ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 13804 ครั้ง)

mc2535

• บุคคลทั่วไป
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ   
        ผมมีห้องซ้อมไว้ซ้อมดนตรี และ บางครั้งใช้เป็นห้องคาราโอเกะ  ขนาด 4x4 เมตร   เครื่องเสียงที่มีอยู่ในขณะนี้คือ
1 เพาเวอร์ CROWN LPS-1500   ปรับด้านหลังเป็น Stereo   ขับกลางแหลม Decon  ดอก 12   1 คู่ครับ
2 มิ๊ก กระจ๋อยร๋อย  1 ตัว
3 ซับ Active Sherman  (ตัวสีดำ)  10 นิ้ว   1 ตัวครับ 
   การใช้งานเน้นในห้องเท่านั้น ทังซ้อมดนตรี และ คาราโอเกะ  :     เสียงกลางแหลม   คิดว่าจะไม่ทำอะไรต่อเเล้วครับ     
   ส่วนเสียงเบส เวลาเปิดคาราโอเกะ  เสียงซับ ถ้าเปิดน้อยกว่าเสียงกลาง เสียงเบสจะลูกเล็กมาก  ถ้าเร่งเสียงให้ใกล้เคียงเสียงกลาง เบสก็จะเบลอ (บวม)
   สิ่งที่อยากจะถามท่านผู้รู้ และ และขอคำแนะนำมีดังนี้ครับ :
  @-   เพาเวอร์ตัวนี้ใช้ขับกลาง + แหลม แบบเดิมนี้ สามารถเพิ่มภาระโดยให้ขับซับลกเต๋า 15 นิ้วอีก 1 ตู้ได้ไหม ?   ถ้าขับได้ ใช้ดอกกี่  wat   
  @-   ถ้าเพาเวอร์ขับไม่ไหวแล้ว ควรซื้อเพิ่มเพาเวอร์ประมาณกี่ wat   เพื่อขับซับดอก 15  400-600 wat    (สาเหตุที่ต้องการ wat ของดอกซับ
         ประมาณนี้เพราะว่าเวลาซ้อมดนตรี จะใช้ขับกระเดื่อง และ เบส ด้วยครับ)
      :thank1:  ขอบคุณคำแนะนำดีๆ ที่ท่านมีประสบการณืใช้จริงมาแล้ว    นำมาบอกต่อครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2014, 10:29:53 น. »
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ   
        ผมมีห้องซ้อมไว้ซ้อมดนตรี และ บางครั้งใช้เป็นห้องคาราโอเกะ  ขนาด 4x4 เมตร   เครื่องเสียงที่มีอยู่ในขณะนี้คือ
1 เพาเวอร์ CROWN LPS-1500   ปรับด้านหลังเป็น Stereo   ขับกลางแหลม Decon  ดอก 12   1 คู่ครับ
2 มิ๊ก กระจ๋อยร๋อย  1 ตัว
3 ซับ Active Sherman  (ตัวสีดำ)  10 นิ้ว   1 ตัวครับ 
   การใช้งานเน้นในห้องเท่านั้น ทังซ้อมดนตรี และ คาราโอเกะ  :     เสียงกลางแหลม   คิดว่าจะไม่ทำอะไรต่อเเล้วครับ     
   ส่วนเสียงเบส เวลาเปิดคาราโอเกะ  เสียงซับ ถ้าเปิดน้อยกว่าเสียงกลาง เสียงเบสจะลูกเล็กมาก  ถ้าเร่งเสียงให้ใกล้เคียงเสียงกลาง เบสก็จะเบลอ (บวม)
   สิ่งที่อยากจะถามท่านผู้รู้ และ และขอคำแนะนำมีดังนี้ครับ :
  @-   เพาเวอร์ตัวนี้ใช้ขับกลาง + แหลม แบบเดิมนี้ สามารถเพิ่มภาระโดยให้ขับซับลกเต๋า 15 นิ้วอีก 1 ตู้ได้ไหม ?   ถ้าขับได้ ใช้ดอกกี่  wat   
  @-   ถ้าเพาเวอร์ขับไม่ไหวแล้ว ควรซื้อเพิ่มเพาเวอร์ประมาณกี่ wat   เพื่อขับซับดอก 15  400-600 wat    (สาเหตุที่ต้องการ wat ของดอกซับ
         ประมาณนี้เพราะว่าเวลาซ้อมดนตรี จะใช้ขับกระเดื่อง และ เบส ด้วยครับ)
      :thank1:  ขอบคุณคำแนะนำดีๆ ที่ท่านมีประสบการณืใช้จริงมาแล้ว    นำมาบอกต่อครับ

