงแต่อยากฟัง สองสลึง
หรือถ้าได้ซัก ล้านสลึง  จะดีมาก

หายไปหลงเดินอยู่ในโลกเสมือนหลายวัน 
ถึงได้มาบ่นว่าอยู่แค่ปากน้ำแค่เนี๊ยะ  เหมือนอยู่ป่าหิมพานต์
โลกดิจิตัลเค้าก้าวไปไกลลิบ  แต่เรายังติดอยู่กับกลิ่นโคลนสาปมะลิอยู่นะครับ

ผมเพิ่งรู้ว่า  DAC  มี สองแบบเมื่อสองวันนี่เอง  เชยมากครับ

และซาวด์การ์ด  มันก็คือ  DAC  นั่นแหละ
ในแวดวงคนเล่นเสียงมีเงินก้อนงามก้อนหนึ่งอยากเล่นครอบจักรวาลก็ซื้อ  ซาวด์การ์ด หรือ Audio Interface
ถ้าเน้นเสียงให้เริดอย่างเดียวก็ ซื้อ  DAC  

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 16:08:23 น. »

เกษียณหรรษา 
หรรษาด้วยการฟังเพลงโปรดจากคอมพิวเตอร์
หรรษาด้วยการเรียนรู้เทคโนโลยี่ใหม่ เพื่อให้มันรับใช้เรา  หนุ่มน้อยรูปงาม

หลายวันก่อนที่คุยเรื่อง  ไฟล์เพลง DSD  ที่เล่นกลับด้วย  JRiver Media Center
หลายวันต่อมาได้ความรู้เรื่องวิธีที่จะเล่นให้ใกล้ความจริงของแท้ที่เขาเล่นกัน
และทุกวันนี้ผมแฮปปี้จากการฟังเพลงมากเพิ่มขึ้น

มีของให้เล่น และมีของให้ลอง  สนุกจนลืมเรื่อง คนแก่ไปเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 16:17:52 น. »
เมื่อฟังเพลงจากคอม  และ ซาวด์ออนบอร์ด
ฟังจากลำโพงและแอมป์ที่คัดสรรแล้วว่า  มันใช่สำหรับผม
ไฟล์เพลงที่คุ้นเคย  ริพจากแผ่นซีดี  โหลดจากแหล่งฟรีในอินเตอร์เน็ท
และที่  Up sampling  ด้วยโปรแกรม  WaveLab 6

ผมสัมผัสความต่าง  ในความที่ดูเสมือนไม่ต่าง
และรู้สึกคล้อยตามในความรู้สึกลึกๆ ว่า  มันมีดีครับ

วันนี้มาเซ็ทโปรแกรมเพิ่มอีกหน่อยนะครับ

เปิด  JRiver Media Center  -----ไปที่  Tool  ---Options

เมื่อขึ้นหน้าต่างให้คลิ๊คแถวบนสุดด้านขวามือ  เลือก  ASIO4ALL v2
และติ๊กใช้งานตรงลูกศรชี้ด้านล่าง
ฟังไปก่อนครับ  จับความต่างได้โดยสังเกตความชัดเจนของเสียงดนตรี
เพราะตอนนี้เราเล่นไฟล์เพลงจาก  แรมโดยตรง  ไม่ได้ผ่าน  Hard Disc
และไม่ผ่านภาคควบคุมจาก Windows

ถ้ายังไม่ลง  ASIO4ALL  ไปหาของฟรีมาลงก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 17:30:52 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 17:58:25 น. »
ฟัง  MP3  หรือ  Wave  ธรรมดาที่มีอยู่ไม่ค่อยสะใจ
ที่  google  ลองพิมพ์  DSD  SACD  มีให้โหลดฟรีพอควร  JAZZ  น่าฟังทั้งสิ้น