นี่เลย  ใบเดียวจบ

http://www.paisarn-outlet.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=16379&pid=66221

mc2535

Re: อยากเพิ่มซับ 15 ในห้องซ้อมดนตรี ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 07:26:27 น. »
ขอบคุณมากครับคุณ   นพ ณ สุพรรณ
ดูเหมือนซับที่นำเสนอนี้จะมีเพาเวอร์ในตัวหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ผมกำลังประสบปัญหาการนำไปใช้กับกระเดือง กับการเล่นเบสสดๆในห้องซ้อมอยู่ครับท่าน
ขอบคุณอีกครั้งครับ   

รอท่านอื่นอีกครับ   :th1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 07:31:21 น. »
ลอง Active Sub (AudioCenter) ติดต่อท่าสไปเดอร์แมน หรือ p. Sound แต่ห้องขนาดนี้ทำไมต้องมี SUB 12" น่าจะได้หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นตู้ 15"

spec amp ที่ท่านมี http://www.crownaudio.com/row/lps-series.html
ในส่วนตัวผมไม่ชอบถ้าเอามาขับ 15" เพิ่ม

LPS1500
Stereo, 4 ohms (per ch.) 450W
Stereo, 8 ohms (per ch.) 250W

ลองดูครับที่ผมโพสต์พอจะตอบโจทย์ท่านได้ไหม

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 07:52:38 น. »
ขอบคุณมากครับคุณ   นพ ณ สุพรรณ
ดูเหมือนซับที่นำเสนอนี้จะมีเพาเวอร์ในตัวหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ผมกำลังประสบปัญหาการนำไปใช้กับกระเดือง กับการเล่นเบสสดๆในห้องซ้อมอยู่ครับท่าน

รอท่านอื่นอีกครับ   :th1:

ถ้าท่านไม่ใช้  Active Subwoofer   ก็ต้องซื้อ ครอสโอเวอร์ +  พาวเวอร์ +  ลำโพงซับ

ปัญหาที่ท่านว่าคืออะไรครับ   และวางงบไว้เท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 07:57:06 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ hall-s

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#866040B5 (MP)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 08:20:09 น. »
 เสียงเบสจาก sherman มันก็น่าจะเล็กตามขนาดของมันแค่ 10 นิ้วเอง มันได้แค่เบสต้นๆลงไม่ลึก ในขณะที่กลางแหลมมัน 12 นิ้ว
แล้ว จะเอามาขับเบสกับกระเดื่องไม่ได้แน่นอนมันคนละระบบกัน มันเอาไม่อยู่ เอาออกไปนอกห้องได้เลย แล้วหาซับใหม่ใหญ่กว่านี้
15 นิ้วก็น่าจะพอห้องขนาดนี้ ไม่ใช่พออย่างเดียวอาจะล้นเอาด้วย ห้อง 4 คูณ 4 จิงๆ ไม่จำเป็นต้องใช้ขนาดนี้ เว้นแต่ไม่มีตู้เบส จะเอา
เบสมาออกตรงที่เครื่องเสียงก็จำเป็นต้องมี ถ้าเล่นไม่ดังมากก็ได้ยินหมด แต่ถ้าจะเล่นแบบกระหน่ำหรือแนวสาดๆ เอาเลยเสียตังแน่
ห้องกระเทือนอีกตังหาก 

mc2535

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 12:13:19 น. »
ตอบท่าน hall-s  ผมคงต้องเอา Active sub ตัวเดิมออกเป็นแน่แท้   ปัจจุบันใช้เป็น Sub เวลาเป็น karaoke เท่านั้นเองครับ
  แต่ซาวด์มันเหมือนเสียงตัวโน๊ตค้างยาวอ่ะ  ไม่กระชับเลย   สรุปว่าผมต้องลง Sub 15 แน่   แต่จะไปถามท่าน  E22NP สักหน่อยก่อนครับ

mc2535

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 12:19:49 น. »
ท่าน  E22NP การต่อแบบผมเรียกว่า 4 Ohms  หรือว่า 8 Ohms  ครับ
ด้านหลังผมปรับเป็น Stereo  ใช้ขับกลางแหลมซ้าย 1 ตู้  และ ขวา 1 ตู้ 

LPS1500

ออฟไลน์ thawatchai-k

• ระดับ 3
  • *
  • 7E8CA860 อู๊ดโคจร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 13:38:05 น. »
ท่าน  E22NP การต่อแบบผมเรียกว่า 4 Ohms  หรือว่า 8 Ohms  ครับ
ด้านหลังผมปรับเป็น Stereo  ใช้ขับกลางแหลมซ้าย 1 ตู้  และ ขวา 1 ตู้ 

LPS1500

ขออนุญาตตอบแทน อ.มานพครับ
การต่อแบบท่าน ซ้าย 1 ตู้ ขวา 1 ตู้ จะขับ ซับ หรือกลางแหลมก็แล้วแต่ ค่าโอห์มจะได้ 8 โอห์มครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 13:53:05 น. »
ขอบคุณมากครับคุณ   นพ ณ สุพรรณ
ดูเหมือนซับที่นำเสนอนี้จะมีเพาเวอร์ในตัวหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ผมกำลังประสบปัญหาการนำไปใช้กับกระเดือง กับการเล่นเบสสดๆในห้องซ้อมอยู่ครับท่าน

รอท่านอื่นอีกครับ   :th1:

คุณดูถูกลำโพงที่ผมแนะนำเกินไปหน่อย   แถมไม่ดูให้ละเอียดลิ๊งค์ผมก็ให้ไปแล้วเข้าไปดูซักหน่อยจะเป็นไรไป  
อย่าว่าแต่ห้องซ้อมดนตรีเท่าแมวดิ้นตายเลย  กลางแจ้งมันก็ทำงานได้

รหัส : 5730521544
ยี่ห้อ : XXL
รุ่น : PB-1544A
ราคาปกติ :  9,500.00 บาท     
รายละเอียดย่อ :
*สินค้ามีส่วนลด กรุณาติดต่อทางร้าน
**สามารถสอบถามราคาพิเศษที่เมนูด้านบน**

- Loudspeaker Type: Bass Reflex System Black Carpet Finish Wooden box
- Frequency pesponse: 35Hz-300Hz
- Power Handling: 450W RMS/ 900W program
- Built-in 250W RMS Powered Amplifier With Loundness Switch
- Sensitivity at 1W/1M: 105dB
- Woofer: 15" High Efficiency Woofer
- Connectors: XLR Input RCA Input
XLR Parallel Output
- Mounting and Suspension: 35 mm pole-mount socket
- Applications: Concerts, clubs, Mobile DJ, Bar, Hall, Entertainment

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 13:56:00 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 14:03:10 น. »
คุณดูถูกลำโพงที่ผมแนะนำเกินไปหน่อย   แถมไม่ดูให้ละเอียดลิ๊งค์ผมก็ให้ไปแล้วเข้าไปดูซักหน่อยจะเป็นไรไป  
อย่าว่าแต่ห้องซ้อมดนตรีเท่าแมวดิ้นตายเลย  กลางแจ้งมันก็ทำงานได้

(....)