JRiver Media Center  จะขึ้นให้ดูว่า  Sampling  ที่สูงขึ้นของไฟล์พวกนี้
เสียงดนตรีที่ไหลลื่น  จังหวะลีลาที่ถูกต้องแม่นยำ
ที่สำคัญ  Ambient  ของเพลงมาเต็มๆ  ฟังได้อารมณ์มากครับ  
ป.ล.  แม้จะเป็นของเทียมไม่แท้นะ

แต่ต้องไปเซ็ทที่นี่  Volumn  ให้เป็น  Disabled  ก่อนครับ

รวมทั้งที่  Advanced  ให้ตั้ง  Configure   เป็น   JRiver DSD Plugin....  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 18:09:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 18:13:30 น. »
ถ้าอยากลองเล่น  DSD File  แท้ๆ เลยได้ไหม
ตอบว่า  ได้ครับ
แต่ต้องมี  DAC  ที่รองรับ  DSD  และ  USB to I2S  Output  รวมทั้งไฟล์  DSD  ต้นฉบับด้วย(จะซื้อ หรือ โหลดฟรีอีกเรื่องหนึ่ง)

ทีนีเป็น  หนุ่มน้อยรูปงามเษียรหรรษา เต็มรูปแบบ  ละครับ

DAC  ที่รองรับ  DSD  ตอนนี้ค่อนข้างจะแพงไปมากโข  ทั้งที่มันควรจะถูกแสนถูก
ไม่เป็นไรลืมเสียเถิด  พ่อค้าทุกรายหากินแบบนี้มานานแล้ว

DAC  มี 2 แบบ  คือ  NOS DAC กับ  OS DAC  เท่าที่ผมเพิ่งจะรู้นะครับ
จะว่าไป    NOS (์Non Over Sampling)  เหมือนของโบราณ  กับ    OS(Over Sampling)  ของสมัยใหม่

NOS  นั้นดิจิตัลไฟล์เป็นแบบใด  เข้าไป  ออกมาตามนั้น  
คือไม่มีการสุ่มตัวอย่างให้มากขึ้น  เสียงธรรมชาติดี
ที่สำคัญ ราคาย่อมเยา

ผมกำลังซุ่มทำอยู่นะครับ  
เสร็จไปแล้ว  0 %   เหลืออีก  100% ถ้วน  แต่ก็จวนละครับ

อยากรู้ว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น  เมื่อเอา ปรีหลอดราคาพันกว่า  มาเชื่อมต่อเข้ากับ  NOS DAC  ที่ว่า
มันจะเป็นการพลิกโฉมการเล่นโดยใช้  PC  เป็นศูนย์กลางทีเดียว
และถ้ามันสามารถลามปามพลิกโฉมไปถึงการเล่น  

มีดี้ไฟล์จาก  eXtreme karaoke  ได้อีกละ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2013, 19:25:44 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2013, 19:33:51 น. »

(....)

4  ธันวาคม   2556 

ได้รับแล้วครับ  M-Audio ProFire 610  ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวต้องหาวันว่างออกไปหาสาย  FireWire  น่าจะ  6 Pin  มาลองครับ
ตอนนี้โหลดคู่มือมาอ่านเอาเรื่องไปพลางก่อนครับ

niceworld

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 00:40:13 น. »
NOS dac ยังไม่เคยฟังเลยครับ
ถ้าเสียงน่าฟังแบบอนาล็อคอย่างที่เขาว่าก็สุดคุ้มครับ เพราะค่าตัวมันไม่แพง
digital source ผมแค่ขอฟังแล้ว เป็นธรรมชาติไม่เป็นเสียงสังเคราะห์ ก็ถือว่าดีแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 09:58:52 น. »