*สินค้ามีส่วนลด กรุณาติดต่อทางร้าน
**สามารถสอบถามราคาพิเศษที่เมนูด้านบน**

- Loudspeaker Type: Bass Reflex System Black Carpet Finish Wooden box
- Frequency pesponse: 35Hz-300Hz
- Power Handling: 450W RMS/ 900W program
- Built-in 250W RMS Powered Amplifier With Loundness Switch
- Woofer: 15" High Efficiency Woofer
- Connectors: XLR Input RCA Input
- Mounting and Suspension: 35 mm pole-mount socket
- Applications: Concerts, clubs, Mobile DJ, Bar, Hall, Entertainment

105 db งานกลางแจ้งเล็ก ๆ สบายเลย

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 14:35:51 น. »
ผมใช้งานมาสามปีแล้วครับ  ตอบโจทย์ผมได้ครับ  ครอสโอเวอร์ที่ให้มาสามารถปรับค่าความถี่แบบละเอียดได้ครับ

sweep Frequency  ได้ดีมากครับ  สิบโต๊ะเอาอยู่ครับ  สำหรับงานดนตรีแบบฟังสบาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 15:30:00 น. »
ผมผ่านเข้ามาอ่าน

และผมก็โชคดี ที่ได้เจอสินค้าที่พี่หมอนพแนะนำ

^_^

ตรงกับที่ต้องการอยู่พอดีครับ

:D :D :D :D

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 19:49:25 น. »
ผมมีและใช้ยี่ห้อนี้ที่เป็นแอคทีฟอยู่สี่รุ่น สอบผ่านหมดทั้งสี่รุ่นครับ ง่ายสบายๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 19:51:36 น. »
ผมมีและใช้ยี่ห้อนี้ที่เป็นแอคทีฟอยู่สี่รุ่น สอบผ่านหมดทั้งสี่รุ่นครับ ง่ายสบายๆ

เคยมีตู้เล็ก 8 นิ้ว  ดัง ใส ชัด คุ้ม จนคนขอซื้อต่อ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 20:15:39 น. »
เคยมีตู้เล็ก 8 นิ้ว  ดัง ใส ชัด คุ้ม จนคนขอซื้อต่อ

แปดนิ้วยอดขายผมเกินร้อยใบครับ ทุกวันนี้ยังขายได้เรื่อยๆ ส่วนมากเป็นครูกับพระครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2014, 20:26:09 น. »
แปดนิ้วยอดขายผมเกินร้อยใบครับ ทุกวันนี้ยังขายได้เรื่อยๆ ส่วนมากเป็นครูกับพระครับ

เปลี่ยนชื่อเป็นรุ่น "พระครู" ซะเปี๋ยงครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 07:08:33 น. »

ตอบตรงๆ ....

ห้อง  4X4  ถือว่า  กว้างยาวเท่ากัน 
ถีอว่าไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงสำหรับการฟังเพลงฟังดนตรี
ต้องปรับแต่งห้องให้ได้สัดส่วนที่ไม่เท่ากัน โดยอาศัยโซฟา ม่าน ฯลฯ

หาลำโพงหลักตัวใหม่ที่มีคุณภาพดีระดับมอนิเตอร์
หาแอมป์ตัวใหม่ที่มีพละกำลัง

ซับไม่ต้องใช้ดอก เพราะจะทำให้เสียงทุกอย่างมัวในห้องขนาดนี้
และเป็นห้องซ้อมดนตรี ไม่ใช่ห้องสตูดิโอ  และฟังเสียงอีกห้องที่เรียกว่า ห้องคอนโทรล

ร้องคาราโอเกะในห้องขนาดนี้  ได้ลำโพงที่มีคุณภาพ + แอมป์ 
ให้เสียงร้องที่ชัดเจนน่าฟังกว่ามีซับครับ
ซับมันตัดความถี่ที่ต่ำลงมา  มันเหมาะสำหรับดูหนังในห้องเนื่องจาก ในหนังเขาใส่เสียงต่ำขนาดนั้นมาด้วย
แต่เสียงดนตรีจากคาราโอเกะ ตั้งแต่เสียงกลองเสียงเบส ที่ชัดๆ ฟังไพเราะนั้น
มันน่าจะอยู่ที่   200 Hz ขึ้นไป  เอาซับมาฟังเสียงความถี่ต่ำหลอกๆ ในห้อง เสียหูเปล่าๆ ครับ

เพราะเสียงความถี่ต่ำลึกๆ นั้น ความยาวคลื่นมันตั้ง  13 เมตรกว่าๆ
จะฟังให้เต็มหู  ห้องต้องยาวกว่า  15 เมตร....

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 08:01:15 น. »
ชื่นชอบ..ความรู้อีกแล้ว

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 09:42:05 น. »

ห้อง  4X4  ถือว่า  กว้างยาวเท่ากัน  
ถีอว่าไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงสำหรับการฟังเพลงฟังดนตรี
ต้องปรับแต่งห้องให้ได้สัดส่วนที่ไม่เท่ากัน โดยอาศัยโซฟา ม่าน ฯลฯ

หาลำโพงหลักตัวใหม่ที่มีคุณภาพดีระดับมอนิเตอร์

ซับไม่ต้องใช้ดอก เพราะจะทำให้เสียงทุกอย่างมัวในห้องขนาดนี้
และเป็นห้องซ้อมดนตรี ไม่ใช่ห้องสตูดิโอ  และฟังเสียงอีกห้องที่เรียกว่า ห้องคอนโทรล

ร้องคาราโอเกะในห้องขนาดนี้  ได้ลำโพงที่มีคุณภาพ + แอมป์  
ให้เสียงร้องที่ชัดเจนน่าฟังกว่ามีซับครับ
ซับมันตัดความถี่ที่ต่ำลงมา  มันเหมาะสำหรับดูหนังในห้องเนื่องจาก ในหนังเขาใส่เสียงต่ำขนาดนั้นมาด้วย
แต่เสียงดนตรีจากคาราโอเกะ ตั้งแต่เสียงกลองเสียงเบส ที่ชัดๆ ฟังไพเราะนั้น
มันน่าจะอยู่ที่   200 Hz ขึ้นไป  เอาซับมาฟังเสียงความถี่ต่ำหลอกๆ ในห้อง เสียหูเปล่าๆ ครับ

เพราะเสียงความถี่ต่ำลึกๆ นั้น ความยาวคลื่นมันตั้ง  13 เมตรกว่าๆ
จะฟังให้เต็มหู  ห้องต้องยาวกว่า  15 เมตร....

ไม่ได้ตั้งใจจะคัดค้านอะไรหรอกน่ะครับ   แต่ถูกพาดพิงทางอ้อมเนื่องจากผมเป็นหนึ่งในผู้ให้คำแนะนำด้วยคนหนึ่ง

ผมจับความจากที่เจ้าของกระทู้ว่า  ทำห้องซ้อมดนตรี ร้องโอเกะบางครั้ง และซับดูหนังขนาด 10 นิ้วที่มี รู้สึกว่ามันไม่พอ

ผมเลยแนะนำซับพีเอให้  ซึ่งมันใช้ได้จริงจังกว่า และว่ากันตรงๆ LPS1500 ขับตู้12 นิ้ว  ถ้าไม่หูตึงจริงๆห้องแค่4x4 ผมว่าเร่งแค่ครึ่งหนึ่งก็อยู่ไม่ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 09:44:57 น. โดย นพ ณ สุพรรณ »

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 10:02:32 น. »
คุณดูถูกลำโพงที่ผมแนะนำเกินไปหน่อย   แถมไม่ดูให้ละเอียดลิ๊งค์ผมก็ให้ไปแล้วเข้าไปดูซักหน่อยจะเป็นไรไป 
อย่าว่าแต่ห้องซ้อมดนตรีเท่าแมวดิ้นตายเลย  กลางแจ้งมันก็ทำงานได้

(....)