NOS DAC  ยังไม่เคยฟังเหมือนกันครับ

กำลังรอตัว DIY  ที่ออกแบบโดยกูรูท่านหนึ่งที่ชำนาญมากๆ ตัวต้นแบบเป็น บาล๊านซ์แท้เสียด้วย
รอแผ่น PCB  ซึ่งผมส่งให้ผู้ที่เชี่ยวชาญในงานเชื่อมบัดกรี  C  แบบตัวจิ๋วเล็กกว่าหัวเข็มหมุด ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร
รวมทั้งเชื่อมพวก Chip IC  ต่างๆ คาดว่าคงเสร็จภายในอาทิตย์นี้ครับ
จากนั้นคงเอาไปให้ท่านที่ออกแบบที่บ้าน ซึ่งรับปากว่าจะช่วยดูแลปรับจูนจนมีเสียงใช้งานได้ตามปรกติ

ผมเคยตั้งหลักคิดที่จะไม่เล่น DAC  เนื่องจากเห็นว่ามันอยู่ในขั้นตอนพัฒนา
เวลาล่วงเลยกว่า 10 ปีและยอมแพ้ที่ยังงัย อนาคตหนีไม่พ้น ดิจิตัล
ตอนนี้เลยต้องมาศึกษาผังวงจร DAC ทั้งระบบอยู่นะครับ
เพราะถ้าไม่รู้เรื่องเลยเสียบ้าง  ไปต่อหรือเล่นคงหลงทางแน่ครับ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 10:08:53 น. »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 10:16:09 น. »

ตอนนี้คิดว่าพอเห็นลางๆ ยังไม่ชัดนักว่า  วิธีที่จะ "โม"  ซาวด์การ์ด สามัญธรรมดา
เพื่อนำมาใช้งานเล่นคารโอเกะ หรือฟังเพลงในบ้าน
ให้ได้ความคุ้มค่าที่สุดจะทำอะไรเปลี่ยนอะไรบ้าง

ในเมื่อ "เสียง"  มันเป็นทั้งศิลปและวิทยาศาสตร์
ฉะนั้นต้องสามารถอธิบายอย่างเป็นขั้นเป็นตอนได้
นั่นหมายถึงการยกระดับการเล่นกับเสียงอย่างถูกต้องครับ

niceworld

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 17:18:47 น. »

ตอนนี้คิดว่าพอเห็นลางๆ ยังไม่ชัดนักว่า  วิธีที่จะ "โม"  ซาวด์การ์ด สามัญธรรมดา
เพื่อนำมาใช้งานเล่นคารโอเกะ หรือฟังเพลงในบ้าน
ให้ได้ความคุ้มค่าที่สุดจะทำอะไรเปลี่ยนอะไรบ้าง

ในเมื่อ "เสียง"  มันเป็นทั้งศิลปและวิทยาศาสตร์
ฉะนั้นต้องสามารถอธิบายอย่างเป็นขั้นเป็นตอนได้
นั่นหมายถึงการยกระดับการเล่นกับเสียงอย่างถูกต้องครับ

midi ความเห็นส่วนตัวซึ่งอาจจะผิดก็ได้ ผมคิดว่ามันอั้นอยู่ที่ความละเอียด 16 บิต
ถ้าระบบทุกอย่างพัฒนาเปลี่ยนเป็น 24/96 ขึ้นไป โดยมีsoftware+ ซาวฟอนต์24บิตแท้ๆให้รองรับ เสียงน่าจะดีขึ้นโขครับ
แต่ผมฟังซาวโมดูล24บิต ติดใจแล้วครับ เสียงเบสช่างนุ่มนวลเหมือนของจริง ไม่กลับไปฟังอย่างอื่นแล้ว

ส่วนการฟังเพลง ลี้ลับซับซ้อนมาก แม้แต่ media player หรือคอมแต่ละตัว การเซ็ทอัพสร้างความแตกต่างได้มากเหลือเกิน
มากกว่าตัว dac เองซะมั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 18:29:33 น. »
ที่บอกว่าเห็นลางๆ  นั้นเป็นเพียงความรู้สึกเท่าที่ได้ฟังมาครับ