ตัวนี้ผมมองไว้นานแล้วครับแต่ยังไม่ได้จัดซักที ;D

XXL PB-1544A    44x60x50 กxยxส หนัก 31 กก.  ~9,500
XXL PB-1544  43.5x59.8x51 หนัก 26 กก. ~ 5,900.00

ยกคนเดียวอัดใส่รถเก๋งน่าจะได้

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 10:22:39 น. »
เปลี่ยนชื่อเป็นรุ่น "พระครู" ซะเปี๋ยงครับ   ;D ;D ;D

คิดได้จั่งใด๋ครับ   "พระครู Active speaker"   เหอะๆๆๆๆๆ

ห้อง  4X4  ถือว่า  กว้างยาวเท่ากัน  

และเป็นห้องซ้อมดนตรี ไม่ใช่ห้องสตูดิโอ  และฟังเสียงอีกห้องที่เรียกว่า ห้องคอนโทรล

ร้องคาราโอเกะในห้องขนาดนี้  ได้ลำโพงที่มีคุณภาพ + แอมป์  
ซับมันตัดความถี่ที่ต่ำลงมา  มันเหมาะสำหรับดูหนังในห้องเนื่องจาก ในหนังเขาใส่เสียงต่ำขนาดนั้นมาด้วย
มันน่าจะอยู่ที่   200 Hz ขึ้นไป  เอาซับมาฟังเสียงความถี่ต่ำหลอกๆ ในห้อง เสียหูเปล่าๆ ครับ

เพราะเสียงความถี่ต่ำลึกๆ นั้น ความยาวคลื่นมันตั้ง  13 เมตรกว่าๆ
จะฟังให้เต็มหู  ห้องต้องยาวกว่า  15 เมตร....

ผมเคยใช้ในห้องขนาด 4X6  เมตร  ระหว่างมีซับกับไม่มีซับ  แตกต่างชัดเจนมากครับ

มีซับจะฟังสบายหู  ได้อารมณ์ความรู้สึกสบายกว่าครับ  เสียงจากตู้มิดไฮ ธรรมดา  ครับ

ถ้าอยากได้ความถี่โลว์จากมิดไฮต้องเพิ่มความดังเสียงอีกครับ  อาจเป็นเพราะคุณภาพลำโพงอาจไม่ดีก็ได้ครับ

แต่ถ้าเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไปกับอุปกรณ์ที่ได้รับ  ตอบสนองความพึงพอใจลูกค้าได้อย่างดีครับ

ลงทุนไม่ถึงสองหมื่นห้า  ทั้งระบบ  ได้เสียงที่ลูกค้าพึงพอใจมากกว่าบางเจ้าที่ลงทุนสูงกว่านี้ครับ

บางครั้งลูกค้าต้องการพื้นที่ด้านนอกด้วยครับ  เน้นติดตั้งง่าย  ปรับง่าย  เคลื่อนย้ายง่ายครับ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 10:29:53 น. »
ไม่ได้ตั้งใจจะคัดค้านอะไรหรอกน่ะครับ   แต่ถูกพาดพิงทางอ้อมเนื่องจากผมเป็นหนึ่งในผู้ให้คำแนะนำด้วยคนหนึ่ง

ผมจับความจากที่เจ้าของกระทู้ว่า  ทำห้องซ้อมดนตรี ร้องโอเกะบางครั้ง และซับดูหนังขนาด 10 นิ้วที่มี รู้สึกว่ามันไม่พอ

ผมเลยแนะนำซับพีเอให้  ซึ่งมันใช้ได้จริงจังกว่า และว่ากันตรงๆ LPS1500 ขับตู้12 นิ้ว  ถ้าไม่หูตึงจริงๆห้องแค่4x4 ผมว่าเร่งแค่ครึ่งหนึ่งก็อยู่ไม่ได้แล้วครับ

ครับผม  

มีฝ่ายค้าน ดีกว่าไม่มี

แต่ผมยังนั่งยันและยืนยันว่า  
ซับไม่มีประโยชน์ สำหรับเอามาร้องเพลงในห้องขนาดนั้น
เอาเงินซื้อซับมาลงทุนลำโพงหลักดีๆ

แต่ถ้าจะนำไปใช้ร้องกลางแจ้งเป็นอีกเรื่อง

ผมเชื่อในเรื่องของห้องคือตู้ลำโพงที่สำคัญที่สุด
สัดส่วนของห้องที่เท่ากัน ทำให้การสะท้อนของเสียงมั่วขนาดไหนต้องลองครับ

แต่ถ้าเอามาดูหนังที่เขาใส่คลื่นความถี่ต่ำมาด้วยเพื่อส่งให้ซับโดยตรงเน้นเสียงเอฟเฟคเป็นอีกเรื่องครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 10:43:02 น. »
คิดได้จั่งใด๋ครับ   "พระครู Active speaker"   เหอะๆๆๆๆๆ

ผมเคยใช้ในห้องขนาด 4X6  เมตร  ระหว่างมีซับกับไม่มีซับ  แตกต่างชัดเจนมากครับ

มีซับจะฟังสบายหู  ได้อารมณ์ความรู้สึกสบายกว่าครับ  เสียงจากตู้มิดไฮ ธรรมดา  ครับ

ถ้าอยากได้ความถี่โลว์จากมิดไฮต้องเพิ่มความดังเสียงอีกครับ  อาจเป็นเพราะคุณภาพลำโพงอาจไม่ดีก็ได้ครับ

แต่ถ้าเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไปกับอุปกรณ์ที่ได้รับ  ตอบสนองความพึงพอใจลูกค้าได้อย่างดีครับ

ลงทุนไม่ถึงสองหมื่นห้า  ทั้งระบบ  ได้เสียงที่ลูกค้าพึงพอใจมากกว่าบางเจ้าที่ลงทุนสูงกว่านี้ครับ

บางครั้งลูกค้าต้องการพื้นที่ด้านนอกด้วยครับ  เน้นติดตั้งง่าย  ปรับง่าย  เคลื่อนย้ายง่ายครับ

เรื่องของการนำซับมาใช้ฟังเพลง เป็นที่ถกเถียงในวงนักเล่นทั่วโลกมานานกว่า 40 ปีแล้วครับ
ทำให้บริษัทผลิตลำโพงซับขายดีไปตามๆ กัน
ซึ่งทุกวันนี้ก็ยังมีอยู่ และคงมีต่อไปอีกเรื่อยๆ

คนที่ซื้อซับราคาแพงขนาดซื้อรถได้คัน แล้วก็ขายไป มีให้เห็นตลอดมา ครับ
เรื่องของเสียงอยู่ที่ความพอใจในปัจจุบัน  แต่อนาคตเป็นอีกเรื่อง
ซึ่งเป็นเรื่องของปัจเจกบุคคล

อย่างผม พอใจที่จะรับฟังเสียงร้องเพลงที่ชัดเจนสดใส มากกว่าเสียงดนตรี
และต้องการฟังเสียงดนตรีหลักที่ชัด ที่เป็นเงากับเสียงร้องคาราโอเกะ
และก็เชื่อว่าในห้องขนาดเล็กลำโพงที่ดีนั้นให้ย่านความถี่ที่ถูกต้องสมดุลอยู่แล้ว

การเพิ่มซับ กับการไม่มี ความรู้สึกมันต่างกันแน่
แต่เมื่อหูเริ่มชิน และสามารถแยกแยะความเป็นดนตรีได้แล้ว
ถึงวันนั้นคงมีคำตอบสำหรับผู้รักในเสียงเพลงครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 10:49:44 น. »
ส่วนมาก  เกินหกสิบเปอร์เซ็นต์คนที่ชอบร้องเพลง ร้องคาราโอเกะ มักจะมีารดื่มกินพบปะสังสรรค์กัน และมักจะมีการพูดคุยกันเสียงดัง

บางครั้งต้องการความสนุกสนาน แด็นซ์แบบในผับ  ซึ่งโทนเสียงย่านความถี่ต่ำของเครื่องให้จังหวะจะช่วยกระตุ้นอารมณ์ของคนให้สนุก

อยากลุกเต้น อยากร่วมสนุกด้วย  ตรงนี้มากกว่าที่ช่วยตอบสนองความพึงพอใจให้เจ้าภาพหรือเจ้าของเครื่องเสียงครับ

แต่ถ้าอยากฟังเพลงแบบชัด ๆ สบาย ๆ ก็น่าจะเป็นไปในแนวที่ท่าน อ.มะละกอ บอกมาครับ