คือเคยใช้  RME Baby Face  พักหนึ่ง  เสียงถูกใจมากกว่าหลายตัวที่เคยใช้มา
มากกว่า EMU-1212
เล่นกับ  eXtreme นี่แหละ
โอเคละว่า  MIDI  มันอั้นที่ 16/44.1
ความต่างน่าจะมาจากคุณภาพของอ๊อพแอมป์ภาคอนาล็อกปรีเอ้าท์และภาคจ่ายไฟในตัวซาวด์การ์ดครับ

ในเว็บประติดก็มีพูดถึงบ้าง จริงเท็จอย่างไรต้องให้ผู้เชี่ยวชาญลอง

-----   ผมบอกตามตรงนะครับ ผมลองไปฟังsound ตัวอย่างมาแล้ว ตามlink นะครับ  บอกได้เลยว่า เบเบ 5555
คือมีวงดนตรีวงใหญ่ใน เพชรบุรี  มาให้ผมทำ sound แบบนี้เพื่อไปเล่นสด  
ผมถามเค้าว่าเดียววนี้เค้าใช้ SoundFont กันไม่ใช่หรือ เขาตอบผมว่า เสียงมันไม่ดีหรอก  
ผมเลยแค่ลองเอา midi เพลงคาราโอเกะ มาเข้า halion one ใน  cubasr 5 แค่นี้ยังดีกว่า  SoundFont อีกเยอะ  
แต่ไม่แค่นั้นผมใช้ vst ส่วนตัวของผม  ทำ เสียง drum  bass brass สารพัด ออกมาจ้าบมากกว่าหลายเท่าตัว
ทุกวันนี้ เจ้าของวงดนตรีวงนั้น เอาเพลงมาให้ผมแปลง อาทิตย์หนึ่งเป็นสิบเพลงครับ
ถึงเวลาออกงาน แล้วค่อยมาเรียงเพลงอีกที  วิธีนี้ง่ายมากๆนะครับ  

ส่วนการเปลี่ยน audio interfce มีผลทางเสียงแน่นอนครับ
เพื่อนผม ใช้ matric halo ออกงาน pa ที่จังหวัด สุรินทร์  
ใช้ mio ใน halo ใช้ fx ใน halo ทั้งหมด เสียงที่ได้นั้น สุดยอดมากๆๆๆๆๆ  

ลองประยุกต์แบบนี้ครับ ผมเพิ่งไปทำให้เพื่อนมา  
คือ หากเรามี ความรู้ใน daw คือ โปรแกรมที่ถนัด cakewake  logic   cubase พวกนี้
เราเปิดมันขึ้นมาเพื่อใช้เป็น mixer  โดยใน daw พวกนี้เรา ยัด fx ตามที่เราต้องการเลยครับ
นึกออกไหมครับ  คือใช้มันเป็น mixer นั้นเอง  

เจ้าของวงดนตรีที่ให้ผมทำให้  เค้าใช้ focusrite 6 usb นี่แหละ ผมแนะนำมันถูกดี  

http://www.patid.com/board/index.php?topic=5155.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 18:37:01 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 9 ธันวาคม 2013, 18:39:46 น. »

แต่ผมฟังซาวโมดูล 24บิต ติดใจแล้วครับ เสียงเบสช่างนุ่มนวลเหมือนของจริง ไม่กลับไปฟังอย่างอื่นแล้ว

Integra 7  เปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 3 มกราคม 2014, 17:26:46 น. »

เวลาที่หัวสมองวิ่ง และ วิ่งเร็วกว่าหัวแม่เท้า

ผมจะรีบทำตามความคิดนั้นทันที
บ่ายแก่ๆ วันนี้รู้สึกคิดถึงเพื่อนเก่า 
เพื่อนที่ว่าหมายถึง  เบียร์ไฮเนเก้นซักหนึ่งขวด

แค่คิดนะครับ....